Hướng dẫn - Cách kiểm tra Wi-fi nhà bạn có đang bị dùng trộm | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Cách kiểm tra Wi-fi nhà bạn có đang bị dùng trộm

VNZ-WAD

Rìu Bạc Đôi
Với chất lượng Internet hiện nay của các nhà cung cấp tại Việt Nam, hầu hết những tác vụ hằng ngày của người dùng như lướt web, xem phim trực tuyến hay thậm chí tải các tập tin đều không khiến cho những người dùng chung kết nối Wi-fi cảm thấy bị ảnh hưởng.

Tuy nhiên nếu có nhiều người dùng cùng thực hiện tải tập tin đồng thời sẽ gây ra trải nghiệm chậm cho những người khác. Và nếu việc kết nối chậm thường xuyên xảy ra, rất có thể đang có người khác sử dụng Wi-fi của bạn.

Để kiểm tra những ai đang sử dụng chung Internet với mình, người dùng có thể truy cập vào trang quản lý của Modem/router. Sau đó chọn DHCP List.

Cách này sẽ giúp người dùng có thể nhìn thấy lịch sử các thiết bị truy cập vào mạng Wi-fi của mình mà không cần cài đặt thêm gì. Tuy nhiên danh sách này với tuỳ từng loại modem/router có thể gặp tình trạng chậm, hoặc hiển thị cả những thiết bị đã ngắt kết nối từ lâu.

Một cách khác người dùng có thể thực hiện là sử dụng ứng dụng Fing. Người dùng có thể cài đặt Fing từ địa chỉ này cho hệ điều hành iOSAndroid.

Ngay sau khi cài đặt, Fing sẽ tiến hành quét toàn bộ các thiết bị đang sử dụng chung mạng Wifi với người dùng. Nếu phát hiện thiết bị lạ, cách dễ nhất có thể thực hiện là đổi mật khẩu Wi-fi ngay.Điểm hạn chế của Fing là chỉ có thể quét ra các thiết bị đang dùng chung mạng Wi-fi hoặc cắm dây mạng vào bộ phát Wi-fi. Nếu hệ thống mạng của người dùng được thiết kế theo dạng một modem tổng kết nối với nhiều bộ phát Wi-fi, Fing không thể nhận ra các thiết bị đang được kết nối với bộ phát Wi-fi khác.

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Nếu chúa keo, các bác lọc địa chỉ MAC, chỉ người nhà mình vào được. Khách tới hỏi, cứ cho pass thoải mái, còn vào được hay ko là do "mạng lỗi".

sammurai8

Búa Gỗ
Còn mình thì ai hỏi xin pass cũng cho và chưa đổi pass mấy năm nay rồi, xung quanh toàn là con cháu người trong nhà, mạng nhanh quá cũng chẳng làm gì. Mình không chơi game, chỉ lướt web, xem clip và lâu lâu down vài thứ. Mình có biết chút về mạng nên luôn tìm cách setup sao cho tận dụng được tối đa băng thông nhà mạng đã đăng kí, không tiếc tiền mua modem xịn thay cho loại nhà mạng cấp vì đôi khi mạng bị chậm do ta chưa tận dụng được hết băng thông chứ không phải do nhiều người xài. Mình đặt pass là cho nó có tính bảo mật chứ để free thì không an toàn mấy. Dĩ nhiên modem xịn nên có chức năng quản lí, những máy nào đang xài, xài bao nhiêu mình biết hết. Thời còn dùng ADSL thì còn ki bo chứ giờ dùng cáp quang rồi nên cứ vô tư :))

hoang1408

Búa Đá
không cho thì mất lòng mà cho thì 1 đồn 10 ,10 đồn 20 :)) ai cũng biết

Cafein

Búa Đá Đôi
Thời ADSL đã qua, cáp quang băng thông rộng nên cũng bớt kibo rồi, bây giờ ai xin pass là cho hết, chỉ sợ con router nó không chịu nổi nhiều thiết bị truy cập cùng lúc thôi :D

Teplice

Thành viên BQT
Mình hay dùng phần mềm kiểm tra cho nhanh.

Ví dụ: phần mềm Angry IP Scanner

Angry IP Scanner là công cụ đa nền tảng hoạt động trên Mac và Linux khá tốt vì công cụ dựa trên Java. Điều này có nghĩa là máy tính của bạn phải được cài đặt Java Runtime Environment. Công cụ này chỉ đơn giản là ping mỗi địa chỉ IP trong phạm vi lựa chọn và sau đó hiển thị kết quả cùng với các thông tin mà bạn yêu cầu trong cửa sổ Fetchers.

Để lựa chọn dãy địa chỉ để quét, bạn có thể nhập các địa chỉ này bằng tay hoặc click chọn nút IP và lựa chọn chính xác card mạng của bạn. Sau đó click vào menu dropdown để lựa chọn phạm vi, chẳng hạn như /26 sẽ quét lên 63 (/26 will scan up to 63), /24 sẽ quét lên 255 (/24 will scan up to 255).

Ngoài ra bạn cũng có thể lựa chọn danh sách tập tin địa chỉ IP của mình nếu muốn thiết lập phức tạp hơn.

Quá trình quét diễn ra khá nhanh vì chương trình quét sử dụng nhiều thread. Để xem kết quả của tất cả các địa chỉ đã quét, vào Tools => Preferences => Display và chọn "All scanned hosts", điều này sẽ hiển thị cho bạn biết các thiết bị khác có thể kết nối với kết nối mạng của bạn mà không hồi đáp với lệnh ping.

Angry IP Scanner có sẵn cả phiên bản Portable và phiên bản cài đặt.

Tải Angry IP Scanner.

ringhn9x

Gà con
Mình hay dùng phần mềm kiểm tra cho nhanh.

Ví dụ: phần mềm Angry IP Scanner

Angry IP Scanner là công cụ đa nền tảng hoạt động trên Mac và Linux khá tốt vì công cụ dựa trên Java. Điều này có nghĩa là máy tính của bạn phải được cài đặt Java Runtime Environment. Công cụ này chỉ đơn giản là ping mỗi địa chỉ IP trong phạm vi lựa chọn và sau đó hiển thị kết quả cùng với các thông tin mà bạn yêu cầu trong cửa sổ Fetchers.

Để lựa chọn dãy địa chỉ để quét, bạn có thể nhập các địa chỉ này bằng tay hoặc click chọn nút IP và lựa chọn chính xác card mạng của bạn. Sau đó click vào menu dropdown để lựa chọn phạm vi, chẳng hạn như /26 sẽ quét lên 63 (/26 will scan up to 63), /24 sẽ quét lên 255 (/24 will scan up to 255).

Ngoài ra bạn cũng có thể lựa chọn danh sách tập tin địa chỉ IP của mình nếu muốn thiết lập phức tạp hơn.

Quá trình quét diễn ra khá nhanh vì chương trình quét sử dụng nhiều thread. Để xem kết quả của tất cả các địa chỉ đã quét, vào Tools => Preferences => Display và chọn "All scanned hosts", điều này sẽ hiển thị cho bạn biết các thiết bị khác có thể kết nối với kết nối mạng của bạn mà không hồi đáp với lệnh ping.

Angry IP Scanner có sẵn cả phiên bản Portable và phiên bản cài đặt.

Tải Angry IP Scanner.
Thấy cách này của bạn đơn giản dễ dùng, để mình tải về dùng thử xem :)