Thảo luận - DLC Boot 2022 v4.0 link ko chính chủ | Page 4 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận DLC Boot 2022 v4.0 link ko chính chủ

tranduylinh

Búa Đá
Thêm add Driver nha, chức năng Driver hầu như không hoạt động hoặc hoạt động không như mong muốn...
Thêm nữa, chức năng build ISO cũng lỗi thời rồi, mkisofs.exe giờ là 2021 rồi; chức năng make USB thì với 8 Gb mà không làm được 2 phân vùng.​
Đã fix xong việc ventoy thêm dlc boot vào boot lỗi. Do mình dùng mkisofs là để tạo iso linux, dùng chung với syslinux, để mình cập nhật nhân khác. Chức năng Make USB với 8GB là...mình chưa hiểu lắm bạn nói rõ 1 chút.

malemkhoang

Rìu Chiến
Đã fix xong việc ventoy thêm dlc boot vào boot lỗi. Do mình dùng mkisofs là để tạo iso linux, dùng chung với syslinux, để mình cập nhật nhân khác. Chức năng Make USB với 8GB là...mình chưa hiểu lắm bạn nói rõ 1 chút.
Các thành phần của DLC 4.0 để trong 1 thư mục, nằm trên HDD.
Với USB 8 Gb, 1 phân vùng. Tôi sử dụng:
B kernen: Grub4; B Type: Hide (2 phân vùng);
B part: FAT32 (U) 100 M, bị đòi 3000 M;
cho B Part 3000 M, Data Part có 4578 M
Thì báo cần thêm 1,96 Gb (trống 2,92 Gb).
Không thực hiện được cách make USB này.
Xin lỗi vì không có hình minh họa.

tranduylinh

Búa Đá
Các thành phần của DLC 4.0 để trong 1 thư mục, nằm trên HDD.
Với USB 8 Gb, 1 phân vùng. Tôi sử dụng:
B kernen: Grub4; B Type: Hide (2 phân vùng);
B part: FAT32 (U) 100 M, bị đòi 3000 M;
cho B Part 3000 M, Data Part có 4578 M
Thì báo cần thêm 1,96 Gb (trống 2,92 Gb).
Không thực hiện được cách make USB này.
Xin lỗi vì không có hình minh họa.
Bạn chọn tính năng Hide phân vùng DLC Boot, tính năng này có nghĩa là sẽ copy tất cả các file của DLC Boot vào phân vùng ẩn, nên phân vùng ẩn phải đủ dung lượng trống để chứa DLC Boot. Còn phân vùng Data sẽ không chứa file nào của DLCBoot (trống) để chứa dữ liệu của bạn. Bữa Update bản 2022 mình cũng quên chưa tăng phần giới hạn tối thiểu của phân vùng này lên, đúng ra là phải tăng lên 5GB.
Nếu bạn muốn dùng DLC trên HDD, thì bạn chọn tính năng tích hợp vào menu boot của windows.

baoenzo

Búa Đá Đôi
Đang xài cái NHV BOOT nhưng vẫn thích DLC Boot mà bản 2019 thì nó outdate quá. Với không hiểu sao ghost bằng cái nhv file ghost mình báo lỗi trong khi xài dlc bình thường . Để test thử con này xem sao.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Đang xài cái NHV BOOT nhưng vẫn thích DLC Boot mà bản 2019 thì nó outdate quá. Với không hiểu sao ghost bằng cái nhv file ghost mình báo lỗi trong khi xài dlc bình thường . Để test thử con này xem sao.
Tôi thấy các bộ cứu hộ giờ đây đều có 2 thứ
Macrium và terabyte 2 cái này nó tốt hơn nhiều so với GHO vậy mà sao các bạn ko dùng cứ con mà nhà họ lú đó mà chơi hoài

tranduylinh

Búa Đá
Tôi thấy các bộ cứu hộ giờ đây đều có 2 thứ
Macrium và terabyte 2 cái này nó tốt hơn nhiều so với GHO vậy mà sao các bạn ko dùng cứ con mà nhà họ lú đó mà chơi hoài
Cá nhân mình hồi xưa xài ghost, nhưng nó cũ mèm ko còn cập nhật nữa, xong sau này đã chuyển sang true image, rồi cuối cùng là chuyển sang xài terabyte do nó nhẹ nhàng và dễ làm bản full.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cá nhân mình hồi xưa xài ghost, nhưng nó cũ mèm ko còn cập nhật nữa, xong sau này đã chuyển sang true image, rồi cuối cùng là chuyển sang xài terabyte do nó nhẹ nhàng và dễ làm bản full.
Đúng là thời XP GHO là hàng đầu , sau này có win 8 10 11 giờ thì macrium và terabyter là 2 soft trực quan nhanh gọn nhẹ mạnh ổn định .
Vậy mà các bạn ấy đến giờ vẫn bảo thủ với GHO thật là tiếc . Còn acronis thì cũng mạnh nhưng nó rắc rối hơn 1 tí nên thôi bỏ qua nó khỏe

