Hỏi/ Thắc mắc - Laptop Acer bị chậm sau khi sử dụng Windows 10 một thời gian | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Laptop Acer bị chậm sau khi sử dụng Windows 10 một thời gian

Hi ,all ,mình là thành viên mới và cũng không hiểu nhiều về máy tính hay laptop ,nhưng mình đang sử dụng máy ACER intel core i5 ,Ram 3gb,hệ diều hành Win7 ,mình có nhờ một người bạn cài đặt nâng lên win10 ,mình sài thấy tốt ,được một thời gian máy mình giờ đây thấy lướt web ,và download chậm quá ,cho hỏi mình có nên đưa máy về win7 hay không và làm thế nào để mình lướt web hay download nhanh và tối ưu hóa cho máy sử dụng tốt nhất ,mình nên thay linh kiện hay nâng cấp gì không ? mình cần mọi người tư vấn giùm...cần thông tin gì về máy mình update cho nha mọi người ...thanks all reads

BinhHT

Rìu Sắt
Chào bạn, với cấu hình bạn cung cấp thì mình khuyên là không nên lên Windows 10 nhé bạn. Windows 10 được cài sẵn rất nhiều thứ nên do đó nó rất nặng, một vấn đề nữa là nếu sử dụng ổ cứng HDD nữa thì khi xài Windows 10 sẽ bị tình trạng full disk. Windows 10 ăn ram rất nhiều, bản thân máy mình 12Gb mà khi mở windows không đã ăn hết từ 3.5 đến 4 Gb ram. Bạn nên về Windows 7 với cấu hình máy trên để máy có thể hoạt động ổn định và nhanh. Ngoài ra nếu bạn muốn cho máy chạy Windows 10 thì nên nâng cấp thêm 1 ổ đĩa SSD để cài win và ứng dụng, còn ổ HDD thì nên để lưu trữ dữ liệu. Ngoài ra nên nâng thêm Ram lên 8Gb để máy hoạt động ổn định nhất.

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Nếu vậy mình khuyên bạn nên nâng ram lên 8gb nếu mainboard máy bạn còn hỗ trợ. Và mua ssd 250gb về cài win lên đó. Thí dụ bạn không chứa dữ liệu trên ổ cứng quá nhiều thì bỏ Hdd cũ ra ngoài luôn. Chia ổ Ssd thành 2 phân vùng, 1 cài win và 1 chứa dữ liệu, ngược lại thì mua thêm caddy bay gắn lại hdd vào chỗ của Ổ dvd., ổ dvd thì gỡ bỏ. Sau đó chỉnh lại boot UEFI, convert ssd và hdd thành gpt hết, cài lại win 10 lên 64bit, là máy bạn sẽ nhanh thôi.

ngoai nâng ram lên tối thiểu 8g và ố ssd để cài win 10 ra. nếu máy của bạn chưa vệ sinh thì cần vệ sinh bụi và tra keo tản nhiệt cho máy hoạt động tốt hơn. chứ nhiều bác để cái máy cả 4 đến 5 năm méo vệ sinh lần nào

gonzo1982

Búa Gỗ
Bản thân mình thấy, sau mỗi lần cập nhật các bản vá của Windows 10 và thời gian dài về sau. Laptop mình cũng có cảm nhận chạy dần đều....

Cách tốt nhất chắc chỉ nâng cấp SSD

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Lướt web với download chậm sẽ có 2 vấn đề có thể xảy ra
- mạng internet lag hoặc có cái j đó chiếm băng thông mạng , thường là windows update.
-cấu hình máy ko đủ đáp ứng các tác vụ nhue cpu chạy % cao, ram chạy gần hết .
Cái này bạn chỉ cần bật task manager lên theo dõi sẽ đoán dc nguyên nhân thôi

HB1122

Búa Gỗ
Win10 thì bác cứ cho em nó lên cái ổ ssd,với mức ram như vậy thì bác nên nâng cho máy thêm ram để dùng cho mượt bác nhé

Cho mình xin phần mềm window 7 đi mấy pro...mình đưa máy về win7 lại thôi...thanks pro

laptopk1

Búa Đá
Win 10 nâng lên ko có SSD chạy full disk 100%, giật sm luôn ý
Cố thêm 500k nâng cái SSD cài win bạn ơi

TheAn

Búa Đá
Nên nâng cấp 2 thứ là ssd và RAM, các tác vụ ngày nay yêu cầu tối thiểu 4gb RAM và nên nâng lên 8gb RAM bỏ ra khoảng 1 triệu để nâng 2 cái đó bạn sẽ không thấy hối hận đâu. Mà lần đầu nghe laptop 3gb RAM không biết phải nhầm lẫn không

