Hỏi/ Thắc mắc - Cài win chiếm dung lượng ổ cứng SSD quá nhiều? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cài win chiếm dung lượng ổ cứng SSD quá nhiều?

dungtam25

Búa Gỗ
Mình có hai vấn đề, nhờ các bác giúp hộ mình . Mình xin cám ơn trước.
Vấn đề 1. / Mình có máy tính PC Mini Zotac CI 323 đang cài win 10, mình muốn cài lại win 7,nhưng gặp vấn đề là bắt đầu vào giao diện setup thì chuột và bàn phím không hoạt động,đèn bàn phím không sáng. Có khi nó cho copy cài ,nhưng lúc đặt tên cho máy tính, nó lại bị nên không cài được Mình dùng nhiều bản win để cài,thậm chí dùng bản update usb của bác anhduy.
Còn cài win 10 thì không gặp vấn đề gì,cải rất ổn định.
Vấn đề 2 / Cài xong win 7 (trên máy khác) thì nó chiếm dung lượng ổ cứng SSD nhiều quá,hình kèm theo là chưa cài soft hoặc driver nào cã,đơn thuần chỉ là win thôi. Không biết mình có bị gì trong lúc cài không . Hay là dung lượng thế này là bình thường.
Cám ơn các bác trước.
Thân chào , Chúc vui.
Mong các bác giúp hộ mình
Là mem mới thiếu sót gì mong Mod bỏ qua

ndt2605

Rìu Bạc Đôi

Coriolano

Rìu Sắt Đôi
Thớt chạy thử Diskcleanup bằng quyền quản trị, nó thường cho xóa các bản cập nhật, bản win cũ (nếu có), thì sẽ nhẹ hơn được 1 ít:)
Để cài win thông thường, muốn sạch chắc trước khi cài thì format ổ để yêu lại từ đầu một cách trong trắng, đỡ phân tâm bằng mấy cái khác.

dungtam25

Búa Gỗ
Cám ơn các bác đã trả lời.
Trước khi cài win mình đã dùng Magic tool làm sạch sẽ như ổ mới. Khi Win bắt đầu cài,mình lại format trong win 1 lần nữa cho sạch sẽ.

dungtam25

Búa Gỗ
VD1: Bạn tải CI323 Windows 7 Installation Tool V1.63 (link bên dưới) để tạo bộ cài win 7 (có tích hợp thêm driver usb thì bạn mới dùng dc phím chuột usb dc)
https://www.zotac.com/vn/files/download/by_product?p_nid=501278&driver_type=235&os=240

VD2: Cài xong win 7 mất 40GB cũng khá cao. Bạn xem lúc cài có format sạch sẽ win cũ đi ko.

Mình tải nó về rồi làm sao tích hợp vào usb để cài cho Zotac bác. Xin lổi nếu có làm phiền bác

Coriolano

Rìu Sắt Đôi
Cám ơn các bác đã trả lời.
Trước khi cài win mình đã dùng Magic tool làm sạch sẽ như ổ mới. Khi Win bắt đầu cài,mình lại format trong win 1 lần nữa cho sạch sẽ.
thế thì trường hợp này nhà bác dị vãi, bác thử dùng treesize xem chi tiết nó chềnh ềnh ở thằng nào thử xem

Shiny

Rìu Sắt
có thể do pagefile nặng ?

Teplice

Thành viên BQT
Mình xin trả lời 2 câu hỏi:
Thứ 1: Một số mainboard khi cài windows 7 ban đầu thiếu driver chuột và bàn phím. Khi đang cài và máy reset lại bạn rút dây bàn phím ra và cắm lại xem thế nào.
Thứ 2: Có thể do bộ cài windows 7 rất nặng, hoặc ổ cứng của bạn chia lại và format chưa sạch.

nghiaytb

Gà con
nếu quá trình format ssd bị lỗi thì bạn có thể tham khảo bài viết này xem sao

Shiny

Rìu Sắt
Bác nói đúng rồi,mình đã giải quyết được chế độ ngủ đông, còn pagefile.sys thì mình vào sytem tắt nó mà không được. Các bác có cách tắt nó luôn không nhỉ.
Cám ơn các bác trước
Mình up mãi mà không có hình trực tiếp các bác xem tạm

bạn thử search thay đổi kích cỡ pagefile rồi làm theo hd xem có hiệu quả gì ko , hồi mình dùng win 7 cũng sống chung lũ với nó . Mỗi lần bật máy lúc thì ổ C nhiều ra 1 ít lúc thì đầy lên 1 cục :))

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Ban chọn từ Organize\View\Show hidden files and folders, uncheck các mục Hide, nó sẽ hiện ra từ ổ C:\ 2 files rất lớn.
Đó là Hiberfil.sys và pagefile.sys, mỗi lần cài Win 7 xong là thấy nó.

Với Hiberfil.sys thì bạn mở CMD với admin, type lệnh này: powercfg.exe /h off
Còn pagefile.sys thì tôi vào như hình cuối cùng chỉnh lại cho nó ít đi, trong hình là tôi đã set no paging file, bạn vào chổ đóng khung, chỉnh lại theo ý của bạn nhé, rồi chọn Set và Restart máy lại:

hiberfil -1 2020-04-16_191106.png

hiberfil 2020-04-16_191106.png

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Mình tải nó về rồi làm sao tích hợp vào usb để cài cho Zotac bác. Xin lổi nếu có làm phiền bác
Bạn chuẩn bị 1 usb và tải file iso win 7 về.
Giải nén file bên trên ra chạy file WIN7_USB_TOOL
1. Bạn nhấn vào Load để chỉ đường dẫn tới file ISO win 7.
2. Nếu muốn tạo bộ cài cho usb thì chọn kí tự của ổ USB và tick chọn vào creat USB BOOT
3. Nếu muốn tạo 1 file ISO mới đã tích hợp usb driver thì bạn tick chọn ở Creat new image> Save as (chọn nơi lưu file mới)
Start chờ máy chạy xong là dc.

dungtam25

Búa Gỗ
Bạn chuẩn bị 1 usb và tải file iso win 7 về.
Giải nén file bên trên ra chạy file WIN7_USB_TOOL
1. Bạn nhấn vào Load để chỉ đường dẫn tới file ISO win 7.
2. Nếu muốn tạo bộ cài cho usb thì chọn kí tự của ổ USB và tick chọn vào creat USB BOOT
3. Nếu muốn tạo 1 file ISO mới đã tích hợp usb driver thì bạn tick chọn ở Creat new image> Save as (chọn nơi lưu file mới)
Start chờ máy chạy xong là dc.

Mình cám ơn bác đã hướng dẫn chi tiết. Mình chuẩn bị làm theo hướng dẫn của bác

dungtam25

Búa Gỗ
Ban chọn từ Organize\View\Show hidden files and folders, uncheck các mục Hide, nó sẽ hiện ra từ ổ C:\ 2 files rất lớn.
Đó là Hiberfil.sys và pagefile.sys, mỗi lần cài Win 7 xong là thấy nó.

Với Hiberfil.sys thì bạn mở CMD với admin, type lệnh này: powercfg.exe /h off
Còn pagefile.sys thì tôi vào như hình cuối cùng chỉnh lại cho nó ít đi, trong hình là tôi đã set no paging file, bạn vào chổ đóng khung, chỉnh lại theo ý của bạn nhé, rồi chọn Set và Restart máy lại:

Cám ơn bác nhiều,mình làm theo hướng dẫn của bác và rất hài lòng vì đã giảm được dung lượng ổ cứng rất nhiều.