Hỏi/ Thắc mắc - Laptop không cài được Win 10 | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Laptop không cài được Win 10

Coolboyhn

Búa Gỗ
Thêm nữa, bạn tải driver mới nhất cho chip từ trang chủ Intel, cài xong Windows 10, bạn đừng kết nối Internet vội, hãy cài driver đó xem sao nhé!
Không kịp chờ lên thì làm sao cài đc chứ bạn

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
Không kịp chờ lên thì làm sao cài đc chứ bạn
Tôi đã gặp tình huống tương tự như bạn. Khi tôi cài Windows 11 cho Dell E7390, cứ cài xong là máy tự khởi động lại rồi màn hình xanh. Tôi cũng đã lên diễn đàn hỏi, được nhiều bạn cho ý kiến. Cuối cùng tôi tải driver từ Intel cho CPU core i5 8650U mới nhất về, lưu vào USB, khi cài lại tôi by pass để không kết nối internet trong quá trình cài (không đăng nhập tài khoản Microsoft) thì vô được Windows và cài driver ngay rồi khởi động lại máy. Kết quả là từ khi đó máy chạy Windows 11 mượt mà, không gặp lỗi nữa. Điều này cũng lặp lại khi tôi cài một Dell E7280 với Windows 10, nhưng Windows 10 thì khi cài có thể chọn không kết nối internet mà không cần by pass. Tôi chỉ có kinh nghiệm cài với Dell, còn các dòng khác tôi chưa thử nên cũng không rõ cụ thể trường hợp của bạn. Còn một cách nữa là bạn cài Windows 7 Pro, rồi cho Upgrade lên Windows 10 xem có được không nhé!

Coolboyhn

Búa Gỗ
Tôi đã gặp tình huống tương tự như bạn. Khi tôi cài Windows 11 cho Dell E7390, cứ cài xong là máy tự khởi động lại rồi màn hình xanh. Tôi cũng đã lên diễn đàn hỏi, được nhiều bạn cho ý kiến. Cuối cùng tôi tải driver từ Intel cho CPU core i5 8650U mới nhất về, lưu vào USB, khi cài lại tôi by pass để không kết nối internet trong quá trình cài (không đăng nhập tài khoản Microsoft) thì vô được Windows và cài driver ngay rồi khởi động lại máy. Kết quả là từ khi đó máy chạy Windows 11 mượt mà, không gặp lỗi nữa. Điều này cũng lặp lại khi tôi cài một Dell E7280 với Windows 10, nhưng Windows 10 thì khi cài có thể chọn không kết nối internet mà không cần by pass. Tôi chỉ có kinh nghiệm cài với Dell, còn các dòng khác tôi chưa thử nên cũng không rõ cụ thể trường hợp của bạn. Còn một cách nữa là bạn cài Windows 7 Pro, rồi cho Upgrade lên Windows 10 xem có được không nhé!
Vấn đề là e cài win 10 thì không báo lỗi gì trong khi cài, nhưng khi cagi xong đến bước cuối cùng khi khởi động là sập, còn ghost xong thì cứ vào màn hình 1 tí (ko kịp cài gì, wifi chưa kịp đăng nhập) cũng sập, vậy mà nó chịu mỗi win 7 mới cú bác ạ

sonha

Rìu Sắt
Máy Dell ipr 7560 của mình thì ngược lại máy lúc mua đã cài sẵn win 10. Mình muốn cài win 7 cho nhẹ nhưng ko thể cài đc, down các thể loại ghost đã tích hợp sẵn driver cũng ko cài đc. Trang chủ dell cũng ko có driver máy này cho win 7 nên bó tay.

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
Máy Dell ipr 7560 của mình thì ngược lại máy lúc mua đã cài sẵn win 10. Mình muốn cài win 7 cho nhẹ nhưng ko thể cài đc, down các thể loại ghost đã tích hợp sẵn driver cũng ko cài đc. Trang chủ dell cũng ko có driver máy này cho win 7 nên bó tay.
Theo quy luật phát triển thì các máy đời mới sẽ không còn hỗ trợ hệ điều hành cũ (Windows 7 đã không còn là HĐH được Microsoft hỗ trợ nữa, về danh chính có thể nói đã bị khai tử) nên đương nhiên bạn không thể hạ cấp là đúng rồi. Người dùng thường chỉ có thể update bios, driver để nâng cấp hệ điều hành cho các máy đời cũ hơn (đang chạy Windows 7 lên Windows 10 hoặc 11 nếu phần cứng có đủ điều kiện để nâng).

