Nhờ tư vấn - ĐÃ LỖI THỜI | Page 45 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn ĐÃ LỖI THỜI

phonzglinh

Búa Gỗ
Mình sẽ giải đáp 2 thắc mắc của bro

1. Mình chỉ mới biết dùng macrium Reflect để fix boot thôi còn các soft khác mình ko biết cũng như chưa thử, bro xài thử các soft khác xem có được ko. À mà dùng macrium Reflect để fix boot chỉ dành riêng cho ghost win chuẩn Legacy thôi nhé, nếu bro ghost cho chuẩn UEFI thì khỏi cần dùng macrium Reflect fix boot, bung ghost xong chỉ cần restart PC là xong.

2. Chỉ vì ở định dạng ISO thì dung lượng cài win không còn nhỏ như hình chụp nữa.

Thêm nữa lúc trước khi ra bản Win11 này mình đã định chuyển sang định dạng TBI Terabyte rồi, mình cũng đã nén xong thành file TBI rồi dung lượng cũng nhỏ hơn file GHO nữa (GHO là 3.21GB còn TBI là 3.16GB) nhưng khi bung Ghost thì 1 sự thật choáng váng xảy ra bung Ghost bằng file GHO nhanh hơn bung ghost bằng file TBI đến 40 giây. Đây là mình bung trên PC thật (bung trên HDD Western Digital Black) của mình chứ không phải trên máy ảo nhe. Chắc ăn mình đã bung GHO, TBI tổng cộng đến 4 lần để check chắc ăn và kết quả y hệt nhau nên thôi từ giờ chỉ có GHO thôi bye bye mấy định dạng khác.

Nói túm lại Ghost 12 v11197 có speed hàng đầu hiện nay.
rất cám ơn bạn đã chia sẽ nhưng với gà như mình thì ISO vẫn là chân ái, chúc bác vui

Thanks bác, mình sẽ thử xem win11 thế nào.
Bác nên tạo 1 Topic mới ở mục Windows 11
Mình dùng thử các bản bác làm từ giai đoạn đầu LTSB, LTSC đều khá ổn.
Hiện nay đang dùng bản Win10 Remaster 21H1, riêng bản LTSC v2004 (đuôi ISO) dùng trên con mipad 2
Có 1 vài ý bác xem được không.
- Mong bác có phiên bản đuôi ISO song song (nếu không quá mất thời gian của bác), mặc dù đuôi GHO đã khá ngon tuy nhiên 1 số máy khó cài do Bios và phần cứng chuyên biệt nên không vào bằng USB Boot được và số cổng kết nối không nhiều (ví dụ Mipad 2 chỉ có 1 cổng USB type C). Thực sự dung lượng chênh nhau 1 chút không quan trọng lắm, miễn là mức sử dụng Ram gần như nhau vẫn ok.
- Windows defender hiện nay nhẹ và tương đối tốt nếu so với trình duyệt virus khác, nếu được bác giữ lại (đối với bản full ko phải bản lite) để người cần vẫn có thể dùng được thì quá tốt.

zendamo

Rìu Chiến Bạc
Thanks bác, mình sẽ thử xem win11 thế nào.
Bác nên tạo 1 Topic mới ở mục Windows 11
Mình dùng thử các bản bác làm từ giai đoạn đầu LTSB, LTSC đều khá ổn.
Hiện nay đang dùng bản Win10 Remaster 21H1, riêng bản LTSC v2004 (đuôi ISO) dùng trên con mipad 2
Có 1 vài ý bác xem được không.
- Mong bác có phiên bản đuôi ISO song song (nếu không quá mất thời gian của bác), mặc dù đuôi GHO đã khá ngon tuy nhiên 1 số máy khó cài do Bios và phần cứng chuyên biệt nên không vào bằng USB Boot được và số cổng kết nối không nhiều (ví dụ Mipad 2 chỉ có 1 cổng USB type C). Thực sự dung lượng chênh nhau 1 chút không quan trọng lắm, miễn là mức sử dụng Ram gần như nhau vẫn ok.
- Windows defender hiện nay nhẹ và tương đối tốt nếu so với trình duyệt virus khác, nếu được bác giữ lại (đối với bản full ko phải bản lite) để người cần vẫn có thể dùng được thì quá tốt.
thanks bro đã ủng hộ các bản win của mình trong suốt thời gian qua.

