Hỏi/ Thắc mắc - Cài windows 7 trên các dòng mainboard và cpu đời mới | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cài windows 7 trên các dòng mainboard và cpu đời mới

Win 7 vẫn còn sài sướng quá. Tiếc là các dòng máy mới bây giờ ko xơi được win 7 mượt mà nữa.{too_sad}

Silv3r

Búa Gỗ
1. Có thể thử gỡ lỗi trong Compatibility với phiên bản Windows cũ, cài đầy đủ thư viện Visual C++, NET-Framework, và DirectX.
2. Mình chưa gặp vấn đề này nếu thử hết cách mà ko được thì chỉ có cách nâng cấp máy in thôi ( công ty mình xài Canon LBP 2900), còn thử cài win 7 ( nếu cài được ) cho máy cắm máy in đôi khi sẽ gặp vấn đề chia sẻ trong mạng.
3. Vấn đề này mình ko quá đồng ý, giao diện Win 10 có nhiều chế độ giao diện có thể chỉnh để Start khá giống Win 7, chỉ có Win 8 là có chút lạ thôi. Còn Setting và Control Panel thuy hơi khác nhưng ko quá ảnh hưởng với người dùng thông thường vì ít khi dùng.
4. Bạn có thể thử bản Win 10 Enterprise nó ko có các chương trình linh tinh chiếm tài nguyên gây treo máy. Có thể thử các bản Win 10 Lite trong diễn đàn có nhiều link nhẹ ko khác Win 7.

Mình cũng đã cài Win 7 trên một số máy chạy core i3-8100 khi gặp vấn đề bị treo ở chỗ đặt tên đó là do bộ cài thiếu Driver USB 3.0 bạn kiếm bộ cài có tích hợp sẵn là được. Sau khi cài được thì cũng chỉ hoạt động cơ bản thôi không chạy được hết tài nguyên hệ thống vì ko có driver Chipset và Graphics chạy khá chậm và bị vỡ hình, nếu máy có Card VGA rồi thì phải set nó làm mặc định ko thì làm việc với màn hình như thế rất khó chịu.

Silv3r

Búa Gỗ
mua máy chip đời I38100 và 8400 không cài đc win 7 , hạ về chip I37350 cài win 7 ngon lành , chắc chỉ có dòng 8 đổ lên chứ dòng 6-7 mình vẫn cài bình thường
Core i đời 6 vẫn có driver chuẩn của Intel cho Win 7, chip đời 7 thì chỉ có bản mod lại của chip đời 6 ( ko phải của Intel phát hành) vẫn chạy được, chíp đời 8 thì chưa có driver nào cho Win 7 cả, nếu muốn Win 7 vẫn cài được nhưng hoạt động ko "mượt" thôi

sirmartin

Búa Đá
Em xin phép được tạo 1 chủ đề để mọi người thảo luận, hỏi đáp, trao đổi tips... cài hệ điều hành windows 7 trên các dòng mainboard 1151, 1151v2 hay trên các dòng cpu đời mới skylake (6th) , kabylake (7th), Coffelake (8th) và Canonlake (9th)

Tại sao lại cài windows 7 ? Mà ko phải Windows 10,
Em xin nói ra vài trải nghiệm và tình huống
1- Công ty đang dùng nhiều phần mềm chỉ tương thích windows 7, lên windows 10 ko hỗ trợ
2- Công ty đang dùng các máy in, thiết bị chỉ có drive/ tương thích windows 7, ko có drive/ tương thích windows 10
3- Windows 10 có giao diện khác, nhiều người dùng họ ko quen, đa phần về trải nghiệm...
4- Windows 10 hay bị lag giật, full disk, full cpu, full ram và cái này nó làm ảnh hưởng đến trải nghiệm người dùng, rất nhiều người dùng kêu ca phàn nàn, khi được hỏi thì nói lỗi này là lỗi chung của windows 10, hỏi mọi người thì được lời khuyên là nâng cấp SSD,
kế đó là phải đổi các máy in không hỗ trợ drive win 10 , nhiều phần mềm đồng bộ họ phải thay đổi, nâng cấp, đây lại là 1 khoản chi phí đáng kể...

Lý do còn vài thứ khác nữa...
Thực tế em gặp việc cài Windows 7 trên các máy đời mới này rất hên xui, lúc được lúc không, Đa số gặp cái lỗi đến bước vào màn hình đặt tên Username Password... thì báo lỗi,...
hoặc nếu dùng bản ghost tích hợp sẵn driver usb thì cũng chỉ vào được desktop rồi lỗi phím, chuột usb cũng không nhận...
Hôm bữa em có cài Windows 7 trên combo main H310 Gigabyte và i3-8100 thì lại ngon lành, phím chuột usb nhận đủ, drive em cài nhận đủ, trải nghiệm phải nói là tuyệt vời... không cần SSD ko cần fix gì, mọi ứng dụng hoạt động ổn định, trơn tru, nhanh mượt cực kỳ....

Cũng là bộ cài đó, em cài trên main Asrock và intel G4400 thì lỗi không được, ko nhận phím chuột...
Trên các dòng máy Dell pc như Dell 3670,... em từng cài cũng bị lỗi dù đã vọc vạch 3 ngày không được...

