Nhờ tư vấn - Cách boot usb cho Laptop Dell Vostro 15 3590-GRMGK1-i5? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Cách boot usb cho Laptop Dell Vostro 15 3590-GRMGK1-i5?

daovanhai

Búa Gỗ Đôi
Mình mới mua chiếc
Laptop Dell Vostro 15 3590-GRMGK1-i5
mà vọc vạch đủ kiểu vẫn không boot được từ usb ( usb 2.0), vào menu boot vẫn thấy nhận usb chế độ UEFI(máy này hình như chỉ có boot UEFI - nhưng vẫn không boot được, các pro ai biết chỉ giùm mình với -chỉnh trong menu boot máy hay do USB ạ?USB thì mình dùng loại 2.0 16G- sử dụng đủ phần mềm boot kể cả boot trên topic này, cắm cả cổng 2.0 & 3.0 của máy vẫn không được .

daovanhai

Búa Gỗ Đôi
Khả năng rất cao máy bạn chỉ boot Uefi
Bạn phải tạo Usb boot theo chuẩn Bootmgr or Grub2.Các Usb boot thông dụng hiện tại là Boot defaul Grub4Dos nên không vào đc
Mình vào menu boot của máy để chuyển chế độ legacy nhưng loại này không có , chỉ có boot UEFI thì fai, mình tạo usb boot theo UEFI mấy hướng dẫn trên các trang mạng diễn đàn những vẫn không được, ko biết bạn có file boot nào UEFI chuẩn gửi link mình với được ko , Mình cảm ơn nhiều!

daovanhai

Búa Gỗ Đôi
mình thực hiện như ban Mr PHU nhưng vẫn không được, một số hình ảnh mình đính kèm theo link trên facebook
" "

Sửa lần cuối:

daovanhai

Búa Gỗ Đôi
Với các đời máy này chỉ có boot Uefi bạn phải chuyển boot usb defaul là bootmgr bằng BootICE hay bạn tìm trong dđ bài viết của bạn @panwenfu có hd boot usb theo chuẩn Grub2
Chúc bạn thành công
Vẫn không boot dc bạn ah

daovanhai

Búa Gỗ Đôi
Vào bios bạn xem secure có bật ko , nếu có thì tắt đi
Xem legacy option có tắt ko , nếu tắt thì bạn mở lên thử
Đồng thời dùng ultraiso tạo usb boot format usb FAT32
==========
Cái hình # trên bạn up cho vui vậy thôi chắc là ko có ai thấy được gì đâu >
loại này hình như ko có chuẩn legacy bạn ah, hình trên bấm vào icon facebook trên góc "movi ketu" là thấy mà, mà option boot máy chỉ thấy only uefi, mình thử tăt secure trong bios vẫn ko dc

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Có cái video này , họ hướng dẫn cách khi vào Bios và chọn settings, đồng thời có cách test toàn bộ system của máy, bạn xem thao tác của họ, trước tiên là ngày tháng năm, phải thật chính xác, sau đó để tự nhiên cho máy chạy, phải rút hết tất cả thiết bị ngoại vi khi bạn chọn Diagnostic, tôi thấy họ tắt Secure boot và bật Legacy lên, nếu mình tắt secure boot và không bật Legacy thì nó có còn là UEFI hay không? Nếu nó bắt phải Turn on Secure boot khi chọn UEFI thì mình phải theo nó thôi bạn, cái chính là bạn có thấy được cái usb từ UEFI boot hay không?

How To Fix Dell No Boot Device / No Bootable Device / Boot Device Not Found / Exiting PXE ROM Laptop

Thêm video này nữa đây bạn:

Sửa lần cuối:

Mr PHU

Búa Gỗ Đôi
Vẫn không boot dc bạn ah
Trước tiên bạn phải kiểm tra chính xác đã tạo thành công usb boot defaul Grub2 chưa bằng các phần mềm test ví dụ như QemuBootTester...
Tắt máy/bấm nút nguồn nhanh tay nhấn F2 để vào Boot Menu xem có hiện usb k0?(Nếu ko hiện vào Menu boot Restore DefaulBios)
Ps:Bạn phải kt chính xác usb boot của bạn đã boot defaul là grub2 chưa?.Câc bản boot trên dđ đối máy này chỉ dùng ngắm thôi

Sửa lần cuối:

secpol

Rìu Chiến Bạc
Trước tiên bạn phải kiểm tra chính xác đã tạo thành công usb boot defaul Grub2 chưa bằng các phần mềm test ví dụ như QemuBootTester...
Tắt máy/bấm nút nguồn nhanh tay nhấn F2 để vào Boot Menu xem có hiện usb k0?(Nếu ko hiện vào Menu boot Restore DefaulBios)
Ps:Bạn phải kt chính xác usb boot của bạn đã boot defaul là grub2 chưa?.Câc bản boot trên dđ đối máy này chỉ dùng ngắm thôi
Các bản boot trên diễn đàn làm ra là để phù hợp cho 99% máy tính hiện nay. Còn trường hợp như của chủ thớt thì vẫn làm theo cách thông thường, nhưng sau khi làm xong phải change boot loader default.

caniquy

Búa Đá
mình thực hiện như ban Mr PHU nhưng vẫn không được, một số hình ảnh mình đính kèm theo link trên facebook
" "

mấy hình trên không thấy rỏ được {confused} , máy mình củng dell dâyUEFI hay Legacy đều có hổ trợ :rolleyes:, nếu như bạn cho mình cái hình sau khi khởi động trên máy tính nó báo gì?
và hình sau khi bấm f2/ dô giao diện bios mục Setting/ general /boot sequence ?

Mr PHU

Búa Gỗ Đôi
Các bản boot trên diễn đàn làm ra là để phù hợp cho 99% máy tính hiện nay. Còn trường hợp như của chủ thớt thì vẫn làm theo cách thông thường, nhưng sau khi làm xong phải change boot loader default.
Các bản boot trên dđ với boot defaul là Grub4Dos chỉ load đc tầm 90% các máy tính hiện tạ là nhiềui thôi bạn ạ.Vì thế nên tôi phải dùng boot Grub2,nó hỗ trợ tốt hơn chuẩn uefi.Còn 1 số main đặc biệt như Foxconn G31 hay các main đời cũ hơn lại phải chuyển sang boot bằng Grub4