Hỏi/ Thắc mắc - Có an toàn khi xoá folder Windows.old ? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Có an toàn khi xoá folder Windows.old ?

carl353

Búa Đá
Chào các bác
Tình hình là sau khi tham gia cái Windows Insider Program thì windows nó update và tạo folder Windows.old, của e hơn 30gb. Cái folder này có xoá được không các bác, vì e thấy cái Windows 11 Pro Insider Preview license expires 16/09/2023

Không rõ sau qua cái hạn 16/09 kia thì windows nó có trở về cái version trước đó nên nó cần cái windows.old hay sao. Bác nào trải nghiệm cái Windows Insider Program này rồi thì chia sẻ e với {smile}

VNZ-NEWS

Administrator
Thành viên BQT
Có thể xoá thư mục Windows.old sau khi bạn hoàn thành việc cập nhật Windows. Thư mục này được tạo ra để lưu trữ các tệp tin và thông tin cũ của phiên bản Windows trước đó, nhằm đảm bảo tính ổn định của hệ thống sau khi cập nhật.

Nếu bạn đã chắc chắn rằng bạn không muốn quay trở lại phiên bản Windows cũ, bạn có thể xoá thư mục Windows.old để giải phóng không gian đĩa cứng. Tuy nhiên, trước khi xoá thư mục này, bạn nên sao lưu toàn bộ dữ liệu quan trọng trên máy tính của mình để tránh mất mát dữ liệu đáng tiếc.

Để xoá thư mục Windows.old, bạn có thể làm theo các bước sau:
1. Mở "Disk Cleanup" (tìm kiếm trong Windows Search).
2. Chọn ổ đĩa chứa thư mục Windows.old.
3. Bấm "OK".
4. Trong danh sách tệp tin cần xoá, chọn "Previous Windows Installation(s)".
5. Bấm "OK" và tiếp tục đồng ý trong các thông báo xuất hiện để xoá thư mục Windows.old.

Sau khi xoá thư mục Windows.old, bạn có thể sử dụng không gian đĩa cứng được giải phóng để lưu trữ dữ liệu mới hoặc cài đặt các ứng dụng khác.

Thông thường, khi một phiên bản Windows được cập nhật lên phiên bản mới hơn thông qua Windows Insider Program, phiên bản cũ sẽ không được trở lại mặc định sau khi hết hạn sử dụng. Tuy nhiên, trong một số trường hợp nào đó, các phiên bản Windows Insider có thể bị đưa trở lại phiên bản trước đó nếu người dùng không cập nhật lên phiên bản mới hơn hoặc phiên bản mới hơn không được phát hành trước khi phiên bản hiện tại hết hạn.

Vì vậy, nếu bạn không có kế hoạch quay trở lại phiên bản Windows cũ hoặc không gặp vấn đề khi sử dụng phiên bản mới hơn, bạn có thể xoá thư mục Windows.old để giải phóng không gian đĩa cứng.

Tuy nhiên, nếu bạn không chắc chắn về các tùy chọn và thao tác cần thực hiện, tốt hơn là backup toàn bộ dữ liệu quan trọng trên máy tính của mình trước khi xoá thư mục Windows.old.

VNZ-NEWS

Administrator
Thành viên BQT
Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm một số thông tin liên quan qua các bài viết dưới đây

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Bạn đang cài Windows 11 Insider Canary channel.
Hạn dùng thử đến 16/09/2023 > Nếu sau ngày đó bạn không update thì Windows bị khóa không sử dụng được.
Nhưng thông lệ kênh Canary thường Update 1 build/tuần, gần đây mỗi lần update đều tạo Windows.old
Nếu bạn muốn trở lại Win cũ thì đừng xóa Windows.old, và chỉ trở về được trong khoảng 5-7 ngày (lâu không nhớ rõ), sau đó / hoặc đã xóa Windows.old thì không trở về Win cũ được.
Muốn xóa Windows.old thì bạn phải chạy Disk Cleanup.
Với Windows 11 thì chọn Setting > Sysytem > Storage > Temporary > Remove:

Sau khi đã xóa Windows.old hoặc hết hạn trở về > Muốn về Windows khác chỉ còn đường cài sạch mới.

