Hỏi/ Thắc mắc - Cài windows 7 trên các dòng mainboard và cpu đời mới | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cài windows 7 trên các dòng mainboard và cpu đời mới

Tuanvm20

Gà con
Có bác nào cài được win 7 trên con Alienware 15r2 bản i7 4710 không ạ? Em cài mà nó toàn báo lỗi k cài được :(

ZzThienNhanzZ

Búa Gỗ
Đc cái mình ở qn, hay đi sửa máy cho bưu điện vs các cơ quan toàn thấy cài win xp :))) vẫn ưa xài pentium, ram 1gb. Mấy ông bán hàng bán mấy main g31 g41 vẫn giá trên trời nên cũng chả quan tâm lắm cái vụ win 10, trc cũng cài máy nhà mà xài ổ hdd là muốn đập cmn máy rồi. Từ hồi mua ssd cũng éo thèm xài win 10, vì ghét cái cô ta la với cái vụ ắp đết. Còn win 7 thì nếu gặp lỗi ở mấy dòng main mới thì tìm hiểu trên mạng có nhiều cách khắc phục. Gặp dòng máy mới thì cài win 10 kèm theo chào mời mua ổ ssd, dòng 1155 trở xuống thì lựa lựa ram nó có thì cài bản 32 hoặc 64 bit cho hợp lý.

Chienqn1

Gà con
Nếu pc thì cài win dòng main mới thì mình dùng bản win có tích hợp usb 3.0 để cài cho nhận chuột và bàn phím.
Có trường hợp mình gặp 1 số ca gọi là phải bỏ cuộc. Cụ thể là mình hay cài máy cho cơ quan nhà nước mà họ dùng phần mềm chỉ chạy đc trên nền win 7 32 bit, pc thì cài ko vấn đề nhưng laptop thì 1 số dòng máy dell thế hệ 7 và 8 ko có hỗ trợ win 7 đã thử cài vào ổ cứng hay ghost này nọ chuyển sang mbr.... Nhưng ko ăn thua vì bios nó ko hỗ trợ.
Còn nữa là mấy dòng lap dell hay bị bitlocker nên khi cài ko cẩn thận mà khoá thì ko lấy đc dữ liệu luôn.

dubai123

Búa Gỗ
Cách làm việc cũng bảo thủ cổ hủ nói chi tới việc dùng windows sao cho hợp chuẩn thời đại :D
Hôm đọc cái bài báo nó nói Bọn quốc phòng Mỹ, NASA Hoa Kỳ cả hệ thống nó vẫn đang dùng windows XP, bạn nghĩ sao mà phát biểu như vậy, ko hiểu ý gì ?

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
tks bác, em đã thử bộ cài win 7 của anh-dv này rồi, vẫn ko được bác ạ,
Cái ý 1, và 2 em đồng ý bác luôn, mà ở đây em hay gặp nhất là người dùng văn phòng cơ bản, cài win + office + vài ba phần mềm pdf với kế toán thôi bác ạ
- ý 3, vấn đề tương thích em nói thiệt là ko tương thích thật luôn, và thực tế em gặp là đành phải yêu cầu bên làm phần mềm họ làm lại phần mềm đó, mà nó mất thêm nhiều chi phí lắm luôn,
- còn vđ máy in ko có drive cho win 8.1, win 10 thì em gặp rồi, tức là kiểu mỗi phòng mỗi tầng vài cái máy in Canon 1210, họ thay máy tính đời mới, bảo cài 1 máy win 7 rồi in qua LAN, em thử cách đó rồi mà ko đc, còn bảo họ thay bỏ hết máy in cũ đi nghe chừng có hơi hơi khó :v
- cái ý 6 em thì nghĩ là thằng win 10 này nó bị chiếm dụng quá nhiều tài nguyên, kể cả về dung lượng hay tác vụ xử lý cũng nhiều hơn, nên em vẫn nghiêng về win 7 hơn bác ạ,
- Bộ cài kia không được thì chắc thiếu driver gì đó nữa, cái đó nếu quyết tâm vẫn có cách giải quyết.
- còn cách xử lí vấn đề tương thích thì cài hệ điều hành cũ, như win 7 rồi in qua mạng LAN, đó là cách hay nhất mà bạn thử chưa được thì chắc bạn làm chưa được, mình thấy cách đó khả thi nhất.
- Thật ra nếu nói về chiếm dụng tài nguyên thì không nhiều lắm so với Win 7 đâu, chả qua là nó thêm nhiều cái app không dùng đến, cách giải quyết là cài WIn 10 LTSB 2016, thấy nhiều người thích bộ cài này vì nó hầu như là giống win 7.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Còn nữa là mấy dòng lap dell hay bị bitlocker nên khi cài ko cẩn thận mà khoá thì ko lấy đc dữ liệu luôn.
Bạn vào winpe để cài hoặc ghost sẽ thấy hình cái khóa thì phải vào lại win tắt bitlocker đi là nó decrypt file là xong mà , nhưng thằng nào mà nó nhiều dữ liệu là xác định ngồi uống nc chè chán chê mới cài dc cái win :)
Giờ ghét nhất là đi cài win , mất thì giờ , lượn vài vòng mấy cái máy in là lúa kha khá rồi , ngồi mòn mông mới dc 1lit đúng chán

