Hỏi/ Thắc mắc - lên win 11 máy in e có vấn đề | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc lên win 11 máy in e có vấn đề

Phong7k3

Gà con
Em mới cài win 11 với đang dùng con máy in canon mf241d, nhờ các bác tư vấn hộ em vụ này tí. Em đã tải driver hãng cho máy in nhưng khi vào Control panel -> Devices and Printers thì chả thấy biểu tượng máy in đâu cả. Vô Devices manager kiểm tra thì nhấn view-> show hidden device thì vẫn có máy in như thường. Bệnh nặng nữa là khi in toàn báo PRINTER IN AN ERROR STATE, em phải vào troubleshoot chạy spooler service thì mới bắt đầu in bình thường, restart máy là lại lỗi thế. Đã thử chỉnh print spooler thành automated nhưng ko sửa được :(

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi thì không có máy in giống của bạn, tôi cũng rất vất vả khi cài máy in trên Win 11, vì máy của tôi có nhiều bản Win, có bản từ Win 10 upgrade lên Win 11 nên tôi dùng Double Driver làm backup driver cho máy in tại Win 10, sau đó restore vào bản Win 11. Làm thêm bước vào Registry của Win 10, export các key liên quan tới máy in, import key đó vào Win 11, chép lại các folder về máy in từ Win 10 sang Win 11, chạy thêm CD install driver printer nhưng cuối cùng cũng vẫn lỗi .

Cuối cùng chỉ khi vào Windows Update ở mục như hình, khi thấy thông báo có update driver cho printer và chạy xong thì mới hết lỗi đó bạn. Tôi chỉ chia sẻ hiện trạng trên máy tôi, hy vọng trên máy bạn sẽ có kết quả tương tự.

Phong7k3

Gà con
Tôi thì không có máy in giống của bạn, tôi cũng rất vất vả khi cài máy in trên Win 11, vì máy của tôi có nhiều bản Win, có bản từ Win 10 upgrade lên Win 11 nên tôi dùng Double Driver làm backup driver cho máy in tại Win 10, sau đó restore vào bản Win 11. Làm thêm bước vào Registry của Win 10, export các key liên quan tới máy in, import key đó vào Win 11, chép lại các folder về máy in từ Win 10 sang Win 11, chạy thêm CD install driver printer nhưng cuối cùng cũng vẫn lỗi .

Cuối cùng chỉ khi vào Windows Update ở mục như hình, khi thấy thông báo có update driver cho printer và chạy xong thì mới hết lỗi đó bạn. Tôi chỉ chia sẻ hiện trạng trên máy tôi, hy vọng trên máy bạn sẽ có kết quả tương tự.

máy e cũng báo có update cho máy in nhưng tải toàn ko được vì bị báo ko nhận máy in (dù trong device manager vẫn hiện)

chipsteps

Rìu Vàng

giải pháp này có áp dụng cho toàn bộ máy in được không bác! cháu phải về win10 chỉ vì 11 nó lỗi không nhận máy in thứ 2 trở lên, khi kết nối với laptop

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
máy e cũng báo có update cho máy in nhưng tải toàn ko được vì bị báo ko nhận máy in (dù trong device manager vẫn hiện)
Bạn xem lại cmt của tôi, tôi đã làm rất nhiều bước trước khi Windows thông báo có update cho driver máy in đó bạn. Bạn vào registry, chọn Edit, chọn Find, type tên máy in xem nó có hiện key gì trong đó không?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
giải pháp này có áp dụng cho toàn bộ máy in được không bác! cháu phải về win10 chỉ vì 11 nó lỗi không nhận máy in thứ 2 trở lên, khi kết nối với laptop
Khi cháu trở về Win 10, cài xong máy in thì cháu dùng Double Driver làm bản backup, sau đó cháu xem tìm hết các folder của nó từ C, chép vào một thư mục khác cũng như tìm từ registry các khoá của nó, export rồi cũng chép vào thư mục mới tạo ra luôn. Bên này bác cũng có thêm cái CD để cài máy in nữa.

Khi cài lại Win 11 thì trước hết bác cho Restore phần driver máy in, sau đó import các key vào registry, chép thêm các folder vào C và cuối cùng chạy lại cái CD của máy in. Nó vẫn báo lỗi nhưng restart máy 1, 2 lần rồi thì từ Windows update, phần Advanced options\ Optional updates nó hiện ra cái driver của máy in, chọn download và install thì máy in mới hoạt động được.

Đó là tất cả thao tác thủ công trên máy bác, cháu cứ làm thử xem có kết quả gì không nhé.

chipsteps

Rìu Vàng
Khi cháu trở về Win 10, cài xong máy in thì cháu dùng Double Driver làm bản backup, sau đó cháu xem tìm hết các folder của nó từ C, chép vào một thư mục khác cũng như tìm từ registry các khoá của nó, export rồi cũng chép vào thư mục mới tạo ra luôn. Bên này bác cũng có thêm cái CD để cài máy in nữa.

Khi cài lại Win 11 thì trước hết bác cho Restore phần driver máy in, sau đó import các key vào registry, chép thêm các folder vào C và cuối cùng chạy lại cái CD của máy in. Nó vẫn báo lỗi nhưng restart máy 1, 2 lần rồi thì từ Windows update, phần Advanced options\ Optional updates nó hiện ra cái driver của máy in, chọn download và install thì máy in mới hoạt động được.

Đó là tất cả thao tác thủ công trên máy bác, cháu cứ làm thử xem có kết quả gì không nhé.
dạ cháu cám ơn bác nhiều ạ! vẫn thắc mắc không hiểu sao Win11 ra cũng khá lâu rồi, mà có 1 số dòng máy in cũ rất phổ thông lại không cập nhật Driver mới, ví dụ như canon 2900! trong khi mấy dòng laptop mới thì toàn Win11, mua lap mới mà phải mua máy in mới thì phí máy in cũ còn tốt lắm! một lần nữa cám ơn bác ạ!

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
dạ cháu cám ơn bác nhiều ạ! vẫn thắc mắc không hiểu sao Win11 ra cũng khá lâu rồi, mà có 1 số dòng máy in cũ rất phổ thông lại không cập nhật Driver mới, ví dụ như canon 2900! trong khi mấy dòng laptop mới thì toàn Win11, mua lap mới mà phải mua máy in mới thì phí máy in cũ còn tốt lắm! một lần nữa cám ơn bác ạ!
Bác thì mua máy in này từ thời bác đang dùng Win 7, sau đó lên Win 10 thì nó vẫn tương thích, chỉ đến khi là Win 11 là gặp rắc rối, phải làm nhiều thao tác thủ công mới vượt qua được nó. Ví dụ như với Win 7, 10, chỉ cần cho cái CD vào chạy là xong, với 11 thì CD chạy nữa chừng rồi tắt nghẽn luôn. Thành ra bác mới dùng cách chép files vào trước, sau đó mới chạy CD, và cũng phải chờ WU cho nó thêm cái driver vào thì mới hoàn tất.

Sửa lần cuối:

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Mình nghi máy bạn bị lỗi gì đó, chưa rõ bạn dùng Windows 11 bản 21H2 hay 22H2, từ phiên bản 22H2 thì cách share và cài máy in cũng khác rất nhiều nên tốt nhất bạn viết bài có hình ảnh để anh/em dễ hỗ trợ hơn.

vanhoangquy

Búa Đá
Mình gặp trục trặc khi cài máy in canon 2900 trên win 11. Mình theo dõi trên diễn đàn thì cũng có nhiều bạn gặp tình trạng tương tự. Có bác nào khắc phục được lỗi này không giúp mình với