Thảo luận - Mạng fpt(Ép pờ tờ) tốc độ rất cao nhưng vào mạng thì rất chậm | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Mạng fpt(Ép pờ tờ) tốc độ rất cao nhưng vào mạng thì rất chậm

pingmax

Gà con
Như tiêu đề, mạng nhà em sài của bên mạng fpt(Ép pờ tờ) tốc độ test thì thấy rất cao mà sao xem youtube lại bị lag lắm ạ, có bác nào bị tương tự không ạ.
Em chưa chộp được lúc lag khi xem Youtube, mới chụp dc cái màn hình speedtest

hr.trung

Rìu Sắt Đôi
mạng ba chữ chỉ được mỗi cái dịch vụ chăm sóc khách hàng tốt. Bạn nên gọi thẳng cho tổng đài thắc mắc, nhiều lần kỹ thuật bên họ sẽ fix thôi.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
bị bóp băng thông chứ sao. cáp quang ngoài biển chưa sửa xong mà. tối bị nhà mạng bóp bình thường với phụ thuộc hạ tầng mạng cơ sở ép bê tê chỗ bạn ở nữa

Quyenvq1

Rìu Sắt Đôi
Theo những hiểu biết thấp kém của cá nhân mình thì YTB ko có SRV đặt tại VN và ảnh bạn đang test là với CMC Telecom thì tốc độ này chỉ thể hiện ở trong nước, và nếu bạn muốn kiểm tra băng thông quốc tế thì nên đổi sang location khác chẳng hạn như ở Singapore hoặc các nước lân cận VN để có kết quả khách quan nhất.

Hiện tại, với khách hàng là cá nhân/hộ GĐ thì toàn bộ nhà mạng không cam kết băng thông quốc tế tối thiểu/tối đa. Cái thể hiện trên HĐ chỉ là băng thông trong nước mà thôi.

Việc kiểm tra băng thông còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nhau. Chẳng hạn như xài Wifi hay cắm dây mạng rồi thì vị trí địa lý của thiết bị đầu cuối với thiết bị cá nhân là bao xa? có ngăn cản bởi tường dày hay không?... Nên để kiểm tra ra kết quả tương đối chính xác mình nghĩ bạn nên tham khảo thêm về wget hoặc iperf và đồng thời sử dụng Laptop/PC + mạng dây để ra kết quả tương đối nhất có thể.

Sửa lần cuối:

Trong Le

Rìu Vàng
Theo những hiểu biết thấp kém của cá nhân mình thì YTB ko có SRV đặt tại VN và ảnh bạn đang test là với CMC Telecom thì tốc độ này chỉ thể hiện ở trong nước, và nếu bạn muốn kiểm tra băng thông quốc tế thì nên đổi sang location khác chẳng hạn như ở Singapore hoặc các nước lân cận VN để có kết quả khách quan nhất.

Hiện tại, với khách hàng là cá nhân/hộ GĐ thì toàn bộ nhà mạng không cam kết băng thông quốc tế tối thiểu/tối đa. Cái thể hiện trên HĐ chỉ là băng thông trong nước mà thôi.

Việc kiểm tra băng thông còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nhau. Chẳng hạn như xài Wifi hay cắm dây mạng rồi thì vị trí địa lý của thiết bị đầu cuối với thiết bị cá nhân là bao xa? có ngăn cản bởi tường dày hay không?... Nên để kiểm tra ra kết quả tương đối chính xác mình nghĩ bạn nên tham khảo thêm về wget hoặc iperf và đồng thời sử dụng Laptop/PC + mạng dây để ra kết quả tương đối nhất có thể.

Xem phần đính kèm 50908Xem phần đính kèm 50910Xem phần đính kèm 50911
mạng nhà bạn kết nối bằng...gậy như ý của Tôn Ngộ Không à!
Tốc độ kinh vậy!

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
test bằng trang fast chính xác hơn là speedtest, vì nó bị mua rồi

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Khuyên không nên dùng mạng 3 chữ, họ cam kết nhưng không thực hiện đúng cam kết, yêu cầu nhân viên đến kiểm tra thì nhân viên dù có nhiệt tình cũng đành bó tay do không làm gì hơn được.

Trong Le

Rìu Vàng
Khuyên không nên dùng mạng 3 chữ, họ cam kết nhưng không thực hiện đúng cam kết, yêu cầu nhân viên đến kiểm tra thì nhân viên dù có nhiệt tình cũng đành bó tay do không làm gì hơn được.
mình từng dùng mạng 3 chữ > quay xe ngay lặp tức.
Hiện vẫn đang dùng mạng 4 chữ.

meebo

Rìu Vàng Đôi
M
mình từng dùng mạng 3 chữ > quay xe ngay lặp tức.
Hiện vẫn đang dùng mạng 4 chữ.
Mình góp thêm:
Mạng Vịt teo: rsload không vào được và còn hiện IP của bạn đã bị record lại để theo dõi. xxx hay gì là toi.

Mạng 3 chữ: Kết nối thường của nó là NAT (Internet ---> Router tổng FPT (Fixed IP) ---> Modem FPT tại nhà Mình (Dynamic IP) ---> Ip Máy mình) nó không ổn định auto rớt theo chu kỳ không xác định dù thiết bị của nó mình thấy xịn Cách kiểm tra thì xem IP WAN trong Router chính quay PPPoE và Google Whatismyip sẽ thấy hai IP khác nhau. Với cái NAT này thì không thể xây dựng VPN được. Yêu cầu gở NAT nếu cần.