Thực ra tóm cái váy lại là em thấy trải nghiệm windows 7 vẫn rất ngon, bỏ qua nhiều ý kiến cho rằng windows 10 bảo mật hơn, an toàn hơn, nhiều tính năng hay ho hơn, rồi microsoft không support windows 7 nữa,
bản thân em cũng khó khăn, khi khách hàng nhiều khi yêu cầu sao mình phải làm vậy,
và lại em thấy không đồng tình khi nhiều bác cài windows 10 đổ cho không có SSD phải nâng cấp, kể cả đó là chi phí không quá cao,
Rồi nhiều bác bảo do cài windows 10 không biết tối ưu, dùng thuốc này nọ nên bị full disk này nọ... cái này em xin nói luôn, em cài bản windows 10 CD/DVD key Retail đĩa CD chính chủ microsoft vẫn cứ bị full disk full cpu full ram như thường hết,...

Vậy nhờ các bác, bác nào có cao kiến cài windows 7 cho nó nhận chuột phím usb khúc nhập tên Username + Password hoặc là bản ghost nào chuẩn 100% có thể vào màn hình desktop nhận bàn phím chuột usb bình thường thì share em link với, em cảm ơn
cơ bản thì cài được nhưng driver có hỗ trợ không thì lại là chuyện khác

thongnon96

Gà con
Đã cài win 7 cho i5 đời 8.
Thiếu nhiều driver. {doubt}

Máy khỏe và cần phải dùng một số soft cho win 7 thì chơi máy ảo. Còn không thì nhịn. Đếch phải cái gì win 7 chạy là win 10 chạy được.
Bác xử lý như thế nào đấy !
Em có con Dell vostro I5 đời 8 th, em cũng thử vài cách nhưng cũng không nhận usb. xin cao nhân chỉ giáo.

Sửa lần cuối:

thaolegend

Rìu Sắt
Em có con Dell vostro I5 đời 8 th, em cũng thử vài cách nhưng cũng không nhận usb. xin cao nhân chỉ giáo.

cái usb thì trc khi cài win thì vui lòng add cái driver usb vào r hẳn cài, tool add driver như hình dưới chịu khó gg đi

còn muốn nhận driver thì tải cái bộ sam driver về ver 20 về sau là dc
1 vài lưu ý nhỏ
wifi chỉ nhận từ con intel ac 8265 trở về trước nếu máy mà 9260 trở lên thì k cài dc bên mấy con realtek thì k rành
touchpad thì gần như k xài dc do synaptics k còn support w7 nửa

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
cái usb thì trc khi cài win thì vui lòng add cái driver usb vào r hẳn cài, tool add driver như hình dưới chịu khó gg đi

còn muốn nhận driver thì tải cái bộ sam driver về ver 20 về sau là dc
1 vài lưu ý nhỏ
wifi chỉ nhận từ con intel ac 8265 trở về trước nếu máy mà 9260 trở lên thì k cài dc bên mấy con realtek thì k rành
touchpad thì gần như k xài dc do synaptics k còn support w7 nửa

Tools ở trên thì hồi trước tôi có cái máy Intel i7-7700 không có NVMe drivers thì tôi còn dùng được, sang đến cái máy Intel i7-7700 có NVMe thì cho dù có chọn hết 2 dòng vẫn không sử dụng được đó bạn. Hiện nay trên topic này đang chờ @dungltcd post lên một bản Win 7x64 có kèm theo các drivers như hình sau thì hy vọng các máy đời mới sẽ sử dụng được:

SATA 2020-05-20_113528.png

SATA-2  2020-05-20_113528.png

Trong bản Win đó có 4 bản là HOME BASIC, HOM PREMIUM, PROFESSIONAL và ULTIMATE. Các bạn chờ đợi bạn chủ topic post lên nhé:

https://vn-z.vn/threads/tich-hop-driver-usb-3-0-vao-bo-cai-win7-bang-dism.17515/

secpol

Rìu Chiến Bạc
Ngoài bản của bác @Hoang Duch2 ra thì bạn cũng nên thử qua bản cài win7 của mình build nữa nhé. Hồi có laptop mình cũng test nó trên cpu thế hệ 82xx rồi. Bản của mình thì ngoài có driver ra còn có các bán vá update.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Hiện nay trên topic theo link đính kèm, bạn @dungltcd đã post link download bản ISO như tôi đã nói ở cmt #47, bạn nào dùng máy đời mới Intel 8, load về cài thử xem có được không, máy của tôi chỉ là Intel i7-7700 nên không biết được hiệu quả của nó như thế nào:

https://vn-z.vn/threads/tich-hop-driver-usb-3-0-vao-bo-cai-win7-bang-dism.17515/page-8#post-344995

Bản ISO ở trên được làm từ link gốc nên không có phần đính kèm các bản vá và toàn bộ drivers cũng là từ bạn @secpol cung cấp. Các bạn cũng có thể test bản của @secpol nếu không muốn cài xong phải update khá lâu và phải dùng thêm tools hổ trợ.

dkny6789

Búa Gỗ
mình xài ok hết nhưng không sử dụng được touch pad !!! hic, có bạn nào giúp mình zới ??? {adore}{adore}{adore}

dkny6789

Búa Gỗ
Bác nào cài được cho máy lenovo v130 - 14ikb ( HQ81 ) của mình chạy được TOUCH PAD bái làm sư phụ luôn.
{burn_joss_stick}{burn_joss_stick}{burn_joss_stick}
Đang dùng ổ SSD, chạy song song win 7 và win 10, win 7 chạy ok hết, mỗi cái Touch Pad là không sử dụng được, phải cắm chuột rời. Hic, laptop mà không có Touch Pad coi như bỏ rồi. {doubt}{doubt}{doubt}