Thảo luận  Góc Lập Trình

jablonec
Cũng là một người hơi hơi mê bên lập trình, mãi sau này mình mới có hướng đi và đang xây dựng nền tảng cho đam mê này mỗi ngày. Để hiểu thêm về lập trình và cần chia sẻ kinh nghiệm của mỗi người về lập trình. Mình lập topic này mong muốn trao đổi và học hỏi kiến thức.
1. Học lập trình có khó không?
2. Học lập trình có cần giỏi toán không?
3. Học lập trình nên bắt đầu từ đâu?
.....
Cảm ơn mọi người đã đọc topic.

Sửa lần cuối:
Trả lời

Quov Tsin

Dreamer
Cho em hỏi bây giờ em muốn lập trình, tạo ra một trang web thì em cần học những gì ạ? Em có nghe nói là phải học HTML và CSS, nhưng vai trò của hai ngôn ngữ đó trong việc tạo web là gì ạ, ngoài hai ngôn ngữ đó còn gì phải học thêm gì không ạ?
Mọi người có thể gợi ý nguồn tài liệu mà mọi người tâm đắc dạy về lập trình web không ạ? Em ưu tiên tài liệu có phong cách viết: giải thích dễ hiểu, nói lí do tại sao dùng X chứ không dùng Y, best practice ... Cả tiếng Anh hoặc tiếng Việt đều được ạ. Em cảm ơn ạ.

Sửa lần cuối:

AlexanderTN

Gà con
Cho em hỏi bây giờ em muốn lập trình, tạo ra một trang web thì em cần học những gì ạ? Em có nghe nói là phải học HTML và CSS, nhưng vai trò của hai ngôn ngữ đó trong việc tạo web là gì ạ, ngoài hai ngôn ngữ đó còn gì phải học thêm gì không ạ?
Mọi người có thể gợi ý nguồn tài liệu mà mọi người tâm đắc dạy về lập trình web không ạ? Em ưu tiên tài liệu có phong cách viết: giải thích dễ hiểu, nói lí do tại sao dùng X chứ không dùng Y, best practice ... Cả tiếng Anh hoặc tiếng Việt đều được ạ. Em cảm ơn ạ.
Em có khá hơn 1 vài bạn ở chỗ em biết là `em muốn tạo ra một trang web`. Bởi Lập trình cũng là 1 mảng rất rộng cho nên thích hướng đi nào thì cứ bắt đầu với hướng đó.
HTML & CSS là 2 ngôn ngữ web (không phải là ngôn ngữ lập trình nha) phục vụ cho việc tạo giao diện cho website (phần front-end), học xong thì em có thể tạo 1 website tĩnh (chưa có tương tác gì cả, chỉ hiển thị thông tin thôi) - tuy vậy nó là nền tảng cơ sở để học thêm những thứ khác để build được 1 website hoàn chỉnh.

Nguồn tài liệu mà anh cảm thấy hay: Lên Udemy tìm The Web developer bootcamp, người dạy dạy cực kỳ kỹ và anh nghĩ nếu kiên trì làm theo và hoàn thành khóa học đó thì sẽ ok đó. (người dạy trong lúc dạy cũng chỉ thêm cho em những website và tài liệu tham khảo).
Chúc em thành công.

Quov Tsin

Dreamer
Em có khá hơn 1 vài bạn ở chỗ em biết là `em muốn tạo ra một trang web`. Bởi Lập trình cũng là 1 mảng rất rộng cho nên thích hướng đi nào thì cứ bắt đầu với hướng đó.
HTML & CSS là 2 ngôn ngữ web (không phải là ngôn ngữ lập trình nha) phục vụ cho việc tạo giao diện cho website (phần front-end), học xong thì em có thể tạo 1 website tĩnh (chưa có tương tác gì cả, chỉ hiển thị thông tin thôi) - tuy vậy nó là nền tảng cơ sở để học thêm những thứ khác để build được 1 website hoàn chỉnh.

