Chia sẻ - Chia sẽ Kinh Nghiệm Sử Dụng Thiết Bị Phần Cứng Máy Tính Nói Chung | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Chia sẽ Kinh Nghiệm Sử Dụng Thiết Bị Phần Cứng Máy Tính Nói Chung

Long Sao

Rìu Bạc Đôi
Hiện tại mình đã sử dụng máy tính khá nhiều rồi cả Windows và cả Linux/Ubuntu và có một vài chia sẽ cho anh chị em vn-z. Có thể anh chị em đã từng như mình là dùng thiết bị công nghệ và nhiều khi bị lỗi phần cứng hoặc phần mềm mà đều phải đem ra tiệm để kiểm tra đúng không nào cả nhà. Rồi ra đó không kiểm tra thông thường mà phải có thiết bị chuyên dụng phải không cả nhà.
Mình có một vài chia sẽ cho anh em một chút. Hệ điều hành Windows là mã nguồn đóng, đó là thực tế ai cũng biết, nhưng nó chỉ đóng cái gì anh chị em? Nó đóng mã nguồn phần mềm nhưng lại mở toác hoác khu vực đờ rai vờ của máy. Và cho phép cài bằng tools chuyên dụng như Easy Drivers hoặc EasyDrivers Pack. Và xung đột phần mềm cũng như xung đột hệ thống gây ra màn hình xanh tử thần cũng là vì cái chổ cập nhật, cài đặt, can thiệp thủ công vào nội bộ Drivers ( trình điều khiển của cả hệ thống). Và cũng là một cánh cửa để có thể Backdoor để có thể xâm nhập hệ thống và ối dồi ôi. Nên tính ra Windows nó có lỗi trí mạng đến thế - Lỗ hổng quá khó khắc phục.
Còn về Linux/ Ubuntu và các Distro Linux thì nó mã nguồn mỡ nhiều thứ nhưng cái chổ nó mã nguồn đóng chính là Kernel Drivers ( không giỏi thì không truy cập được mã nguồn của khu vực Drivers để cài tháo bỏ lung tung được). Đó là cái điểm lợi của Ubuntu mà sau thời gian sử dụng thì mình không có bị lỗi xung đột phần mềm, không có lỗi xung đột đờ rai vờ của máy hiện có và bị lỗi thời hay là đờ rai vờ thiếu tính ổn định hoặc Beta không bao giờ rối nùi trên đó cả.

Chính vì điều này mà mình rất ủng hộ ( ủng hộ ra mặt - nhiều khi cảm giác hơi thái quá) nhưng mà thực sự sử dụng thấy ổn định và không bị lỗi vặt. Cũng như xác định lỗi xuất phát từ đâu thì Linux dùng chỉ thấy lỗi phần cứng thôi chứ không có lỗi phần mềm cốt lõi của hệ điều hành còn Windows thì dễ dàng lỗi phần mềm, ép xung phần cứng và chết lần 2 phần cứng sau khi bị nóng máy phần mềm. Có thể gọi là dùng Linux thì việc kiểm tra lỗi nhanh và gọn gàng không cần phần mềm quá cao siêu hay thiết bị quá nhiều còn Windows thì kiểm tra nhanh lắm phải cả ngày. Mong là các anh chị em có thể dùng máy tính với sự ổn định tốt lành. Ai muốn ổn định và xác định lỗi phần cứng đơn giản và tốt lành thì dùng Linux nhé. Mình khi dùng laptop hiện tại bị lỗi màn hình và lỗi ram và chẳng cần kiểm tra gì nhiều gửi bảo hành thay ram và thay màn hình là ngon ngay. Nhanh gọn. Chúc cả nhà năm mới an lành. Và có lựa chọn tốt cho bản thân nhé. Mình dùng máy tính thích ổn định hơn là nồi thập cẩm lẫu thái. Mặc dù ngày xưa cũng tìm tòi toàn lẫu thái nhiều rồi

Trong Le

Rìu Vàng
Cảm ơn bạn nhưng bạn viết dài dòng, lộn xộn, tối nghĩa quá!
Đọc cả bài dài và suy luận mới hiểu được.

Long Sao

Rìu Bạc Đôi
Cảm ơn bạn nhưng bạn viết dài dòng, lộn xộn, tối nghĩa quá!
Đọc cả bài dài và suy luận mới hiểu được.
Cũng vui mà bạn. Đọc có gì còn biện luận chứ. Đó là cách viết bài biện chứng và mở. ai cũng có thể nêu quan điểm về cách dùng. Có người thích dùng cái này, có người thích cái khác mà

Trong Le

Rìu Vàng
Cũng vui mà bạn. Đọc có gì còn biện luận chứ. Đó là cách viết bài biện chứng và mở. ai cũng có thể nêu quan điểm về cách dùng. Có người thích dùng cái này, có người thích cái khác mà
không phải là mở hay đóng mà là cách hành văn rất lủng củng, khó hiểu!
Còn nội dung bài đăng thì mình có thể hiểu được và không có ý kiến gì.

kdcr131

Búa Gỗ
Bạn ơi tiêu đề bạn ghi là kinh nghiệm sử dụng thiết bị phần cứng thì nó phải vào topic về phần cứng chứ ?

Rồi cái tiêu đề với cái nội dung bài viết nó chả ăn nhập gì, bạn muốn dùng Linux đó là việc của bạn, bạn có đóng góp về Linux thì anh em ai cũng ủng hộ. Chứ cứ suốt ngày lôi ra so sánh Windows / Linux này nọ, nhiều người nói rồi, bạn có hiểu không ?

Rồi bỏ qua cái vụ so sánh, chốt bài tự nhiên kinh nghiệm sử dụng thiết bị phần cứng là hư thì đem ra bảo hành, TRỚT QUỚT VÀ MẤT THỜI GIAN ĐỌC !

Một bài viết không có ý nghĩa gì ! Viết văn lủng củng lộn xộn ! Anh em ai bảo mình cục súc mình chịu chứ mấy bài không chất lượng với cái tư tưởng như này thì chán quá.

Trong Le

Rìu Vàng
Bạn ơi tiêu đề bạn ghi là kinh nghiệm sử dụng thiết bị phần cứng thì nó phải vào topic về phần cứng chứ ?

Rồi cái tiêu đề với cái nội dung bài viết nó chả ăn nhập gì, bạn muốn dùng Linux đó là việc của bạn, bạn có đóng góp về Linux thì anh em ai cũng ủng hộ. Chứ cứ suốt ngày lôi ra so sánh Windows / Linux này nọ, nhiều người nói rồi, bạn có hiểu không ?

Rồi bỏ qua cái vụ so sánh, chốt bài tự nhiên kinh nghiệm sử dụng thiết bị phần cứng là hư thì đem ra bảo hành, TRỚT QUỚT VÀ MẤT THỜI GIAN ĐỌC !

Một bài viết không có ý nghĩa gì ! Viết văn lủng củng lộn xộn ! Anh em ai bảo mình cục súc mình chịu chứ mấy bài không chất lượng với cái tư tưởng như này thì chán quá.
cùng quan điểm với bạn!
Nhưng vì đã có vài lần góp ý với bạn ấy rồi nên cũng không muốn nhắc lại nữa.

Với mình thì cái nào tiện và kinh tế thì dùng thôi! Linux giờ nó ngon rồi nhưng vẫn thiếu mấy phần mềm chuyên nghiệp nên cũng hơi ngán. Trừ thằng MAC ra