Thảo luận - Các vấn đề chung của Windows và Kích hoạt Windows/Office | Page 11 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Các vấn đề chung của Windows và Kích hoạt Windows/Office

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi nghĩ có một số bạn là newbie vẫn chưa nắm rõ chuyện chép cái Spp là chép làm sao? Câu trả lời ở đây, các bạn chịu khó đọc kỹ thì sẽ làm được. Trước hết các bạn sau khi cài Win và Office, activated thành công rồi thì vào C:\Windows\Sytem32\spp chep SPP ra nơi khác, copy và paste bình thường nhé, không cần dùng lệnh gì cả.

Dưới đây là thao tác của tôi khi đã cài xong bản 2019, giờ muốn trở lại bản Office 365, tôi đã có chép để dành SPP của Win và Office 365 trước đó rồi.

Trước hết uninstall bản cũ với Revo:

6693

6694

6695

6696

Restart máy lại, bây giờ bắt đầu chép từ folder SPP mà bạn đã lưu lại trước đó vào máy, bạn mở CMD, run as admin và type lệnh: net stop sppsvc rồi nhấn enter, bạn phải thấy 2 dòng kế tiếp hiện ra dưới 2 lệnh đó, y như trong hình dưới đây:

6697

Bắt đầu chép như hình:

6698

Dưới đây là các hình thông báo từ Win khi bạn chọn copy:

6699

Click yes cho hình trên:

6700

Check box và click Yes cho hình trên

6701

Click vào Replace the files in the destination cho hình trên:

6702

Check box và click vào Continue cho hình trên, sau khi đã chép xong thì vào lại giao diện CMD khi nãy, type tiếp lệnh: net start sppsvc

Các bạn lưu ý hai dòng thông báo hiện thêm ra dưới lệnh net start, nó phải giống y như hình trên thì phần chép từ SPP của các bạn mới thành công, nếu lỗi thì nó sẽ báo Error 5, thường là bị non-core đó. Đến đây là xong rồi, tắt CMD. nếu bạn có Tools MsAct Plus thì vào check lại key xem đã có chưa, ví dụ như hình dưới đây:

Tôi đã thử chép trước rồi cài Office sau, thử mấy lần đều thành công, riêng cho Win thì có bản được, có bản không. Các bạn hãy thử một lần cho biết nhe.

Thân chúc các bạn thành công!

P/s: Tôi còn thiếu đính kèm link bài viết của cháu @NGHEO, sẽ bổ sung sau nhe các bạn.

Link bản Office 365 Retail tôi lấy từ đây:

https://vn-z.vn/threads/link-tai-of...tai-tu-ms-va-tu-active-voi-key-con-song.9778/

Sửa lần cuối:

optichoang

Rìu Vàng Đôi
Tôi nghĩ có một số bạn là newbie vẫn chưa nắm rõ chuyện chép cái Spp là chép làm sao? Câu trả lời ở đây, các bạn chịu khó đọc kỹ thì sẽ làm được. Trước hết các bạn sau khi cài Win và Office, activated thành công rồi thì vào C:\Windows\Sytem32\spp chep SPP ra nơi khác, copy và paste bình thường nhé, không cần dùng lệnh gì cả.

Dưới đây là thao tác của tôi khi đã cài xong bản 2019, giờ muốn trở lại bản Office 365, tôi đã có chép để dành SPP của Win và Office 365 trước đó rồi.

Trước hết uninstall bản cũ với Revo:

Xem phần đính kèm 6693

Xem phần đính kèm 6694

Xem phần đính kèm 6695

Xem phần đính kèm 6696

Restart máy lại, bây giờ bắt đầu chép từ folder SPP mà bạn đã lưu lại trước đó vào máy, bạn mở CMD, run as admin và type lệnh: net stop sppsvc rồi nhấn enter, bạn phải thấy 2 dòng kế tiếp hiện ra dưới 2 lệnh đó, y như trong hình dưới đây:

Xem phần đính kèm 6697

Bắt đầu chép như hình:

Xem phần đính kèm 6698

Dưới đây là các hình thông báo từ Win khi bạn chọn copy:

Xem phần đính kèm 6699

Click yes cho hình trên:

Xem phần đính kèm 6700

Check box và click Yes cho hình trên

Xem phần đính kèm 6701

Click vào Replace the files in the destination cho hình trên:

Xem phần đính kèm 6702

Check box và click vào Continue cho hình trên, sau khi đã chép xong thì vào lại giao diện CMD khi nãy, type tiếp lệnh: net start sppsvc

Các bạn lưu ý hai dòng thông báo dưới lệnh net start, đó phải giống y như hình trên thì phần chép từ SPP của các bạn mới thành công, nếu lỗi thì nó sẽ báo Error 5, thường là bị non-core đó. Đến đây là xong rồi, tắt CMD. nếu bạn có Tools MsAct Plus thì vào check lại key xem đã có chưa, ví dụ như hình dưới đây:

Tôi đã thử chép trước rồi cài Office sau, thử mấy lần đều thành công, riêng cho Win thì có bản được, có bản không. Các bạn hãy thử một lần cho biết nhe.