thuuong1309

Rìu Sắt
folder mỗi lần update trên máy mình đều có, mình sợ lỗi, treo ,chậm máy nên mấy lần thấy xuất hiện folder đó là toàn vào win mini xóa em nó thôi,9 người 10 ý nên bạn xóa cách nào cũng đc nha{byebye}

carl353

Búa Đá
Bạn đang cài Windows 11 Insider Canary channel.
Hạn dùng thử đến 16/09/2023 > Nếu sau ngày đó bạn không update thì Windows bị khóa không sử dụng được.
Nhưng thông lệ kênh Canary thường Update 1 build/tuần, gần đây mỗi lần update đều tạo Windows.old
Nếu bạn muốn trở lại Win cũ thì đừng xóa Windows.old, và chỉ trở về được trong khoảng 5-7 ngày (lâu không nhớ rõ), sau đó / hoặc đã xóa Windows.old thì không trở về Win cũ được.
Muốn xóa Windows.old thì bạn phải chạy Disk Cleanup.
Với Windows 11 thì chọn Setting > Sysytem > Storage > Temporary > Remove:
Xem phần đính kèm 49410
Sau khi đã xóa Windows.old hoặc hết hạn trở về > Muốn về Windows khác chỉ còn đường cài sạch mới.
cái Windows Insider Program của mình đang ở Dev channel, không biết các bản update mới ở channel này bao lâu một lần nhỉ, thôi cứ để tạm cái folder Windows.old đó xem thử thế nào, bình thường khi upgrade windows nó có thì mình cứ xoá vô tư, có lần này mình chưa hiểu windows nó có định dùng làm gì không sau khi cái license kia hết hạn nên mới băn khoăn {smile}
Cảm ơn mọi người đã tư vấn nhoé

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
cái Windows Insider Program của mình đang ở Dev channel, không biết các bản update mới ở channel này bao lâu một lần nhỉ, thôi cứ để tạm cái folder Windows.old đó xem thử thế nào, bình thường khi upgrade windows nó có thì mình cứ xoá vô tư, có lần này mình chưa hiểu windows nó có định dùng làm gì không sau khi cái license kia hết hạn nên mới băn khoăn {smile}
Cảm ơn mọi người đã tư vấn nhoé
OK, mình nhầm.
Windows của bạn đang ở Insider Dev channel.
Bản Dev này cũng Update đều đặn 1 build/tuần.
Cái windows.old đó chỉ có tác dụng để phục hồi lại bản win cũ trong thời gian MS quy định (5-7 ngày) hết thời hạn đó thì chỉ có tác dụng chiếm ssd ~30GB thôi, MS chả bao giờ quan tâm tới nó.
Nếu bạn vẫn để windows.old thì lần Update tới (có sao lưu) thì chỉ Update windows.old không tạo thêm bản backup mới.
Trước mình tham gia Insider thường xuyên đã từng gặp có bản Insider được update 2 build/ngày, gần giai đoạn Realease là Update liên tù tỳ.
Cũng đã gặp những bản Insider Update bao nhiêu lần là tạo ra bấy nhiêu part Recovery 500MB. Không phải lần Update nào cũng đều tạo Windows.old và chưa từng gặp bản Insider nào tạo nhiều hơn 1 bản windows.old cả.

Sửa lần cuối:

hoangtuyen928

Búa Đá
up xong win thì cứ xóa chứ không sao cả bác ạ, vì để đó nó cũng chỉ ngôn dung lượng ổ cứng thôi à, mà nên dùng disk clean up để xóa nha

1chickeyone

Búa Đá Đôi
mình không thể xóa được ai có cách gì không chứ để nhìn ngứa mắt quáo_O

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
mình không thể xóa được ai có cách gì không chứ để nhìn ngứa mắt quáo_O
Nếu bạn đang sử dụng Windows 10 > Thì dùng Disk CleanUp

Win 11 thì vào Settings hoặc Thay vì Bấm Disk CleanUp thì Bấm vào Detail sau đó thực hiện như #4

Sửa lần cuối:

1chickeyone

Búa Đá Đôi
Chỗ nào có dung lượng tick hết vào, cái Previous Windows ... gì đó là thư mục Windows.Old đấy. Để nặng mà lag máy khó chịu lắm.
Với lại tham gia Insider Preview mih xem như là thử thách "test sức bền của ổ cứng", vì update liên tục.
ssd cài nhanh mà

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Sau mỗi đợt update windows tôi đều tạo file ảnh , do vậy cái thư mục win old là tống khứ ngay cho nhẹ gánh .
Nếu như win mới ko hợp thời tiết bị cảm mạo thì cứ lôi file ảnh ra cho nó quay về win của ngày xưa vậy là ổn thôi

1chickeyone

Búa Đá Đôi
Sau mỗi đợt update windows tôi đều tạo file ảnh , do vậy cái thư mục win old là tống khứ ngay cho nhẹ gánh .
Nếu như win mới ko hợp thời tiết bị cảm mạo thì cứ lôi file ảnh ra cho nó quay về win của ngày xưa vậy là ổn thôi
file ảnh là ghost đó hả bác