Chia sẻ - Chrome, Cốc Cốc chuyên dùng trên WinPE và Windows | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Chrome, Cốc Cốc chuyên dùng trên WinPE và Windows

alaky

Rìu Sắt

Với các bản WinPE có hổ trợ Tiếng Việt thì Cốc Cốc sẽ nhận dạng TV ạ!
Đối với các bản WinPE Tiếng Nga, Tiếng Trung, ... mặc định là Tiếng Anh
các Anh Em mình nhé!​
Link OneDrive
Link Google Drive ChromeLink CocCoc

File: ChromePE_v113.zip
Size: 89206150 bytes
MD5: 3ADE310C9A943F54843E5AB4594FE089
SHA1: 68AC8EC2D7D7E5A36F6F4F3F7562B888B5AFB4EB

File: CocCocPE_v115.zip
Size: 105716114 bytes
MD5: 944CED461494AB6BE452CA1B7C3591EC
SHA1: 170D9841D595DDE9DA571DD99CC66B7A03C7D5E9

Sửa lần cuối:

alaky

Rìu Sắt
Kiểm tra lại link Chrome nhé bạn
Ok mình đã cập nhật link mới nha bạn ơi :)

Sao hông tải trực tiếp từ Google luôn bạn :)
Tùy vào mục đích sử dụng của mỗi người nha bạn ơi! Bản lite mình tạo dùng trên winpe tiếng Nga, Trung đỡ rối mắt hơn. Vì thao tác mỗi lần chuyển ngữ khá rắc rối với người chưa quen bạn nha.

hanhtrung92

Búa Gỗ Đôi
Tùy vào mục đích sử dụng của mỗi người nha bạn ơi! Bản lite mình tạo dùng trên winpe tiếng Nga, Trung đỡ rối mắt hơn. Vì thao tác mỗi lần chuyển ngữ khá rắc rối với người chưa quen bạn nha.
Ý bạn là nó tự chuyển ngôn ngữ à? Ví dụ ở PE có hỗ trợ TV nó hiện TV còn sau đó boot sang PE tiếng Anh nó cũng chuyển qua tiếng Anh à?

hanhtrung92

Búa Gỗ Đôi
Bạn test trên bản Premium của Anhdv và các bản PE China xem thử sẽ biết nhé :)

Mình mới vừa mở ra nó báo như này là sao nhỉ? Mình thì thích kiểu ưng đổi qua đâu đổi. Mà cái này là bạn giải nén vào RAM hay vào đâu.

alaky

Rìu Sắt

Mình mới vừa mở ra nó báo như này là sao nhỉ? Mình thì thích kiểu ưng đổi qua đâu đổi. Mà cái này là bạn giải nén vào RAM hay vào đâu.
Soft chạy xong rồi tự xóa file hoặc khi đóng tiến trình files cũng tự động xóa. Bạn dùng winpe thì files giải nén sang ổ X, khi reset máy tự động mất files.
Hầu hết cách đóng gói soft portable thành file exe các antirvirus đều báo vậy bạn nha! Tin tưởng nhau bạn dùng không cần phải lo. Chớ lo quá lắm lúc chạy soft không có báo virus mà máy vẫn lỗi cũng không rõ nguyên nhân nữa á 😅

Sửa lần cuối:

hanhtrung92

Búa Gỗ Đôi
@alaky PE mình build ổ X có 512 thì làm sao giải nén cái Chrome nặng như thế được. Mà kiểu này giống cách làm của Strelec nhỉ, mỗi lần chạy là giải nén.

alaky

Rìu Sắt
@alaky PE mình build ổ X có 512 thì làm sao giải nén cái Chrome nặng như thế được. Mà kiểu này giống cách làm của Strelec nhỉ, mỗi lần chạy là giải nén.
1. Như mình đã nêu trên về cách build file nén dạng exe.
2. Soft bạn cần chạy người build đã bung ra sẵn hết rồi bạn chỉ cần click là chạy (cách add soft này các anh em đang làm). Cách này tiện vì không làm phình to dung lượng file wim pe nên load vào winpe sẽ nhanh hơn. Và khi vào winpe code đã load đủ các soft nên winpe đã hiểu tất cả soft là một phần cuộc sống của noa.
Tất nhiên cách này cũng có mặt hạn chế là chiếm dụng dung lượng trên thiết bị lưu trữ vd usb,hdd,ssd ... (cũng có khác chạy soft riêng như mình đâu 😅) khác xíu là bạn chạy thì nó chiếm dụng thêm ổ X một xíu.
Mà mình build riêng lẻ thì tiện dụng khi bạn cần test nhiều bản winpe khác nhau mà chưa có browser thì dùng lại rất ổn.