Coolboyhn

Búa Gỗ
Tớ thấy win 10 vẫn ok hơn, tuy nhiên nhà có con máy cùi hơn vẫn chạy win 10 phà phà thế mà con của nợ này nó lại đốc chứng như vậy mới bực chứ

Coolboyhn

Búa Gỗ
Theo quy luật phát triển thì các máy đời mới sẽ không còn hỗ trợ hệ điều hành cũ (Windows 7 đã không còn là HĐH được Microsoft hỗ trợ nữa, về danh chính có thể nói đã bị khai tử) nên đương nhiên bạn không thể hạ cấp là đúng rồi. Người dùng thường chỉ có thể update bios, driver để nâng cấp hệ điều hành cho các máy đời cũ hơn (đang chạy Windows 7 lên Windows 10 hoặc 11 nếu phần cứng có đủ điều kiện để nâng).
Tớ hạ rồi nâng bios đủ kiểu vẫn ko nhằn đc nó mới ác chứ

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Giớ bạn hãy backup win7 của bạn sang disk khác . Bạn boot vào winpe , sau đó bạn delete toàn disk cài win , sau khi xóa disk xong thì nó là 1 phân khúc trống ( unallocated) . Lúc này mount ISO win10 cài lại khi instal bạn chọn unallocatd nhấn next , ko tạo mới hay format .
Thử như vậy xem có vào win được ko?

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Như trên mình có cmt đã cài >30 lần W10 lên con Lap Vostro từ ver 1507 -1607, kể cả chế ISO nhúng driver VGA theo máy vô ISO, cài đặt luôn suôn sẻ > Nhưng cứ boot máy lần đầu thì thay vì vào Welcome rồi Desktop thì nó chỉ toàn đen, vẫn nghe tiếng Windows khởi động hoàn thành "Tưng" nhưng chả thấy gì hết. Chỉ có tắt nóng hoặc dùng Alt + F4 > Shutdown > Vẫn kết thúc tiến trình Shutdown ngon lành, chỉ là màn hình vẫn đen mờ mờ.

Sau nhiều chục lần có cố gắng > Bung ghost về lại w7 xài cho đến bỏ máy luôn thôi.

Coolboyhn

Búa Gỗ
Giớ bạn hãy backup win7 của bạn sang disk khác . Bạn boot vào winpe , sau đó bạn delete toàn disk cài win , sau khi xóa disk xong thì nó là 1 phân khúc trống ( unallocated) . Lúc này mount ISO win10 cài lại khi instal bạn chọn unallocatd nhấn next , ko tạo mới hay format .
Thử như vậy xem có vào win được ko?
Mình lắp ssd, cài win trên ssd đấy, cơ mà kiểu gì nó cũng bị sập nguồn luôn bạn ạ

Coolboyhn

Búa Gỗ
Như trên mình có cmt đã cài >30 lần W10 lên con Lap Vostro từ ver 1507 -1607, kể cả chế ISO nhúng driver VGA theo máy vô ISO, cài đặt luôn suôn sẻ > Nhưng cứ boot máy lần đầu thì thay vì vào Welcome rồi Desktop thì nó chỉ toàn đen, vẫn nghe tiếng Windows khởi động hoàn thành "Tưng" nhưng chả thấy gì hết. Chỉ có tắt nóng hoặc dùng Alt + F4 > Shutdown > Vẫn kết thúc tiến trình Shutdown ngon lành, chỉ là màn hình vẫn đen mờ mờ.

Sau nhiều chục lần có cố gắng > Bung ghost về lại w7 xài cho đến bỏ máy luôn thôi.
Có lẽ chung sống với nó thôi chứ biết sao giờ

Ba0Dragon

Búa Đá
thg dell này khó chịu thật.
m cũng intel 3th nhưg chip m, cũng đồ họa intel 4000. chạy phà phà
thử mượn ổ ssd máy khác đang chạy w10 bình thường, gắn wa xem thử lên vô trog đc ko

Coolboyhn

Búa Gỗ
thg dell này khó chịu thật.
m cũng intel 3th nhưg chip m, cũng đồ họa intel 4000. chạy phà phà
thử mượn ổ ssd máy khác đang chạy w10 bình thường, gắn wa xem thử lên vô trog đc ko
Ổ bình thường đó chứ bạn, rồi thậm chí cài trên con ssd 32Gb có sẵn trên máy cũng thua nó luôn

bachikho

Rìu Sắt
Hehe, cái laptop cùi Acer xài I5-480m cổ lỗ đang chạy Win11 ver mới nhất đây :p
Xem phần đính kèm 45406
cũng đang chạy w10 trên con vaio cấu hình y này, con đó có cái củ chuối là cài chạy ngon lành nhưng auto update lên driver vga mới nhất là màn hình bị tối om (vẫn nhìn thấy hình nhưng tối như đèn dầu), phải cài lại driver cũ trên CD theo máy mới sáng đc, bác nào bị tương tự thì pm tui share cái driver theo máy nhá (Sony Vaio VPCS137GX)

Coolboyhn

Búa Gỗ
Tôi đã cài bản này và chạy ok
Thanks all