Thảo luận  Góc Lập Trình

jablonec
Cũng là một người hơi hơi mê bên lập trình, mãi sau này mình mới có hướng đi và đang xây dựng nền tảng cho đam mê này mỗi ngày. Để hiểu thêm về lập trình và cần chia sẻ kinh nghiệm của mỗi người về lập trình. Mình lập topic này mong muốn trao đổi và học hỏi kiến thức.
1. Học lập trình có khó không?
2. Học lập trình có cần giỏi toán không?
3. Học lập trình nên bắt đầu từ đâu?
.....
Cảm ơn mọi người đã đọc topic.

Sửa lần cuối:
Trả lời

secret90

Búa Gỗ
Ở đây có bác nào làm về data managerment không ạ? Nếu làm về data thì có nên biết chút lập trình không? Và nên xài môi trường nào ạ?

Uchiha Duy

Búa Đá
Phải biết mà. Cơ bản thì phải biết SQL. Sâu thêm thì nên học 1 ngôn ngữ lập trình như python, java, scala,..
học lập trình nên học ngôn ngữ nào trước?
nếu nhờ AI như AI bing, chatgpt... có dạy hoặc tụ viết được không nhỉ?

Quov Tsin

Dreamer
học lập trình nên học ngôn ngữ nào trước?
nếu nhờ AI như AI bing, chatgpt... có dạy hoặc tụ viết được không nhỉ?
Thường đa số các nơi sẽ học C hoặc C++ trước để lấy căn bản, sau đó học đến những ngôn ngữ hiện đại sau này như Java, C# hoặc Python. AI như ChatGPT chỉ nên hỗ trợ cho bạn khi không hiểu bài, giống như bạn học bài không biểu phải search Google hoặc hỏi lại thầy cô, chứ không thay thế được người dạy hoặc sách vở.
Mới đầu học nên follow một tutorials hoặc quyển sách nào đó sẽ dễ hơn, khó hiểu lại search Google tiếp, liên tục như vậy.

Uchiha Duy

Búa Đá
Thường đa số các nơi sẽ học C hoặc C++ trước để lấy căn bản, sau đó học đến những ngôn ngữ hiện đại sau này như Java, C# hoặc Python. AI như ChatGPT chỉ nên hỗ trợ cho bạn khi không hiểu bài, giống như bạn học bài không biểu phải search Google hoặc hỏi lại thầy cô, chứ không thay thế được người dạy hoặc sách vở.
Mới đầu học nên follow một tutorials hoặc quyển sách nào đó sẽ dễ hơn, khó hiểu lại search Google tiếp, liên tục như vậy.
các ngôn lâp trình như trên học mất bao lâu hoàn thành?

Quov Tsin

Dreamer
các ngôn lâp trình như trên học mất bao lâu hoàn thành?
Bạn không nên hỏi như vậy, vì học thì bạn sẽ biết ngôn ngữ lập trình thực chất chỉ là cú pháp (syntax), học ý nghĩa của từng cú pháp, tác dụng của nó. Cũng giống như toán, bạn học cộng trừ, phân số, đạo hàm etc. nhưng đích cuối là để tư duy áp dụng nó vào giải bài tập, etc. Vậy NNLT cũng chỉ là lý thuyết sơ khơi ban đầu, đích cuối của bạn là kết hợp các câu lệnh lại với nhau để viết được chương trình. Vậy bạn có hỏi bao giờ thì bạn học "xong" toán không? Tương tự, lập trình không có khái niệm học xong, bạn học thật nhiều syntax của C++ vào cũng chả để làm gì nếu bạn không bao giờ viết được chương trình giải quyết bài toán thực tế cả.

kid1110nd

Gà con
Dev 8 năm kinh nghiệm chia sẻ cho b:
1. Học lập trình khó hay dễ ở bản thân, khi đã đam mê thì sẽ thấy nó thú vị và ham muốn tìm tòi (ví dụ đơn giản b đọc 1 quyển truyện hay 100 trang xong có thể tường thuật lại toàn bộ cốt truyện nhưng 1 bài văn 2 trang mà b phải học thì có đọc 10 lần chưa chắc đã nhớ). Quan trọng nhất là ĐAM MÊ nhé b, nhớ nhé.
2. M dốt toán, tùy đặc thù công việc sẽ cần đến thuật toán thật sự hay k, trong ngành này thì rất rộng, số lượng công việc cần đến thuật toán phức tạp thật sự rất nhỏ chỉ khoảng < 5% (khi ấy m sẽ đầu tư nhiều vào toán học, yêu lại từ đầu thôi). Chỉ cần toán học cơ bản là hoàn toàn theo ngành đc nhé.
3. Nếu b học đại học thì có thể từ trường lớp kết hợp với các tutorial trên youtube, website rất nhiều. Newbie thì nên học các tutorial tiếng việt cho quen còn trình tiếng anh pro thì thoải mái mọi tutorial. Học và làm theo tutorial xong tự phát triển thêm từ bài học. Học 1 biết 1000 nhé k phải 1 biết 10 đâu, dập khuân là khó phát triển bản thân lắm.

Bạn có thể chia sẻ thêm về bạn dc ko?
Hiện tại bạn có thể lên kênh toidicodedao để có thể có định hướng về ngành lập trình.
Lập trình nói chung là khó:
1. Tư duy logic - lúc nào cũng phải suy nghĩ để giải quyết vấn đề nên nếu toán bạn yếu thì hơi ko phù hợp. -> kiên trì thì vẫn được
2. Cần siêng năng + đọc nhiều tài liệu rất rất nhiều, công nghệ thay đổi từng ngày.
3. English là tiên quyết nếu bạn muốn có việc lương cao ở ngành này.

- Bắt đầu từ đâu thì mình nên nghĩ là bạn code python hay java
Python: dể học, dể code, sau này có thể làm AI kiểu nghiên cứu chơi vui thôi chứ muốn kiếm việc ở mảng này -> căng :v, hoặc làm web và xử lý data
Java: khó hơn cần có kiến thức OOP ngay lúc đầu nhưng có thể đi android và web nhu cầu tuyển cao ở all level
Javascript, HTML, CSS: Làm front end code web cũng dễ cho những bạn mới bắt đầu. Có nhiều khoá học trên mạng. Nhưng mà cạnh tranh nhiều do dễ tiếp cận ai cũng đi học. Mình nghĩ là nên bắt đầu với Reactjs + Nodejs do nhiều cty có nhu cầu tuyển cái này cao. Nhu cầu tuyển vẫn all level. Lên cao vẫn có

hunggz

Búa Gỗ
lập trình cũng khá cần bác giỏi toán đấy, nếu ko bác phải có tư duy tốt