haxoma

Rìu Vàng Đôi
thời bủi 2019 cứ Windows 10 đi. Windows 7 chán lắm, mò cày cho mấy máy chip đời mới Windows 7 hết bị nạn USB 3.0 quay sang tìm drivers đủ thứ cho Windows. Thấy chán mấy soft search drivers online ghê gớm.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
tks bác, em đã thử bộ cài win 7 của anh-dv này rồi, vẫn ko được bác ạ,
Cái ý 1, và 2 em đồng ý bác luôn, mà ở đây em hay gặp nhất là người dùng văn phòng cơ bản, cài win + office + vài ba phần mềm pdf với kế toán thôi bác ạ
- ý 3, vấn đề tương thích em nói thiệt là ko tương thích thật luôn, và thực tế em gặp là đành phải yêu cầu bên làm phần mềm họ làm lại phần mềm đó, mà nó mất thêm nhiều chi phí lắm luôn,
- còn vđ máy in ko có drive cho win 8.1, win 10 thì em gặp rồi, tức là kiểu mỗi phòng mỗi tầng vài cái máy in Canon 1210, họ thay máy tính đời mới, bảo cài 1 máy win 7 rồi in qua LAN, em thử cách đó rồi mà ko đc, còn bảo họ thay bỏ hết máy in cũ đi nghe chừng có hơi hơi khó :v
- cái ý 6 em thì nghĩ là thằng win 10 này nó bị chiếm dụng quá nhiều tài nguyên, kể cả về dung lượng hay tác vụ xử lý cũng nhiều hơn, nên em vẫn nghiêng về win 7 hơn bác ạ,

Máy tôi là i7, Kaby Lake, dùng bản Win 7 có kèm driver usb 3.0 của Anhdv vẫn thành công, lúc cài thì nó chạy hơi chậm một chút nhưng keyboard và mouse vẫn hoạt động tốt, cài xong thì nhận ngay thông báo Unsupported hardware, cái này đã có giải pháp cho nó luôn. Vậy thì bên bạn đã cài trên máy nào và lỗi ra sao?

congdongnet

Búa Đá Đôi
Đã cài win 7 cho i5 đời 8.
Thiếu nhiều driver. {doubt}

Máy khỏe và cần phải dùng một số soft cho win 7 thì chơi máy ảo. Còn không thì nhịn. Đếch phải cái gì win 7 chạy là win 10 chạy được.

thucungcuatoi

Búa Gỗ
Cài thì được nhưng Driver không có mà chạy thôi! Nhà sản xuất mainboard + CPU nó hợp tác với Microsoft làm ra những hạn chế này để người dùng xài bản Win mới nhất mà :D

koiking

Búa Gỗ
Mình thì chọn cách dùng win ảo, cài win xp cho win ảo, khởi động win ảo cũng nhanh mà, mình dùng Virtual box

CUCGACH

Búa Gỗ
Tài khoản bị khóa
Vấn đề này nan giải. Mình cũng gặp nhiều rồi. Nhất là trên các dòng main mới. Cũng chả tìm được giải pháp nào cả. Chấp nhận cài win cao hơn thôi

ThanhLongMBK

Búa Gỗ
Em xin phép được tạo 1 chủ đề để mọi người thảo luận, hỏi đáp, trao đổi tips... cài hệ điều hành windows 7 trên các dòng mainboard 1151, 1151v2 hay trên các dòng cpu đời mới skylake (6th) , kabylake (7th), Coffelake (8th) và Canonlake (9th)

