Nhờ tư vấn - ĐÃ LỖI THỜI | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn ĐÃ LỖI THỜI

zendamo

Rìu Chiến Bạc
Bản này xài Key của LTSC 1908 được không nhỉ?
cái này bro phải tự test thôi vì thực sự là mình ko biết một chút gì về active bằng key cả, mình toàn xài công cụ thôi.

Lúc cài nhanh khủng khiếp, vì mình dùng USB Sandisk Extreme
Mình không cài được trên máy AMD chạy M2, nó báo inaccess disk khi khởi động lại. Laptop cũ dùng ổ Sata thì ok. Tks bác chủ,
hôm qua thấy bro post bài này mình tìm hiểu ngay và quả thật là bản Lite của mình khi cài cho SSD M2 NVMe thì sẽ bị BSOD ngay khi khởi động lại, cuối cùng mình đã tìm ra nguyên nhân là mình khi Lite file iso đã vô tình tháo luôn cả driver hỗ trợ SSD M2 NVMe, tại vì trước đó khi cài test Win Lite trên máy ảo mình xài VMware Workstation Pro 12 không có support NVMe cài vào thành công tưởng OK rồi, ai ngờ khi cài bản Lite trên máy ảo VMware Workstation Pro 15 có support NVMe thì win Lite bị BSOD.

Thế là mất cả buổi tối hôm qua tích hợp lại driver hỗ trợ SSD M2 NVMe cho bản Lite. kết quả đã cài thành công trên máy ảo VMware Workstation Pro 15 có support NVMe

Thật thú vị cùng 1 bản Lite cài trên VM12 thì ram bản Lite ăn là 0.6GB vậy mà cài trên VM15 ăn có 0.4GB RAM

Đúng là ko thể tin được báo lượng ram sử dụng Win Lite của mấy cái máy ảo này.

Chắc ăn hơn hôm này mình mượn máy của đứa cháu có cấu hình Core i7 [email protected], RAM 16GB, SSD NVMe Samsung 970 Evo Plus 500GB để cài bản Lite đã tích hợp driver hỗ trợ SSD M2 NVMe, kết quả đã cài thành công

Công nhận thời gian cài bản Lite trên SSD NVMe nhanh khủng khiếp thời gian tính từ lúc win bắt đầu chép source vào SSD cho đến khi win setup xong chỉ trong vòng 3 phút.

Mình đã reupload lại bản Lite đã fix lỗi cài trên SSD NVMe M2, bạn nào có nhu cầu cài bản Lite trên cả SSD NVMe M2 thì nên down bản fix lỗi này

Mã MD5 : 03F13A16FCC08A477A2D611548DDA8A7

Bản Lite cũ bị BSOD khi cài trên SSD NVMe M2 mình xóa rồi nhé, link trên là bản Lite hoàn thiện cuối cùng.

Bạn thử cài lại bản Lite đã fix lỗi lên máy AMD chạy M2 xem có còn bị BSOD không, có gì báo kết quả lại nhé.

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Chắc ăn hơn hôm này mình mượn máy của đứa cháu có cấu hình Core i7 [email protected], RAM 16GB, SSD NVMe Samsung 970 Evo Plus 500GB để cài bản Lite đã tích hợp driver hỗ trợ SSD M2 NVMe, kết quả đã cài thành công

Công nhận thời gian cài bản Lite trên SSD NVMe nhanh khủng khiếp thời gian tính từ lúc win bắt đầu chép source vào SSD cho đến khi win setup xong chỉ trong vòng 3 phút.

Mình đã reupload lại bản Lite đã fix lỗi cài trên SSD NVMe M2, bạn nào có nhu cầu cài bản Lite trên cả SSD NVMe M2 thì nên down bản fix lỗi này
No quote
Mã MD5 : 03F13A16FCC08A477A2D611548DDA8A7

Bản Lite cũ bị BSOD khi cài trên SSD NVMe M2 mình xóa rồi nhé, link trên là bản Lite hoàn thiện cuối cùng.

Bạn thử cài lại bản Lite đã fix lỗi lên máy AMD chạy M2 xem có còn bị BSOD không, có gì báo kết quả lại nhé.
nvme 970 evo plus sao mới chạy mà nhiệt độ 55 C (máy tản nhiệt ko tốt hay sao nhỉ ?)

zendamo

Rìu Chiến Bạc
Chào bạn, nhờ bạn giúp tôi làm cách nào để mở lại phần update. Cảm ơn bạn rất nhiều.
ủa phần update trong services mặc định automatic running mà, mình cài bản Lite cho máy đứa cháu vào win mới vài phút là nó tự động cài tùm lum driver có cả driver cho bluetooth luôn.

Còn bạn cần bản Lite update lên version cao hơn là ko thể nhé, mình đã nói kỹ ở post 1 rồi.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
ủa phần update trong services mặc định automatic running mà, mình cài bản Lite cho máy đứa cháu vào win mới vài phút là nó tự động cài tùm lum driver có cả driver cho bluetooth luôn.

Còn bạn cần bản Lite update lên version cao hơn là ko thể nhé, mình đã nói kỹ ở post 1 rồi.

Tôi hiểu bạn đã nói ở post #1 rồi, ý tôi ở đây là mong bạn chia sẻ cách mở lại update bình thường thì làm thao tác nào đó bạn, hiện tại tôi đang cài trên VMware 12 với link từ #1 trước đó của bạn.