Ổ X 512MB là winxp mini hay winpe nào thế bạn ơi! Giờ win7pe ổ X tối thiểu cũng 1gb rồi. Bạn cần mình gửi win8pe ổ X 1gb bạn chạy vô tư nha!
Win10pe các anh em hiện nay nâng trên 4gb hết rồi. Ổ X trên 6gb có lợi thế rất nhiều. Ram bạn cao tầm 16gb thì mặc sức thẩy rác vô ổ X mà không cần phải xóa (vì sợ đau ổ cứng 😅).
Các bản winpe hổ trợ nhiều driver bạn thỏa sức chạy nhiều apps khác nhau mà không cần phải reset lại winpe. Bản pe nào tối ưu tốt nữa thì khi bung files đầy ổ X mặc định nó refresh lại như lúc đầu mới load vào winpe (hàng này cực hiếm) 1/300 bản mới có 1 bản 😄

hanhtrung92

Búa Gỗ Đôi
@alaky không phải bạn rành hàng Tàu với hàng Nga lắm à, với cách load app không cần phải giải nén cục driver với dll với app vào ổ X, nên là ổ X không cần phải dư nhiều quá, để dễ tạo ổ RAMDisk linh hoạt hơn.

Còn mà bạn nói cho ổ X dư lên kích thước cố định, vậy mấy máy hông đủ bộ nhớ RAM boot kiểu gì được. Còn mấy bản PE không cần phải nén với giải nén đi đâu hết thì càng không cần phải dư ổ X nhiều.

Hàng tàu nó còn sửa cái fbwf (https://github.com/slorelee/wimbuilder2/issues/23) cho hạ xuống dưới 512MB ổ X. Cơ mà sửa tệp kiểu này thì chả ai muốn sửa :)

Mình nói vậy là muốn góp ý cho bạn có thể giải nén nó ra thư mục TEMP thay vì ổ X hay không đấy.

alaky

Rìu Sắt
@alaky không phải bạn rành hàng Tàu với hàng Nga lắm à, với cách load app không cần phải giải nén cục driver với dll với app vào ổ X, nên là ổ X không cần phải dư nhiều quá, để dễ tạo ổ RAMDisk linh hoạt hơn.

Còn mà bạn nói cho ổ X dư lên kích thước cố định, vậy mấy máy hông đủ bộ nhớ RAM boot kiểu gì được. Còn mấy bản PE không cần phải nén với giải nén đi đâu hết thì càng không cần phải dư ổ X nhiều.

Hàng tàu nó còn sửa cái fbwf (https://github.com/slorelee/wimbuilder2/issues/23) cho hạ xuống dưới 512MB ổ X. Cơ mà sửa tệp kiểu này thì chả ai muốn sửa :)

Mình nói vậy là muốn góp ý cho bạn có thể giải nén nó ra thư mục TEMP thay vì ổ X hay không đấy.
TEMP chứa files riêng một ổ đĩa khác so với dùng ổ X để chứa TEMP và files trong khi xả nén. Bạn có thấy sự khác biệt không?
Khi nào bạn ăn, ngủ cùng winpe trên 8 tháng mà không dùng đến windows sẽ biết rõ tại sao nha! :rolleyes:

hanhtrung92

Búa Gỗ Đôi
@alaky khác là ổ X không đổi được còn TEMP đổi qua thư mục khác trên ổ SSD hay HDD đều được, mà đã là thư mục TEMP thì do PE hay do người dùng tự xoá, mình không cần quan tâm.
Chỉ là bạn giải nén cái cục 600MB đó vào ổ X, nhỡ nó không đủ thì lỗi, mà nhỡ nó đủ rồi nhỡ ổ X còn 1Gb rồi còn ~400MB làm sao xài 😂