Nhờ tư vấn - Folder window này có xóa được không nhỉ? | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Folder window này có xóa được không nhỉ?

malemkhoang

Rìu Chiến
Mà cái update Windows sao nó lại thành file rác nhỉ, Windows tải vè nó ko cài à mấy bác
Anh Mai bảo, anh có bản cập nhật lớn, anh đã cập nhật xong. Tuy nhiên, anh lịch sự vãi, anh để lại cái cũ, nếu không ưa cái mới của anh thì quay lại cái cũ của anh, cũng còn tốt vãi. Để lâu lâu cái mới cho nó cũ đi thì xóa cái cũ của anh đi mà dùng cái mới của anh cho nó ngầu... anh không mất công xóa cái cũ của anh đâu...​

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Mà cái update Windows sao nó lại thành file rác nhỉ, Windows tải vè nó ko cài à mấy bác
Thông thường sau mỗi 1 lần windows update hệ thống còn treo đó khoảng 4GB ~<~~> phòng hờ để người dùng ko ưng ý có thể quay đầu xe về điểm cũ nhờ vào dung lượng bị treo ở đó . 25GB có thể là do update nhiều lần nên nó mới có con số khủng như vậy , Khi update VER thường nó lưu lại thư mục windows old sẽ to tùy vào máy khoảng 25GB gì đó chứ ko thể nào là windows update mà to đến 25GB như vậy
Sau mỗi 1 lần update build or ver mới , chạy 1 ~ 2 ngày thấy nó ổn định ko bị gì thì tôi thường dùng tool dọn đĩa của windows mà xóa đi cho nhẹ , sau đó là tạo mới 1 backup thay thế cho cái backup cũ đã tạo từ build trước

vietanh77

Rìu Bạc Đôi
Mục Windows Update Cleanup đó chính xác nó là thư mục Windows.old.
Đây là thư mục hệ điều hành cũ, sau khi bạn chạy nâng cấp lên phiên bản mới hơn.
Ví dụ 20H2 -> 21H2, ...ở 1 build cao hơn thì hệ thống sẽ khác.
Như ví dụ đã nói (20H2 -> 21H2) thì thư mục C:\Windows chính là bản 21H2, còn thư mục C:\Windows.old là bản 20H2, phòng trường hợp bản 21H2 có vấn đề gì đó (như lỗi phần mềm, lỗi hệ thống) thì có thể dùng C:\Windows.old để phục hồi về bản 20H2.
Thường thì quá trình nâng cấp rất ít khi xảy ra lỗi, nếu lỗi thì do bạn cài quá nhiều phần mềm hoặc tinh chỉnh quá nhiều trong hệ thống thì sau update mới bị lỗi.
Sau nâng cấp, khi ok thì bạn có thể xóa thư mục C:\Windows.old này bằng tool của Windows (Disk Cleanup), nó sẽ liệt kê như trong hình của bạn. Và tất cả những gì Disk Cleanup đã liệt kê, đều có thể xóa hết.
Ngoài ra, có thể xóa thêm trong 1 số phần khác, nhưng cần phải hiểu rõ cái xóa được là gì.
Còn mức hiểu về Windows như của bạn, khuyên rằng, dùng cái Disk Cleanup để xóa là ok rồi nhé!

Sửa lần cuối:

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
Mục Windows Update Cleanup đó chính xác nó là thư mục Windows.old.
Đây là thư mục hệ điều hành cũ, sau khi bạn chạy nâng cấp lên phiên bản mới hơn.
Ví dụ 20H2 -> 21H2, ...ở 1 build cao hơn thì hệ thống sẽ khác.........
cám ơn bác, tại mình cũng nhớ là window old gì đó là cái win cũ, thế mà nay nó lại không hiện như vậy, nên mới không biết xoá ở chổ nào

thuuong1309

Rìu Sắt
Thứ I: Bạn cung cấp giúp mình là ổ C bạn chia bao nhiêu GB
Thứ II : Bạn có sử dụng Zalo PC, Wechat không (đây là vấn đề)