Eximbank tự động tạo tài khoản Evoice | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Eximbank tự động tạo tài khoản Evoice

tuanhvn

Búa Gỗ Đôi
Tình hình là tài khoản Eximbank mình mở online trên app từ năm 2022 , bỗng dưng nay mở email thấy cái mail eximbank gửi vào ngày 11/4/2024 báo đã tạo tài khoản cho mình, trong khi đã lâu mình không còn dùng eximbank để giao dịch . Sợ quắn đít, có mấy chục trong đó chứ có nhiêu, mà thấy cái hóa đơn lại sợ có bị lấy thông tin mở khoản vay hay thẻ tín dụng nào không. Lật đật cài lại app , check thì ko thấy dính vay nợ mà mình thấy cái đuôi email rõ ràng là của eximbank . Đành ngậm đắng gọi lên tổng đài ( Tối ngồi nhâm nhi cafe cũng hk yên, thà bị trừ phí còn hơn dính khoản vay nào chứ nhỉ ) . Gọi lên thì 1 bạn nữ tổng đài báo là tài khoản này tạo tự động, đầu mình nhảy lô tô . Thế là mình hỏi sao ngân hàng tự động tạo mà không hỏi ý kiến mình thì chỉ trả lời là mình không dùng thì bỏ qua email đó ( khổ tâm, bank tự tạo, sau này có biến rồi ai chịu, lúc có biến lại bảo đã gửi email mà không thấy khách hàng phản hồi thì sao ) . Thế mình tiếp tục hỏi sao lúc mở tài khoản online ko tạo ( tận 2022 mà giờ tháng 4/2024 rồi nhỉ ), mà giờ lại bất ngờ tạo thì lại chỉ trả lời vòng vo , chốt cuối là nhắn mình ra ngân hàng đóng tài khoản . Mấy bạn nào dùng bank eximbank check lại chứ không sau này lại dính đòn nhé .

Attachments

35.2 KB · Lượt xem: 22,486

5Characters

Rìu Sắt
Mình dính đòn với VPBank, mình sử dụng ngân hàng số Cake by VPBank.
Một hôm thì VPBank (không phải Cake) cho mình một cái e-mail kèm theo file pdf hợp đồng, mình phản hồi có cc các email cskh - hỗ trợ của VPBank với nội dung là mình không có đăng kí gì cả. Cuối cùng mình không hề nhận lại được bất kì một phản hồi nào, mình tự đánh dấu sao để lưu lại topic đó và keme nó, vì file pdf hợp đồng đó chỉ có họ tên và địa chỉ e-mail là của mình, còn lại ngày tháng năm sinh, số cccd, số điện thoại v.v... thì không đúng.

Không biết phải là ngân hàng tự tạo không nữa mà mình phản hồi + cc mà không được đáp lại =.= Mấy cái ngân hàng này khó chịu ghê.

ghost_tuyen

Rìu Vàng
- Bạn lo vậy là hơi xa rồi, tài khoản đó tạo ra là để người sử dụng vào tải hoá đơn thuế giá trị gia tăng (thuế GTGT) khi cần đó, hầu hết các phí dịch vụ đều là đối tượng chịu thuế GTGT (tuỳ từng loại thuế suất) do đó họ tạo vậy cho người sử dụng dễ quản lý, cũng giống như công ty mình mỗi lần đối tác nào xuất hoá đơn thì hệ thống hoá đơn của nhà cung cấp cũng tạo cho cty mình 1 tài khoản để đăng nhập vào để quản lý hoá đơn (tạo dựa theo mã số thuế donah nghiệp) và tự động gửi tài khoản đó về email cho cty mình. Mình thấy cái này tiện mà
- còn về lý do tại sao năm 2022 không tạo, giờ mới tạo: theo mình là do giờ thuế mới quản lý chặt vụ hoá đơn điện tử theo thông tư 78 nên các nhà cung cấp đều đang theo xu hướng tạo tài khoản như trên cho khách hàng dễ quản lý và tải hoặc in khi cần, tránh mất thời gian lên ngân hàng

