Hỏi/ Thắc mắc - Laptop không cài được Win 10 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Laptop không cài được Win 10

Coolboyhn

Búa Gỗ
Laptop của mình dòng Dell 14z 5423
không hiểu sao máy cài win 7 thì được mà cài win 10 hoặc win 11 thì cài xong cứ khởi động vào win là tự động tắt nguồn hoặc tự khởi động
mong các bạn chỉ giáo
Cảm ơn mọi người!

Attachments

38.2 KB · Lượt xem: 34,860
    63.5 KB · Lượt xem: 66

rkdc131

Rìu Sắt
CPU của bạn vẫn đủ khả năng để dùng Windows 10, nhưng mình nghĩ vấn đề đến từ đồ họa Intel Graphic 4000 tích hợp trong CPU. Vì nó hiện tại đang xếp vào dòng cũ (di sản) và không còn được hỗ trợ từ Windows 10 v1809 trở lên, bạn thử cài Windows 10 phiên bản thấp hơn v1809 thử xem sao (v1803 chẳng hạn).

Ha Minh Giang

Rìu Sắt Đôi
CPU của bạn vẫn đủ khả năng để dùng Windows 10, nhưng mình nghĩ vấn đề đến từ đồ họa Intel Graphic 4000 tích hợp trong CPU. Vì nó hiện tại đang xếp vào dòng cũ (di sản) và không còn được hỗ trợ từ Windows 10 v1809 trở lên, bạn thử cài Windows 10 phiên bản thấp hơn v1809 thử xem sao (v1803 chẳng hạn).
Bạn nói thấy không hợp lý, tôi đang dùng win11 pro và office 2021 trên laptop Dell XPS 14z, chíp core i7 2460M đời trước của chủ thớt. Trước tôi còn cài win 10 pro trên desktop chíp pentium 2 nhân 2 luồng đời trước cả core 2 duo nữa.
Hôm rồi tôi cũng không thể cài win 10 trên con laptop Toshiba dynabook xách tay Nhật, nó dùng chíp core i5 M450, chỉ cài được win 7 mọi phiên bản. Khả năng bị khoá tính năng, vì cài win10 thì hiện thông báo là không hỗ trợ. Cài win 7 home premium key bản quyền theo máy, update đầy đủ, nhưng nâng cấp lên win10 cũng nói lỗi không hỗ trợ.
Laptop nâng cấp lên ổ ssd 2.5 dùng desktop khác cài win10, boot ngon lành, update đầy đủ. Gắn vào nó cũng không boot được luôn. Dùng usb boot win7 cài thì chạy phà phà.
Mà cài win 7 thì cũng chỉ max được office 2013 chứ không cài được 2016 hay 2019.
Vấn đề laptop của chủ thớt là hàng VN, hay xách tay nước nào? Có thể update bios rồi cài win 10 xem sao.

tranhuulong9x

Rìu Sắt
bạn thử update bios mới nhất xem sao . ps nhớ cẩn thận không rủi ro
máy mẹ mình là hp dùng i5-3210m vẫn lên win 10 mới nhất đc

Ha Minh Giang

Rìu Sắt Đôi
Thêm nữa là chủ thớt không nói nguồn gốc của bản win 10, cách tạo usb boot, và cách cài sạch hay như thế nào?
Chủ thớt thử làm theo cách như này xem sao, làm trên pc khác
1. Cần 1 usb 8gb
2. Tải MediaCreationTool win 10, tải từ trang download của Microsoft
3. Chạy MCT và chọn tạo usb boot
4. Dùng usb để cài win10 trên laptop Dell.
Nhớ là cài sạch, tức delete hết phân vùng cài win
Chúc bạn thành công

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Ý kiến này cũng có ý đúng.
Trên 1 vài Model Dell (các máy sx cỡ trước 2015) không tương thích tốt với Windows 10, thời điểm W10 ra mắt vài tháng Dell đã có Thông báo chính thức đề nghị người dùng khoan Update W7>W10.
Mình đã gặp 1 máy Del Vostro không nhớ Model Intel Ivy cài kính thưa các loại w10 đủ build, đủ ver không dưới 30 lần kéo dài từ w1507 > RS2. Đều gặp chung 1 lỗi: Cài đặt OK, boot máy lần đầu là ra mình đen > Không thấy được thông báo gì cả - Vẫn nghe thấy tiếng báo Khởi động thành công.
Thi thoảng thì vô được Windows > Nhưng sau Chưa kịp làm gì là Restart lại và vào màn hình đen ngay.
Sau vài chục lần cài đặt, tham khảo nhiều nơi > Nguyên nhân là Windows Update driver VGA không tương thích nên không xuất hình ra màn được.
Nhưng không vào Windows được > Làm sao Update, hay cài lại driver, hay cấm Windows Update.
Rồi mày mò Rebuild ISO w10 có nhúng driver VGA w7 theo máy > Hí hửng cài > Cũng trở về bến đục.
Bẵng đi 3-4 năm > Thấy trong 4rum có người hỏi cũng lỗi y chang trên Lap Dell cùng Model

Giờ có nhiều máy Del cổ, rất cổ vẫn cài được w10/w11 > Nhưng qi lực của nhà MS: "với Windows thì quần ai nấy mặc" luôn đúng các bác ạ.

