Thảo luận  Góc Lập Trình

jablonec
Cũng là một người hơi hơi mê bên lập trình, mãi sau này mình mới có hướng đi và đang xây dựng nền tảng cho đam mê này mỗi ngày. Để hiểu thêm về lập trình và cần chia sẻ kinh nghiệm của mỗi người về lập trình. Mình lập topic này mong muốn trao đổi và học hỏi kiến thức.
1. Học lập trình có khó không?
2. Học lập trình có cần giỏi toán không?
3. Học lập trình nên bắt đầu từ đâu?
.....
Cảm ơn mọi người đã đọc topic.

Sửa lần cuối:
Trả lời

Xuale

Búa Gỗ Đôi
Cam on ban

Teplice

Thành viên BQT
Em chưa hiểu ý anh lắm. Lệnh return 0 anh đặt ở đâu.
Cơ mà cin nó có cơ chế buffer. Em chưa tìm hiểu cái này nên không nắm rõ cho lắm.
Đặt sau khi kết thúc vòng lặp while, mình cũng gặp một số chương trình trò chơi khi nhập ký tự vòng lặp cũng chạy mãi không kết thúc, cũng một phần do đặt điều kiện chưa đúng.

datontien

Gà con
cho mình hỏi nên học toán gì để có thể áp dụng vào lập trình được ạ
tùy vào mục đích muốn học làm gì nữa chứ bạn?

penn987

Gà con
học python từ trang này dc không bạn, mình mới 100%

penn987

Gà con
mình muốn xem sách về nhập môn lập trình, bạn có biết quyển nào chi tiết giới thiệu mình với, thấy khá nhiều sách về nó

meoneko

Gà con
mình muốn xem sách về nhập môn lập trình, bạn có biết quyển nào chi tiết giới thiệu mình với, thấy khá nhiều sách về nó
Tiếng anh thì bạn tìm mấy cuốn head first khá hay và basic cho người mới bắt đâu. Còn chuyên sâu hơn thị bạn nên tìm theo roadmap. Ví dụ như bạn muốn theo front-end thì tìm roadmap front-end sẽ dễ dàng hình dung ra mình phải học những gì.

penn987

Gà con
Có gợi ý nào sách tiếng việt ko bạn. Tiếng anh hay nhưng mình mới vs tiếng anh hk ổn lắm sợ nản nhanh

Tgmmgt

Búa Đá
Có bạn nào học Julia để áp dụng vào mô phỏng, tính toán các hiện tượng vật lý không? Hiện tại mình đang chủ yếu dùng Python để tính toán (rất căn bản).

Stranger

Búa Gỗ Đôi
Học lập trình không khó quan trọng là bạn cần đầu tư thời gian. Ban đầu tầm 2h mỗi ngày liên tục 30 ngày sẽ thấy sự khác biệt.
- Học core đầu tiên, có nhiều web học online như w3school,freecodecamp (free code + cấp chứng chỉ luôn)
- Java hiện mình thấy nhu cầu vẫn cao lém mà học hơi khó ban đầu nhưng sau này sẽ quen.

phongkahn

Búa Gỗ Đôi
Chủ đề quá rộng => loãng
Dù bạn lập trình ngôn ngữ nào hay phát triển hệ thống nào thì đều có chung một nền tảng căn bản hết. Quan trọng là What to do, còn How to do thì search trên mạng có nhiều cộng đồng riêng hết.
Topic này có thể đúng như bạn nói là quá rộng nhưng là topic mang tính định hướng cho anh/em/bạn muốn dấn thân vào con đường code xuyên màn đêm :v

ntquyet247

Rìu Vàng

Tra cứu giờ unix bạn nhé!

1629241378 => Wed Aug 18 2021 06:02:58 UTC+0700 (Indochina Time)
1629241590 => Wed Aug 18 2021 06:06:30 UTC+0700 (Indochina Time)
...
1629244778 => Wed Aug 18 2021 06:59:38 UTC+0700 (Indochina Time)