Mình chỉ làm dạng ghost GHO vì có 2 nguyên nhân chính
- dạng GHO thì win mới nhỏ gọn trong khi ISO thì ko được chênh lệch dung lượng giữa 2 bản khá nhiều chứ ko phải chút xíu.
- mình có ông bạn làm kỹ thuật viên chuyên đi ráp cài máy cho khách đã phản ánh cho mình nhiều trường hợp ông xài các bản iso hồi đó của mình khi cài không được trong khi ghost thì lại được, cho nên mình chỉ làm dạng ghost là vì thế.

Hồi đó mình còn thích làm các bản win lite lắm nhưng đã từ lâu rồi mình đã bye bye nó vì win lite sẽ luôn bị hư phần update windows và hư luôn phần cài thêm các ứng dụng của win trong Windows features. Các bản Ultra của mình thực ra nó chả khác gì bản full cả vẫn đầy đủ chức năng của bản full kể cả update windows và Windows features. Thứ mình bỏ duy nhất chính là Windows defender vì Windows defender mình thấy nó cực ngu trong việc quét virus nhất là có nó thì tuyệt đối mình ko thể nào cài được Cr@ck của software và games mà mình thì không tài nào tắt Windows defender đi được. Vì thế các bản Ultra mình làm sẽ không có Windows defender mà mình sẽ cài thêm các soft antivirus khác thường là mình cài Malwarebyte.

Trong trường hợp bro gặp các máy tính do Bios và phần cứng chuyên biệt nên không vào bằng USB Boot được thì mình đề nghị bro dùng bản WinPE boot trực tiếp từ đĩa cứng của mình làm, Winpe trong bản win đó có đầy đủ các soft cơ bản nhất để bro ghost win và nhất là boot không cần USB nữa.

zendamo

Rìu Chiến Bạc
đã test 4 bản ghost của chủ thớt. ngon thật sự. so với mấy bản của nc ngoài nhận xét là ăn đứt. k hiểu sao có thể làm ngon đc như vậy. :D
Như vậy càng chứng tỏ một điều là trong khi hiện nay hầu hết mọi ghoster đều đi theo xu hướng làm file ghost dạng iso thì mình lại làm file ghost dạng GHO xưa như quả đất là không phải sai lầm và lạc hậu phải không ?

intel330

Búa Gỗ
Như vậy càng chứng tỏ một điều là trong khi hiện nay hầu hết mọi ghoster đều đi theo xu hướng làm file ghost dạng iso thì mình lại làm file ghost dạng GHO xưa như quả đất là không phải sai lầm và lạc hậu phải không ?
bro thử tìm nguyên nhân vì sao xài iso nó lại to được không. với ng kĩ thuật thì dung lượng và thời gian ghost đi kèm độ ổn định là yếu tố then chốt. tại vì làm nhiều máy nên cần tối ưu.

langtoi

Gà con
mình dùng bản REMULTRA mà cứ bị window defender cắn mât mấy fiel Cr@ck win IDM với exel tìm window defender thì không thấy đâu để lấy lại file, bác nào bị không chỉ em fix với

zendamo

Rìu Chiến Bạc
mình dùng bản REMULTRA mà cứ bị window defender cắn mât mấy fiel Cr@ck win IDM với exel tìm window defender thì không thấy đâu để lấy lại file, bác nào bị không chỉ em fix với
Đã edit post cách fix ở post 1 trang 1 rồi nhe bro.