Tại sao lại cài windows 7 ? Mà ko phải Windows 10,
Em xin nói ra vài trải nghiệm và tình huống
1- Công ty đang dùng nhiều phần mềm chỉ tương thích windows 7, lên windows 10 ko hỗ trợ
2- Công ty đang dùng các máy in, thiết bị chỉ có drive/ tương thích windows 7, ko có drive/ tương thích windows 10
3- Windows 10 có giao diện khác, nhiều người dùng họ ko quen, đa phần về trải nghiệm...
4- Windows 10 hay bị lag giật, full disk, full cpu, full ram và cái này nó làm ảnh hưởng đến trải nghiệm người dùng, rất nhiều người dùng kêu ca phàn nàn, khi được hỏi thì nói lỗi này là lỗi chung của windows 10, hỏi mọi người thì được lời khuyên là nâng cấp SSD,
kế đó là phải đổi các máy in không hỗ trợ drive win 10 , nhiều phần mềm đồng bộ họ phải thay đổi, nâng cấp, đây lại là 1 khoản chi phí đáng kể...

Lý do còn vài thứ khác nữa...
Thực tế em gặp việc cài Windows 7 trên các máy đời mới này rất hên xui, lúc được lúc không, Đa số gặp cái lỗi đến bước vào màn hình đặt tên Username Password... thì báo lỗi,...
hoặc nếu dùng bản ghost tích hợp sẵn driver usb thì cũng chỉ vào được desktop rồi lỗi phím, chuột usb cũng không nhận...
Hôm bữa em có cài Windows 7 trên combo main H310 Gigabyte và i3-8100 thì lại ngon lành, phím chuột usb nhận đủ, drive em cài nhận đủ, trải nghiệm phải nói là tuyệt vời... không cần SSD ko cần fix gì, mọi ứng dụng hoạt động ổn định, trơn tru, nhanh mượt cực kỳ....

Cũng là bộ cài đó, em cài trên main Asrock và intel G4400 thì lỗi không được, ko nhận phím chuột...
Trên các dòng máy Dell pc như Dell 3670,... em từng cài cũng bị lỗi dù đã vọc vạch 3 ngày không được...

Thực ra tóm cái váy lại là em thấy trải nghiệm windows 7 vẫn rất ngon, bỏ qua nhiều ý kiến cho rằng windows 10 bảo mật hơn, an toàn hơn, nhiều tính năng hay ho hơn, rồi microsoft không support windows 7 nữa,
bản thân em cũng khó khăn, khi khách hàng nhiều khi yêu cầu sao mình phải làm vậy,
và lại em thấy không đồng tình khi nhiều bác cài windows 10 đổ cho không có SSD phải nâng cấp, kể cả đó là chi phí không quá cao,
Rồi nhiều bác bảo do cài windows 10 không biết tối ưu, dùng thuốc này nọ nên bị full disk này nọ... cái này em xin nói luôn, em cài bản windows 10 CD/DVD key Retail đĩa CD chính chủ microsoft vẫn cứ bị full disk full cpu full ram như thường hết,...

Vậy nhờ các bác, bác nào có cao kiến cài windows 7 cho nó nhận chuột phím usb khúc nhập tên Username + Password hoặc là bản ghost nào chuẩn 100% có thể vào màn hình desktop nhận bàn phím chuột usb bình thường thì share em link với, em cảm ơn
Mình cũng khổ vì w7, vì vẫn cần dùng đến.

Ví dụ main x79 2660v2 hoặc x99 2660 v3. Mấy con này vẫn cài được w7 x64. Nó chỉ khó tìm driver thôi. Tức là vẫn cài được w7, nhưng trên trang chủ nó ko có driver cho w7, dùng tool search mãi mới được vài bản chế dùng tạm.

Nhưng chắc về sau phải bỏ w7.

desperadovn

Búa Gỗ Đôi
Bên Tàu họ cài dc dòng CPU thế hệ 7.
Mình bó tay, cài mới thì ko nhận USB, bung ghost cũng thất bại.
Tải tool của main hỗ trợ driver và làm theo hướng dẫn cũng ko được. CMN
Cài Win 10 cho phẻ :D

duonglinh2

Rìu Bạc
mua máy chip đời I38100 và 8400 không cài đc win 7 , hạ về chip I37350 cài win 7 ngon lành , chắc chỉ có dòng 8 đổ lên chứ dòng 6-7 mình vẫn cài bình thường