Nguồn tài liệu mà anh cảm thấy hay: Lên Udemy tìm The Web developer bootcamp, người dạy dạy cực kỳ kỹ và anh nghĩ nếu kiên trì làm theo và hoàn thành khóa học đó thì sẽ ok đó. (người dạy trong lúc dạy cũng chỉ thêm cho em những website và tài liệu tham khảo).
Chúc em thành công.
em cảm ơn anh ạ

jablonec

Rìu Chiến Chấm
em năm nay 30 tuổi dân kinh doanh cũng muốn học để chuyển nghề. Mà sợ học không nổi các bác ạ?
Chỉ cần có niềm đam mê thôi bạn. Khó khă rồi cũng vượt qua.

Xuale

Búa Gỗ Đôi
Em viết đoạn code javascript sau:

var input = document.getElementById('input');
var inputList = [];
input.addEventListener('change', function (e) {
for (var i = 0; i < input.files.length; i++) {
inputList.push(input.files);
}
});
for (var i = 0; i < inputList.length; i++) {
console.log(inputList);
}

Từ thẻ input em chọn nhiều files và lưu vào array inputList
Tại cửa sổ console của web: em dùng lệnh inputList[ ] để kiểm tra từng phần tử mảng thì thấy kết quả, tức là array đã nhận files.
Sau đó em duyệt lại array này bằng vòng for, nhưng không thấy kết quả ở cửa sổ console.
Làm sao để duyệt qua array này? (không thể tiếp tục các công việc khác nếu không thể truy cập vào array)
Rất mong các anh giúp, em cám ơn rất nhiều.

dammage

Rìu Chiến
Em viết đoạn code javascript sau:

var input = document.getElementById('input');
var inputList = [];
input.addEventListener('change', function (e) {
for (var i = 0; i < input.files.length; i++) {
inputList.push(input.files);
}
});
for (var i = 0; i < inputList.length; i++) {
console.log(inputList);
}

Từ thẻ input em chọn nhiều files và lưu vào array inputList
Tại cửa sổ console của web: em dùng lệnh inputList[ ] để kiểm tra từng phần tử mảng thì thấy kết quả, tức là array đã nhận files.
Sau đó em duyệt lại array này bằng vòng for, nhưng không thấy kết quả ở cửa sổ console.
Làm sao để duyệt qua array này? (không thể tiếp tục các công việc khác nếu không thể truy cập vào array)
Rất mong các anh giúp, em cám ơn rất nhiều.
tui không rành javascript lắm nhưng nhìn sơ thì hình như cái vòng for thứ 2, chỗ console.log(inputList); thiếu mất i thì phải

Theiaz

Rìu Sắt Đôi
Chạy dòng chữ quảng cáo vòng tròn từ phải sang trái giữa màn hình. Giả sử hiện 30 kí tựcủa xâu quảng cáo. Ta sử dụng vòng lặp. Cắt 30 kí tự đầu tiên của xâu cho vào biến hien, hiện biến này ra màn hình. Bước lặp tiếp theo cắt ra 30 kí tự của xâu nhưng dịch sang phải 1 kí tự cho vào biến hien và hiện ra màn hình. Quá trình tiếp tục, mỗi bước lặp ta dịch chuyển nội dung cần hiện ra màn hình 1 kí tự, do hiệu ứng của mắt ta thấy dòng chữ sẽ chạy từ biên phải về biên trái của màn hình. Để quá trình chạy theo vòng tròn (khi hiện đến kí tự cuối của xâu sẽ hiện quay lại từ kí tự đầu của xâu) chương trình sử dụng biến i đánh dấu điểm đầu của xâu con cần cắt cho vào hien, khi i bằng độ dài của xâu chương trình đặt lại i = 0 (cắt lại từ đầu xâu). Ngoài ra, để phần cuối xâu nối với phần đầu (tạo thành vòng tròn) ngay từ đầu chương trình, xâu quảng cáo sẽ được nối thành gấp đôi.
code:

#include <iostream>
#include<conio.h>
#include<dos.h>
#include<string>
#include<windows.h>
#include<fstream>
using namespace std;

int main()
{
char qc[100]="Quang cao mien phi: Khong co tien thi khong co kem.";
int dd=strlen(qc);
char tam[100]; strcpy(tam,qc);
strcat(qc,tam);
char hien[31];
i=0;
while (!kbhit()) {
strncpy(hien,s+i,30);
hien[30]='\0';
gotoxy(20,10); cout<<hien;
delay(100);
i++; if(i==dd) i=0;
}
}