5854

5855

lainv

Búa Gỗ
Tks bác chủ nhiều, bác phản hồi quá nhanh. Mình vừa đọc xong và cài lại ok cho ổ M2 rồi. Thời gian từ lúc vào cài đặt đến khởi động lại không đến 1 phút, mình có bấm đồng hồ

Cài thêm Edge Chromium Beta nữa thì lướt web mượt lắm. Nhu cầu không có gì ngoài lướt web, youtube, Acestream, thi thoảng xem phim.

Cảm nhận phản hồi rất nhanh so với trước đây mình dùng bản win 10 pro

xyz33

Búa Gỗ
Bác Hoang Duch2:

Chỉ sợ bàn Lite không run được gpedit.msc
nếu run được. Bác vào:
Computer Configuration\Administrative Templates\Windows Components\Windows update\nhấn phím phải vào configure automatic updates
chọn edit, not configured, apply, ok
thì tắt được cái dòng màu đỏ

Tran Quang Ha

Moderator
Thành viên BQT

zendamo

Rìu Chiến Bạc
nvme 970 evo plus sao mới chạy mà nhiệt độ 55 C (máy tản nhiệt ko tốt hay sao nhỉ ?)
mới mở máy temp chỉ có 41oC thôi, temp trên là do trước đó chạy ghost sao lưu phân vùng C cài win, cài win lite vào ổ C đó (cài 2 lần), bung ghost lại ổ C để trả lại nguyên bản win của máy đứa cháu, còn chơi game thì max temp 61oC, temp như thế này là bình thường đối với SSD NVMe mà.
Bác Hoang Duch2:

Chỉ sợ bàn Lite không run được gpedit.msc
nếu run được. Bác vào:
Computer Configuration\Administrative Templates\Windows Components\Windows update\nhấn phím phải vào configure automatic updates
chọn edit, not configured, apply, ok
thì tắt được cái dòng màu đỏ
không những là gpedit mà cả Task Scheduler, msconfig, regedit và Services bản Lite đều chạy được OK hết. Phần Windows update trong gpedit vẫn mặc định not configured ko hề tắt gì cả.
Tôi hiểu bạn đã nói ở post #1 rồi, ý tôi ở đây là mong bạn chia sẻ cách mở lại update bình thường thì làm thao tác nào đó bạn, hiện tại tôi đang cài trên VMware 12 với link từ #1 trước đó của bạn.

Xem phần đính kèm 5854

Xem phần đính kèm 5855
- Lỗi update .Net 4.8 trên máy cháu cũng bị bác ạ (cứ load đc 11% là báo lỗi).
đối với bản Lite chỉ có phần update driver automatic là hoạt động thôi còn đơn giản là phần update windows bị hư ko chạy đâu.

Ngay cả bản FULL SOFT mình chỉ gỡ duy nhất SysMain thì còn update được windows nếu mà minh gỡ thêm chẳng hạn như Wallpaper thôi chẳng hạn thì update cũng hư luôn huống chi bản Lite mình đã gỡ sạch sẽ. Vì thế đã chấp nhận xài bản Lite thì phải chịu win sẽ hư phần update windows thôi.
Tks bác chủ nhiều, bác phản hồi quá nhanh. Mình vừa đọc xong và cài lại ok cho ổ M2 rồi. Thời gian từ lúc vào cài đặt đến khởi động lại không đến 1 phút, mình có bấm đồng hồ

Cài thêm Edge Chromium Beta nữa thì lướt web mượt lắm. Nhu cầu không có gì ngoài lướt web, youtube, Acestream, thi thoảng xem phim.

Cảm nhận phản hồi rất nhanh so với trước đây mình dùng bản win 10 pro
thanks bro đã test bản Lite cho ổ M2. Hôm nay mình đã giới thiệu ông bạn cài bản Lite cho laptop Dell với SSD chuẩn mSATA, mới đầu cài theo cách Mount file iso thì bị báo lỗi ko cài được sau đó phải làm một cái USB cài win thì đã cài thành công, nghe ông bạn phản hồi nói rất là thích bản Lite của mình vì nó nhẹ. Ổng nói thích nhất ở bản Lite của mình là ở phần cài đặt hoàn toàn tự động ko phải khai báo gì cả, trong khi các bản win ổng cài trước đây phải khai báo tùm lum.
Đang tải về thử đây, nghe thấy Lite Ltsc hay quá nhịn không nổi :)
OK có gì cho mình chút nhận xét.

ThanhLongMBK

Búa Gỗ
Không cài được bác ơi, cứ reboot là lỗi nvme 0x00000428, đưa lên dvd hay thử qua boot usb đều bị.

Máy boot bình thường qua uefi, đĩa gpt, dùng bản 1603 ltsb hay 1906 ltsc lại cài ok, không hiểu sao. Có lẽ driver nvme có vấn đề bác ạ.

Đang tải về thử đây, nghe thấy Lite Ltsc hay quá nhịn không nổi :)

vinhkm6

Rìu Bạc
Không cài được bác ơi, cứ reboot là lỗi nvme 0x00000428, đưa lên dvd hay thử qua boot usb đều bị.

Máy boot bình thường qua uefi, đĩa gpt, dùng bản 1603 ltsb hay 1906 ltsc lại cài ok, không hiểu sao. Có lẽ driver nvme có vấn đề bác ạ.
ssd nvram thì chạy win full đi;)dùng bản lite làm chi:)