Note7

Búa Đá
Nếu vậy mình khuyên bạn nên nâng ram lên 8gb nếu mainboard máy bạn còn hỗ trợ. Và mua ssd 250gb về cài win lên đó. Thí dụ bạn không chứa dữ liệu trên ổ cứng quá nhiều thì bỏ Hdd cũ ra ngoài luôn. Chia ổ Ssd thành 2 phân vùng, 1 cài win và 1 chứa dữ liệu, ngược lại thì mua thêm caddy bay gắn lại hdd vào chỗ của Ổ dvd., ổ dvd thì gỡ bỏ. Sau đó chỉnh lại boot UEFI, convert ssd và hdd thành gpt hết, cài lại win 10 lên 64bit, là máy bạn sẽ nhanh thôi.
Bác hướng dẫn e cái UEFI -GPT để cài win cụ thể với

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Hi ,all ,mình là thành viên mới và cũng không hiểu nhiều về máy tính hay laptop ,nhưng mình đang sử dụng máy ACER intel core i5 ,Ram 3gb,hệ diều hành Win7 ,mình có nhờ một người bạn cài đặt nâng lên win10 ,mình sài thấy tốt ,được một thời gian máy mình giờ đây thấy lướt web ,và download chậm quá ,cho hỏi mình có nên đưa máy về win7 hay không và làm thế nào để mình lướt web hay download nhanh và tối ưu hóa cho máy sử dụng tốt nhất ,mình nên thay linh kiện hay nâng cấp gì không ? mình cần mọi người tư vấn giùm...cần thông tin gì về máy mình update cho nha mọi người ...thanks all reads
Cấu hình của máy bạn đã quá mạnh so với máy của tôi (Core 2 Duo, 2GB Ram, HDD) vẫn chạy Windows 10 Pro 32-bit rất ổn.
Máy bạn chạy chậm do cách bạn cài đặt và sử dụng máy tính của bạn thôi.
Việc qua trọng nhất là bạn đã thực sự cài đặt Windows đúng cách chưa?
Kế tiếp là khi sử dụng:
1/ Dọn rác Hệ điều hành, trình duyệt thường xuyên một chút
2/ Xóa bỏ các Addon không thường dùng.
3/ HDD thì nên chống phân mảnh
4/ Dùng diệt Virus bản quyền tốt, nhẹ (Vào đây, mình để link diệt Virus bản quyền miễn phí) nhé:
5/ Tắt hết các tính năng không cần thiết, gỡ bỏ các phần mềm không cần thiết.
6/ Quan trọng: Tắt hầu hết các chương trình chạy ngầm trong nền đi.
=> Bạn làm được như vậy thì máy bạn sẽ chạy nhanh rất nhiều.

Delta

Búa Gỗ Đôi
Cấu hình của máy bạn đã quá mạnh so với máy của tôi (Core 2 Duo, 2GB Ram, HDD) vẫn chạy Windows 10 Pro 32-bit rất ổn.
Máy bạn chạy chậm do cách bạn cài đặt và sử dụng máy tính của bạn thôi.
Việc qua trọng nhất là bạn đã thực sự cài đặt Windows đúng cách chưa?
Kế tiếp là khi sử dụng:
1/ Dọn rác Hệ điều hành, trình duyệt thường xuyên một chút
2/ Xóa bỏ các Addon không thường dùng.
3/ HDD thì nên chống phân mảnh
4/ Dùng diệt Virus bản quyền tốt, nhẹ (Vào đây, mình để link diệt Virus bản quyền miễn phí) nhé:
5/ Tắt hết các tính năng không cần thiết, gỡ bỏ các phần mềm không cần thiết.
6/ Quan trọng: Tắt hầu hết các chương trình chạy ngầm trong nền đi.
=> Bạn làm được như vậy thì máy bạn sẽ chạy nhanh rất nhiều.
Bác nói chuẩn, thường nhiều người không rành thì chạy 1 thời gian bị mấy phần mềm đính kèm với 1 phần mềm dính vào mà họ ko biết, cuối cùng cả đống nên làm máy chậm. Tui gặp tình trạng này khi bạn bè nhờ coi giúp hoài. Tui hỏi các phần mềm này là gì do thấy lạ hoắc, chủ nhân máy cũng chả biết nó ở đâu ra, mà cái đám đó toàn chạy nền và có làm gì không thì có trời mà biết.

Các pro nói đúng ,mình bị dính mấy software mà thấy không biết ở đâu ra ,và nhiều ứng dụng chạy ,nên máy mình chậm như rùa...thanks các bác...