Chạy mà báo lỗi thế này các bác ạ. Đang loay hoay tìm cách mà chưa được. Em chạy chương trình trên phần mềm code:: block

C:\Users\TC\OneDrive\Documents\TSLN\main.cpp|16|error: 'i' was not declared in this scope|
C:\Users\TC\OneDrive\Documents\TSLN\main.cpp|18|error: 's' was not declared in this scope|
C:\Users\TC\OneDrive\Documents\TSLN\main.cpp|20|error: 'gotoxy' was not declared in this scope|
C:\Users\TC\OneDrive\Documents\TSLN\main.cpp|21|error: 'delay' was not declared in this scope|
để thư mục ngắn gọn thôi, cây thư mục nó dài ngoằng nhiều khi hay bị lỗi. Như hum mình chạy code Ardruino nó cũng thông báo lỗi thư viện như thế (C:\Users\TC\OneDrive\Documents\...) sau đó phải chuyển về ổ D hay E thì chạy ngon ơ.

Xuale

Búa Gỗ Đôi
Cám ơn Dammage
Trong chương trình có i , ở đây em viết thiếu.

songxanh

Gà con
Chào mọi người ạ
Mình hỏng biết đăng bài viết ở đâu
Phải khởi tạo bài mới
hay vào bài viết góc lập trình đăng hỏi bài ạ
em tính hỏi cái này các anh giúp em với ạ
Em bí quá làm mãi mãi không ra mất gần cả tuần rồi huhu.. có ai giúp em ko ạ
có gì cho em số tài khoản em hậu tạ ít trăm hoặc số đt em gửi ít trăm thẻ nạp đt ạ
em không dám nhờ không không vì... công sức của mọi người suy nghĩ để phải cần có cơm có gạo nên em mới... xin số xin tài khoản để hậu tạ nếu em chạy đc code thành công ạ
----------------------------------------------
$myQuery = "SELECT
DATE_FORMAT( sales.date, '%e' ) AS date,
COALESCE(sum(sales.total), 0) as total,
COALESCE(sum(sales.total_tax), 0) as tax,
COALESCE(sum(sales.total_discount), 0) as discount
FROM (sales)
WHERE DATE_FORMAT( sales.date, '%Y-%m' ) = '{$year}-{$month}'
GROUP BY DATE_FORMAT( sales.date, '%e' )";
----------------------------
chỗ cái dòng
COALESCE(sum(sales.total), 0) as total,
ví zụ:
database Sales
total | paid_by
-----------------------
100k | AA
20k | BB
50k | CC
80k | AA
30k | CC
40k | BB

làm sao
để Tính tổng số cùng ngày của:
loại AA là 100k + 80k = 180k
loại BB là 20k + 40k = 60k
loại CC là 50k + 30k = 80k
Chỉnh đoạn code sao vậy mọi người... Giúp giùm mình với ạ... Mình mò mờ mắt mãi ko ra
Ai giúp mình xong vui lòng để số đt lại mình bắn thẻ cao đt hoặc số tài khoản ạ... xin biết ơn và hậu tạ nếu chạy đc code ạ

Quov Tsin

Dreamer
có bạn nào có khoá học lập trình nào miễn phí không giới thiệu cho mình với... về phyton
Chắc ý bạn là Python? Mình không học Python, tuy nhiên đây là nguồn tài liệu bạn có thể tham khảo nhá. Trong đó họ sẽ recommend cho bạn resource để học, bạn chọn một cái để theo.
Mã:
https://learnbyexample.github.io/py_resources/

trint

Búa Gỗ

Chúc em thành công.
vậy mình học PHP thôi là viết dc 1 trang web hả a, khỏi cần học HTML và CSS được không a

Kĩ năng cứng :
- Logic: bạn hỏi có cần giỏi toán không? Người có logic tốt thì không nhất thiết phải giỏi toán, Nhưng người học được toán sẽ có logic tốt hơn.
- Hiểu biết về ngôn ngữ lập trình. Cái nào cũng được. Trước khi ôm 1 đống thì hãy giỏi 1 cái.
Kĩ năng cần thiết:
- Đọc hiểu: Ngành nào cũng cần chứ k chỉ mỗi IT.
- Tiếng anh: Có thể ngôn ngữ khác nhưng vẫn phải học tiếng anh, vì ngôn ngữ lập trình đều dùng tiếng anh.