Hỏi/ Thắc mắc - Có thay bàn phím laptop Asus thường thành bàn phím có đèn được không | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Có thay bàn phím laptop Asus thường thành bàn phím có đèn được không

Hungkattys

Búa Gỗ
Xin chào mọi người, như tiêu đề hiện tại mình đang sử dụng laptop Asus X550CC 53334G50G , nhưng do tính chất công việc thường làm việc vào ban đêm nên giờ muốn thay bàn phím thường thành bàn phím có đèn nhưng không biết có được và có dễ làm hay không, ram, ssd đều nâng hết rồi còn mỗi cái đèn thôi ,nên rất mong nhận được ý kiến đóng góp của mọi người, cảm ơn mọi người.

tahn98

Gà con
Thay cái đó khá đơn giản, tuy nhiên phụ thuộc vào kiến trúc máy có cổng để lắp đc bàn phím led không, bạn đem ra các tiệm máy tính uy tín để họ kiểm tra nhé

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Bàn phím đèn asus có thêm 1 cáp nguồn phụ, và cái này thường có khe cắm nguồn phụ sẵn trên main, nếu bạn có đủ kiến thức và tự chế thì đã không hỏi ở đây, còn mò lên đây hỏi thì mình trả lời là không được trừ khi dòng máy đó cho tùy chọn để tiết kiệm tiền, mà cái này chả bao nhiêu tiền nên chắc là không có tùy chọn kiểu này rồi

Hungkattys

Búa Gỗ
Bàn phím đèn asus có thêm 1 cáp nguồn phụ, và cái này thường có khe cắm nguồn phụ sẵn trên main, nếu bạn có đủ kiến thức và tự chế thì đã không hỏi ở đây, còn mò lên đây hỏi thì mình trả lời là không được trừ khi dòng máy đó cho tùy chọn để tiết kiệm tiền, mà cái này chả bao nhiêu tiền nên chắc là không có tùy chọn kiểu này rồi
Cám ơn bạn

triofm

Rìu Sắt
Bạn mua cái đèn led USB chắc có lẽ đơn giản nhất; bởi lẽ để bàn phím có đèn điều thứ nhất là bạn cần có cổng cấp nguồn cho nó, và điều thứ hai là phải có bàn phím dạng đó. Việc thay bàn phím không cùng model vào máy là điều có khá nhiều rủi ro.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Mình nghĩ bạn nên dùng usb led cắm ngoài .
có nhiều vấn đề thế này . Máy này ko có chân cấp nguồn cho đèn led phím do máy ko thiết kế led cho phím , máy này phím là hàn nhựa vào mặt trên nếu chế led ( bóc từ phím khác ) thì cũng dc nhưng phải biết câu nguồn và hàn lại chặt các chốt nhựa ko là phím sẽ bị tụt xuống khỏi mặt trên , tiếp theo là phím máy này thấp và khe hở ít , dù bạn có chế led cho phím thì cũng chả nhìn thấy gì đâu :D
usb led là giải pháp rẻ và ok nhất

invalidinfo

Rìu Sắt
Tài khoản bị khóa
dở người, cái máy cùi bắp X550 đừng nghĩ đến option đi, mua cái bóng 200W treo đầu giường tha hồ mà vọc cả đêm

Hungkattys

Búa Gỗ
dở người, cái máy cùi bắp X550 đừng nghĩ đến option đi, mua cái bóng 200W treo đầu giường tha hồ mà vọc cả đêm
khổ lắm, dùng văn phòng nên cấu hình cùi đấy là quá đủ rồi, ram tăng rồi, ssd thay rồi, còn mỗi cái đèn phím thôi bạn ơi, cái máy này mình mua từ thời sinh viên nên giờ tiếc chả muốn thay :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Hungkattys

Búa Gỗ
Mình nghĩ bạn nên dùng usb led cắm ngoài .
có nhiều vấn đề thế này . Máy này ko có chân cấp nguồn cho đèn led phím do máy ko thiết kế led cho phím , máy này phím là hàn nhựa vào mặt trên nếu chế led ( bóc từ phím khác ) thì cũng dc nhưng phải biết câu nguồn và hàn lại chặt các chốt nhựa ko là phím sẽ bị tụt xuống khỏi mặt trên , tiếp theo là phím máy này thấp và khe hở ít , dù bạn có chế led cho phím thì cũng chả nhìn thấy gì đâu :D
usb led là giải pháp rẻ và ok nhất
Cám ơn bạn đã góp ý

Hungkattys

Búa Gỗ
Bạn mua cái đèn led USB chắc có lẽ đơn giản nhất; bởi lẽ để bàn phím có đèn điều thứ nhất là bạn cần có cổng cấp nguồn cho nó, và điều thứ hai là phải có bàn phím dạng đó. Việc thay bàn phím không cùng model vào máy là điều có khá nhiều rủi ro.
Cám ơn bạn đã góp ý

kul0pro

Gà con
bạn nên mua cái đèn led usb rời dòng thấp thôi đủ sáng để nhìn bàn phím. dùng dòng lớn sau này dễ die cổng usb lắm. còn option đèn led thì bạn không có kiến thức về phần cứng tốt nhất đừng làm, chưa kể con X550 không có hỗ trợ đèn led bạn phải độ mới dùng được.
hy vọng giúp được bạn, thân!

Kim Young Ken

Búa Gỗ Đôi
Khuyên nên chế hay mua cái bóng led cấp nguồn qua cổng USB rọi vô bàn phím sẽ tiện hơn việc nâng cấp bàn phím. Để không bị lóa mắt thì chọn loại bóng có ánh sáng đục. Còn máy có nâng cấp được hay không còn phụ thuộc vào mainbo có cổng nguồn cho bàn phím nữa.

tuongcfc

Gà con
Xin chào mọi người, như tiêu đề hiện tại mình đang sử dụng laptop Asus X550CC 53334G50G , nhưng do tính chất công việc thường làm việc vào ban đêm nên giờ muốn thay bàn phím thường thành bàn phím có đèn nhưng không biết có được và có dễ làm hay không, ram, ssd đều nâng hết rồi còn mỗi cái đèn thôi ,nên rất mong nhận được ý kiến đóng góp của mọi người, cảm ơn mọi người.
Hi bác
lắp cái đos thì đơn giản nhưng vấn đề máy mình có hỗ trợ cổng cắm trên main ko thôi, nếu ko hỗ trợ mình đem máy qua các trung tâm gần nhất chế xem, hơacj mang qua chỗ mình số 8 hồ tùng mậu gì bên mình hõi trợ nhiệt tình
Chúc bác sửa máy ok

Hungkattys

Búa Gỗ
Hi bác
lắp cái đos thì đơn giản nhưng vấn đề máy mình có hỗ trợ cổng cắm trên main ko thôi, nếu ko hỗ trợ mình đem máy qua các trung tâm gần nhất chế xem, hơacj mang qua chỗ mình số 8 hồ tùng mậu gì bên mình hõi trợ nhiệt tình
Chúc bác sửa máy ok
Cám ơn các :)