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
tình trạng này đang xảy ra ngày càng nhiều & càng nghiêm trọng, xuất hiện ở càng nhiều ngân hàng & vẫn đang tăng.
rất mong anh em hết sức chú ý, tài khoản nào không dùng thì phải ra ngân hàng đóng ngay, nếu không ngân hàng sẽ tự kích hoạt dịch vụ & tự trừ tiền.
thậm chí khi được nhân viên ngân hàng nào đó gọi điện gạ mở tài khoản phải từ chối ngay, nếu không nó sẽ tự gửi thẻ tới nhà, sau đó tự kích hoạt thẻ & bắt đầu trừ tiền

mamnen113

Búa Gỗ
Mình nghỉ Ae nên phân biệt thẻ ATM và thẻ Credit để khỏi hoang mang nha. Thẻ ATM thì không cần phải lo, nhưng credit nên lên ngân hàng check lại cho chắc nhé.

tuanhvn

Búa Gỗ Đôi
- Bạn lo vậy là hơi xa rồi, tài khoản đó tạo ra là để người sử dụng vào tải hoá đơn thuế giá trị gia tăng (thuế GTGT) khi cần đó, hầu hết các phí dịch vụ đều là đối tượng chịu thuế GTGT (tuỳ từng loại thuế suất) do đó họ tạo vậy cho người sử dụng dễ quản lý, cũng giống như công ty mình mỗi lần đối tác nào xuất hoá đơn thì hệ thống hoá đơn của nhà cung cấp cũng tạo cho cty mình 1 tài khoản để đăng nhập vào để quản lý hoá đơn (tạo dựa theo mã số thuế donah nghiệp) và tự động gửi tài khoản đó về email cho cty mình. Mình thấy cái này tiện mà
- còn về lý do tại sao năm 2022 không tạo, giờ mới tạo: theo mình là do giờ thuế mới quản lý chặt vụ hoá đơn điện tử theo thông tư 78 nên các nhà cung cấp đều đang theo xu hướng tạo tài khoản như trên cho khách hàng dễ quản lý và tải hoặc in khi cần, tránh mất thời gian lên ngân hàng
Nói chung tui cũng ko rõ, mà tui nghĩ ai trong tình huống của tui cũng vậy. Tự dưng đang yên đang lành, có cái email báo tạo tài khoản, email thì là einvoice, chẳng giải thích gì. Gọi lên cskh thì cũng chỉ nói tạo tự động, không dùng thì bỏ qua email đó. Mà cũng chẳng giải thích rõ tui biết mục đích tạo để làm gì. Rồi chốt lại nếu tui ko dùng tài khoản nữa thì lên ngân hảng đóng ( mà tạo online thì đã ký giấy tờ gì đâu , giờ lên bảo đóng tài khoản ). Giờ tui hk lên tiếng, chẳng tầm vài năm nữa phát sinh gì biết kêu ai. Tui tự lo thân chứ ai lo tui nè. Chứ mà bên bạn có ngân hàng lâu ko dùng tự dưng 1 ngày gửi email vậy bạn có lo ko . Chứ tui đâu rành bên ngân hàng. Cái tui lo khi thấy cái email đó là sợ ông bà nội nào lấy thông tin tui mở khoản vay nên mới phải làm rõ đó.

Sửa lần cuối:

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
Mình nghỉ Ae nên phân biệt thẻ ATM và thẻ Credit để khỏi hoang mang nha. Thẻ ATM thì không cần phải lo, nhưng credit nên lên ngân hàng check lại cho chắc nhé.
đó là ngày xưa thôi. thẻ ghi nợ (mà bạn gọi là thẻ atm, có nhiêu xài nhiêu) vẫn bị ngân hàng tự lập hợp đồng bảo hiểm, hợp đồng đầu tư. nhất là các e sinh viên láo ngáo k hiểu gì, 1 cuộc đt là dính chưởng ngay. vpbank, sacombank, eximbank đã có nhiều người bị