Ai xài mạng 3 chữ nếu để ý sẽ thấy lạ lạ một chút trong khi truy cập, nó khựng 1 chút nhẹ rồi chạy tốt liền ít ai để ý! Nhưng là do NAT.

Sửa lần cuối:
kinh nghiệm ngày nào cũng gọi 19006600 một lần nhé. Tầng xuất 26 lần / tháng . Khoảng 3 tháng liên tiếp thì chất lượng bạn sẽ đc cải thiện rõ rệt vì bạn sẽ chuyển qua 1 nhà mạng mới rồi. :))
Nói chứ nhà mạng nào cũng vậy nhé bạn. Mình xài viettel , tới buổi tối là chậm, đo thì còn 1/2 so với đăng ký. báo tổng đài, ban ngày kĩ thuật check , mạng max . biết nói kiểu gì :))

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Đứt cáp xảy ra thì cứ 2 anh lớn là VNPT hay VIETEL nhé lời khuyên thật lòng 2 anh này còn chậm thì FPT đừng mong.

hr.trung

Rìu Sắt Đôi
M

Mình góp thêm:
Mạng Vịt teo: rsload không vào được và còn hiện IP của bạn đã bị record lại để theo dõi. xxx hay gì là toi.
Có vụ này là như thế nào nhỉ ? xxx là gì mà toi nhỉ . có phải dạng phim người lớn không hay chính trị ????

bbkim

Mỗi người một câu chuyện
Mở full băng thông cho trang check còn lại nó bóp thì chả chậm. Tìm chỗ khác để check tốc độ mạng nha bạn.
Mình dùng viettel mà cứ đến tối là nó bóp băng thông. Thấy nhiều người cũng bị như mình cũng đã phản ánh nhưng chả giải quyết được gì nên nhận mệnh.

creslife

Búa Gỗ Đôi
Tưởng mỗi mình bị, mình cũng đang dùng fpt mà đến tối là vào youtube xem phim rất chậm, nhiều khi không tải được trang, để lại một màu đen thui. Dùng idm download tốc độ còn 2-3MB/s. Vào test tốc độ thì vẫn 140Mb/s mà mạng chậm như rùa.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Mở full băng thông cho trang check còn lại nó bóp thì chả chậm. Tìm chỗ khác để check tốc độ mạng nha bạn.
Mình dùng viettel mà cứ đến tối là nó bóp băng thông. Thấy nhiều người cũng bị như mình cũng đã phản ánh nhưng chả giải quyết được gì nên nhận mệnh.
chứ sao giờ dây cáp quang xài công nghệ mới nên dễ bóp băng thông lắm sinh ra phản ánh cũng vậy thôi

Fusin

Rìu Sắt
Một câu chuyện khác, Cty Tôi đang làm của Nhật, cũng vì sự chập chờn cá mập cắn suốt. Nên từ giữa năm ngoái Công ty Mẹ (ở Nhật),đã đăng ký và chuyển sang dùng mạng băng thông rộng của Starlink (SpaceX). Tốc độ và độ ổn định miễn bàn, nhưng một ngày đẹp trời... Ông băng tần nào đó tự nhiên đột nhập ... Công ty đòi phạt vì dùng băng thông "lậu". Đến khi các cơ quan đầu não của Nhật từ Đại sứ quán, Phòng thương vụ, Cơ quan viễn thông Nhật can thiệp... thì mấy bố mới bảo là “bé cái nhầm” ... tưởng đứng đường không giấy phép. Còn các nhà mạng VN .. với hành xử "sống chết mặc bay, tiền thầy bỏ túi "" , nên muốn bóp lúc nào thì bóp, ai sướng ai khổ kệ cha bây. Có lần thằng Starlink không biết vì sao ... không kết nối một ngày, ngày hôm sau họ lập tức có công văn xin lỗi và giảm nhau 1/4 giá thuê bao tháng đó. Đó là sự khác biệt về chất lượng đường truyền cũng như chất lượng dịch vụ giữa các công ty chuyên nghiệp và chuyên quyền. Đúng với câu"tiền nào của nấy".

huychua18

Gà con
M

Mình góp thêm:

Mạng 3 chữ: Kết nối thường của nó là NAT (Internet ---> Router tổng FPT (Fixed IP) ---> Modem FPT tại nhà Mình (Dynamic IP) ---> Ip Máy mình) nó không ổn định auto rớt theo chu kỳ không xác định dù thiết bị của nó mình thấy xịn Cách kiểm tra thì xem IP WAN trong Router chính quay PPPoE và Google Whatismyip sẽ thấy hai IP khác nhau. Với cái NAT này thì không thể xây dựng VPN được. Yêu cầu gở NAT nếu cần.

Ai xài mạng 3 chữ nếu để ý sẽ thấy lạ lạ một chút trong khi truy cập, nó khựng 1 chút nhẹ rồi chạy tốt liền ít ai để ý! Nhưng là do NAT.

Cái này phải không?

Attachments

130.1 KB · Lượt xem: 58