sieuviet

Rìu Chiến Vàng
Đúng là thời XP GHO là hàng đầu , sau này có win 8 10 11 giờ thì macrium và terabyter là 2 soft trực quan nhanh gọn nhẹ mạnh ổn định .
Vậy mà các bạn ấy đến giờ vẫn bảo thủ với GHO thật là tiếc . Còn acronis thì cũng mạnh nhưng nó rắc rối hơn 1 tí nên thôi bỏ qua nó khỏe
trực quan nhanh gọn nhẹ mạnh ổn định : Đã dùng và so sánh với macrium, terabyter thì phần mềm dưới đây là số một

haxoma

Rìu Vàng Đôi
trực quan nhanh gọn nhẹ mạnh ổn định : Đã dùng và so sánh với macrium, terabyter thì phần mềm dưới đây là số một

nói về độ backup nhiều trường hợp cả ca khó lẫn ca dễ thì terabyte xử lý ngon nhất rồi bạn ơi.cái nào nhanh nhất chứ terabyte xài ổn định nhất.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm

Terabyte nếu biết cách thêm bớt trong backup bạn có thể dùng nó để tạo ảnh đa cấu hình , do vậy AOMEI chưa phải là tối ưu
Tóm lại thì các soft backup nó vẫn dễ dùng hơn GHO và khá hơn nhiều mặt khác , còn về backup thì giờ có nhiều soft đáng tin dùng với người dùng cá nhân , R-Image cũng là 1 thế mạnh

Sửa lần cuối:

malemkhoang

Rìu Chiến
Bạn chọn tính năng Hide phân vùng DLC Boot, tính năng này có nghĩa là sẽ copy tất cả các file của DLC Boot vào phân vùng ẩn, nên phân vùng ẩn phải đủ dung lượng trống để chứa DLC Boot. Còn phân vùng Data sẽ không chứa file nào của DLCBoot (trống) để chứa dữ liệu của bạn. Bữa Update bản 2022 mình cũng quên chưa tăng phần giới hạn tối thiểu của phân vùng này lên, đúng ra là phải tăng lên 5GB.
Nếu bạn muốn dùng DLC trên HDD, thì bạn chọn tính năng tích hợp vào menu boot của windows.
Không như bạn mô tả.
Khởi động Grub4, phân vùng ẩn, thì chỉ tạo ra 1 phân vùng (tôi dùng FAT32), phần còn lại chưa được sử dụng. Để "normal" thì lại có 2 phân vùng: Phân vùng ẩn (UEFI) - Active, FAT32, 100M; Phân vùng "data" - NTFS, chiếm phần dung lượng còn lại, cộng thêm một phần nhỏ chưa dùng.
Tuy nhiên, từ đây tôi dùng UltraISO tạo IMG (IMA), 8 Gb (hơi to tí), đặt vào ventoy ( v1.0.75) và nó hoạt động y như thật.​

tranduylinh

Búa Đá
Không như bạn mô tả.
Khởi động Grub4, phân vùng ẩn, thì chỉ tạo ra 1 phân vùng (tôi dùng FAT32), phần còn lại chưa được sử dụng. Để "normal" thì lại có 2 phân vùng: Phân vùng ẩn (UEFI) - Active, FAT32, 100M; Phân vùng "data" - NTFS, chiếm phần dung lượng còn lại, cộng thêm một phần nhỏ chưa dùng.
Tuy nhiên, từ đây tôi dùng UltraISO tạo IMG (IMA), 8 Gb (hơi to tí), đặt vào ventoy ( v1.0.75) và nó hoạt động y như thật.​
Bạn cần chụp cái hình khi bạn tạo boot, để mình xem bạn đã tích chọn những mục nào trong bảng tạo boot.

KinhKha1987

Búa Đá
Bản mới update vài software mới 1 chút , để phù hợp với phần cứng và các HDH mới , dù bản cũ vẫn dùng với các tính năng cơ bản
Thanks bác Mod thông tin nhe...bác hổng đăng là em ko biết để update luôn {beauty}

KinhKha1987

Búa Đá
@tranduylinh
Bác xem thử giúp nha...mình sử dụng máy để bàn của mình thì boot vào win mini đồ oke nhưng qua đến laptop Asus Vivo X202E i3 3217U thì lại không vào được. Hiện FAIL như hình ấy bác {beat_plaster}{beat_plaster}{beat_plaster}
Với cả em thấy mình còn đang xài teamview nên cũng hơi lỗi thời...bác tích hợp thêm anydesk lại hợp lý hơn.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@tranduylinh
Bác xem thử giúp nha...mình sử dụng máy để bàn của mình thì boot vào win mini đồ oke nhưng qua đến laptop Asus Vivo X202E i3 3217U thì lại không vào được. Hiện FAIL như hình ấy bác {beat_plaster}{beat_plaster}{beat_plaster}
Với cả em thấy mình còn đang xài teamview nên cũng hơi lỗi thời...bác tích hợp thêm anydesk lại hợp lý hơn.
Bạn thử tắt Secure Boot xem sao bạn?