Luudanxi

Rìu Chiến Chấm
Ý kiến này cũng có ý đúng.
Trên 1 vài Model Dell (các máy sx cỡ trước 2015) không tương thích tốt với Windows 10, thời điểm W10 ra mắt vài tháng Dell đã có Thông báo chính thức đề nghị người dùng khoan Update W7>W10.
Mình đã gặp 1 máy Del Vostro không nhớ Model Intel Ivy cài kính thưa các loại w10 đủ build, đủ ver không dưới 30 lần kéo dài từ w1507 > RS2. Đều gặp chung 1 lỗi: Cài đặt OK, boot máy lần đầu là ra mình đen > Không thấy được thông báo gì cả - Vẫn nghe thấy tiếng báo Khởi động thành công.
Thi thoảng thì vô được Windows > Nhưng sau Chưa kịp làm gì là Restart lại và vào màn hình đen ngay.
Sau vài chục lần cài đặt, tham khảo nhiều nơi > Nguyên nhân là Windows Update driver VGA không tương thích nên không xuất hình ra màn được.
Nhưng không vào Windows được > Làm sao Update, hay cài lại driver, hay cấm Windows Update.
Rồi mày mò Rebuild ISO w10 có nhúng driver VGA w7 theo máy > Hí hửng cài > Cũng trở về bến đục.
Bẵng đi 3-4 năm > Thấy trong 4rum có người hỏi cũng lỗi y chang trên Lap Dell cùng Model

Giờ có nhiều máy Del cổ, rất cổ vẫn cài được w10/w11 > Nhưng qi lực của nhà MS: "với Windows thì quần ai nấy mặc" luôn đúng các bác ạ.
Hehe, cái laptop cùi Acer xài I5-480m cổ lỗ đang chạy Win11 ver mới nhất đây :p
Screenshot 2023-04-08 185839.png

Sửa lần cuối:

Coolboyhn

Búa Gỗ
Bạn nói thấy không hợp lý, tôi đang dùng win11 pro và office 2021 trên laptop Dell XPS 14z, chíp core i7 2460M đời trước của chủ thớt. Trước tôi còn cài win 10 pro trên desktop chíp pentium 2 nhân 2 luồng đời trước cả core 2 duo nữa.
Hôm rồi tôi cũng không thể cài win 10 trên con laptop Toshiba dynabook xách tay Nhật, nó dùng chíp core i5 M450, chỉ cài được win 7 mọi phiên bản. Khả năng bị khoá tính năng, vì cài win10 thì hiện thông báo là không hỗ trợ. Cài win 7 home premium key bản quyền theo máy, update đầy đủ, nhưng nâng cấp lên win10 cũng nói lỗi không hỗ trợ.
Laptop nâng cấp lên ổ ssd 2.5 dùng desktop khác cài win10, boot ngon lành, update đầy đủ. Gắn vào nó cũng không boot được luôn. Dùng usb boot win7 cài thì chạy phà phà.
Mà cài win 7 thì cũng chỉ max được office 2013 chứ không cài được 2016 hay 2019.
Vấn đề laptop của chủ thớt là hàng VN, hay xách tay nước nào? Có thể update bios rồi cài win 10 xem sao.
e cũng update bios mới nhất rồi, cài đủ kiểu nó cũng như bác mô tả, e đang tải bản 1803 như bác #2, có gì e phản hồi các bác .
cảm ơn các bác

Coolboyhn

Búa Gỗ
Thêm nữa là chủ thớt không nói nguồn gốc của bản win 10, cách tạo usb boot, và cách cài sạch hay như thế nào?
Chủ thớt thử làm theo cách như này xem sao, làm trên pc khác
1. Cần 1 usb 8gb
2. Tải MediaCreationTool win 10, tải từ trang download của Microsoft
3. Chạy MCT và chọn tạo usb boot
4. Dùng usb để cài win10 trên laptop Dell.
Nhớ là cài sạch, tức delete hết phân vùng cài win
Chúc bạn thành công
em làm đủ kiểu như bác rồi

Coolboyhn

Búa Gỗ
mình cũng nghi vấn mỗi tình tiết này, đang tải để thử

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
tôi nghĩ n liên quan tới driver , cái vấn đề là đã lên dc màn hình setup ban đầu chưa , nếu lên dc đoạn đó còn xem dc chứ chưa lên đến đó thì đúng đau đầu đấy

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Năm ngoái 4/2022 có laptop Dell bị lỗi vga rời. Cài win10 ok, nhưng cứ install update drive là y như máy treo không làm được gì luôn. Sau đó cài xong là vô bios tắt luôn vga là dùng đến giờ không lỗi gì nữa.
Trên có ý kiến vào bios tắt vga rồi cài xem kết quả có khả quan không

Coolboyhn

Búa Gỗ
Còn cách cuối, bác vô bios disable cái Card đồ họa tích hợp AMD Radeon HD 7570M đi. Chạy bằng card onboard thôi.
xin bác chỉ giáo cách disable thằng này, tớ tìm đỏ mắt trong bios không thấy nó, đã cài win 10 1803 vẫn tự sập nguồn khi khởi động (đã cài xong win nhưng cứ khởi động là sập nguồn). cảm ơn bác