Bản Win11 IoT LTSC REMASTERED Ultra đã cài và chạy được app android, cài thẳng game trực tiếp từ 2 ứng dụng QooApp và APKPure. Chơi được ngon lành game Lara Croft GO cài trực tiếp qua APKPure

Cũng đã cài được Google Play Store và chơi được game PvZ 2 được cài đặt trực tiếp trong Google Play Store

zendamo

Rìu Chiến Bạc
Bản Windows 10 IoT Enterprise LTSC x64 Hybrid Ultra REMASTERED 21H1 Update từ Version 21H1 19043 thành Version 21H2 19044 rất dễ dàng

* Download gói KB5003791 dung lượng 24KB rồi cài : https://www.deskmodder.de/blog/2021...ate-windows-10-21h2-19044-manueller-download/
* Có thể download thêm gói KB5004393 dung lượng 4.8MB để update lên Windows Feature Experience Pack 120.2212.3920.0 : https://www.deskmodder.de/blog/2021...ure-experience-pack-120-2212-3920-0-download/

Kết hợp với Build mới nhất hiện nay, bản REMASTERED Ultra 21H1 đã update lên được Version mới nhất hiện nay 21H2 19044.1320 cùng với Windows Feature Experience Pack mới nhất 120.2212.3920.0

bigbig8x

Gà con
Mình ghost xong trên máy ảo VitualBox, cài office 365 chính chủ và các chương trình khác thấy phải active windows. Lâu ngày mình mới mò ghost lại nên ko hiểu tại sao. Một số chức năng tinh chỉnh màn hình ko chỉnh được, nó bắt phải active Mong các bạn giải thích dùm hoặc cách active. Cám ơn!

Sửa lần cuối:

zendamo

Rìu Chiến Bạc
Mình ghost xong trên máy ảo VitualBox, cài office 365 chính chủ và các chương trình khác thấy phải active windows. Lâu ngày mình mới mò ghost lại nên ko hiểu tại sao. Một số chức năng tinh chỉnh màn hình ko chỉnh được, nó bắt phải active Mong các bạn giải thích dùm hoặc cách active. Cám ơn!
file active windows nằm trong thư mục ACTION ở ổ C.

thailinhit

Búa Gỗ
Chào bác @zendamo , em tải bản Win11 IoT LTSC REMASTERED Ultra (File: WIN11GRU.GHO) về nhưng không có Google Play Store, em cài Windows Sybsystem for Android thì bị lỗi (Em đã gửi tin nhắn cho bác), bác có thể hỗ trợ em được không ạ?. Cảm ơn bác.

zendamo

Rìu Chiến Bạc
Chào bác @zendamo , em tải bản Win11 IoT LTSC REMASTERED Ultra (File: WIN11GRU.GHO) về nhưng không có Google Play Store, em cài Windows Sybsystem for Android thì bị lỗi (Em đã gửi tin nhắn cho bác), bác có thể hỗ trợ em được không ạ?. Cảm ơn bác.
giả lập android trên win11 đòi máy tính phải có RAM tối thiểu là 8GB RAM, máy tính của bro có đủ RAM ko nếu có đủ thì làm theo video

thailinhit

Búa Gỗ
Cảm ơn bác, để em thử luôn ạ
giả lập android trên win11 đòi máy tính phải có RAM tối thiểu là 8GB RAM, máy tính của bro có đủ RAM ko nếu có đủ thì làm theo video

Em đã thử và kết quả vẫn vậy bác ạ. Em đã làm như sau:
- Ghost file WIN11GRU.GHO
- Download PlayStore Install Resources By TechSanjeet giải nén. CD vào folder chứa WSA và chạy Add-AppxPackage -Register .\AppxManifest.xml
- Nâng cấp PowerShell 7.1.5
- Chạy bằng quyền Administrator

=> Kết quả vẫn lỗi như vậy.

Mong các bác chỉ giáo ạ. Máy em có 8GB RAM.

P/s: Em xin bổ sung nữa là bản win này em không chạy được Windows Store, nó cứ quay tít rất lâuạ.

zendamo

Rìu Chiến Bạc
Store hoạt động bình thường chẳng qua là mình đã disabled dịch vụ Windows update chỉ cần vào services enable windows update khởi động lại máy tính là Store sẽ chạy bình thường.

Còn android không biết bro đã update build mới chưa vì android muốn chạy phải update lên build 22000.282.