Thân chúc các bạn thành công!

P/s: Tôi còn thiếu đính kèm link bài viết của cháu @NGHEO, sẽ bổ sung sau nhe các bạn.

Link bản Office 365 Retail tôi lấy từ đây:

https://vn-z.vn/threads/link-tai-of...tai-tu-ms-va-tu-active-voi-key-con-song.9778/
Bác lại phá máy nữa rồi ,nếu mình ko dán 2 dòng lệnh đó có được ko bác ,hôm bữa em cũng làm giống như bác nhưng ko dán 2 dòng lệnh

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Bác lại phá máy nữa rồi ,nếu mình ko dán 2 dòng lệnh đó có được ko bác ,hôm bữa em cũng làm giống như bác nhưng ko dán 2 dòng lệnh
Nên dán 2 dòng lệnh stop & start đó và ở giữa 2 dòng lệnh đó là copy :)
Còn các thông báo của sau 2 dòng đó không ảnh hưởng đến việc copy.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

À lần này tôi làm sao thì tường thuật lại y như vậy, mấy hôm trước có làm bản nào đó, bản đó thì tôi không có dùng lệnh từ CMD, hình như là vụ chuyển từ 1903 sang LTSC thì phải.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu @iuminhtriit, bác vẫn còn thắc mắc cái vụ key O365 bị đòi nên chiều nay bác tìm lại một bản backup của Win và O365 từ cuối năm 2018, restore lại và thao tác xoá O365 rồi cài O2019 xem có cần phải làm các bước từ cái tools C2R và xoá trong Registry hay không?
Vì đã có kinh nghiệm với lần làm trước nên lần này bác chọn disconnect cái acc trước, sau đó uninstall nó với soft Revo rồi Advance Scan, restart máy lại và cài 2019 RT, cuối cùng chép file backup vào lại MsAct Plus thì activate được rồi cháu. Lần trước làm đủ thứ vì thần hồn nát thần tính, nghe cháu nói khó khăn quá nên bác mới làm thêm mấy cái thao tác từ tools C2R và mò trong Registry.
Vậy với bản 365 như dạng này thì làm nhanh gọn, bên cái máy kia của cháu làm chắc là bản 365 cài theo dạng khác nên nó rắc rối, cái đó chắc phải dùng tools hay code xoá registry mới xong.

Dưới đây là một số hình ảnh minh hoạ:

6705

6706

6709

6707

6708

6710

6711

6712

6713

6714

Vậy cháu thấy có phải bác muốn phá máy không? Chuyện gì chưa rõ ràng thì phải làm cho đến nơi đến chốn, mình mới thử có một lần mà nói nhăng, nói cuội thế nào cũng bị người ta cười chê, vì vậy chắc cái máy của bác chắc nó sớm đi chầu ông bà rồi.
Khi nào có dịp cháu thử lại xem nhé.

iuminhtriit

Thích mượn tiền và hay quên
Cháu @iuminhtriit, bác vẫn còn thắc mắc cái vụ key O365 bị đòi nên chiều nay bác tìm lại một bản backup của Win và O365 từ cuối năm 2018, restore lại và thao tác xoá O365 rồi cài O2019 xem có cần phải làm các bước từ cái tools C2R và xoá trong Registry hay không?
Vì đã có kinh nghiệm với lần làm trước nên lần này bác chọn disconnect cái acc trước, sau đó uninstall nó với soft Revo rồi Advance Scan, restart máy lại và cài 2019 RT, cuối cùng chép file backup vào lại MsAct Plus thì activate được rồi cháu. Lần trước làm đủ thứ vì thần hồn nát thần tính, nghe cháu nói khó khăn quá nên bác mới làm thêm mấy cái thao tác từ tools C2R và mò trong Registry.
Vậy với bản 365 như dạng này thì làm nhanh gọn, bên cái máy kia của cháu làm chắc là bản 365 cài theo dạng khác nên nó rắc rối, cái đó chắc phải dùng tools hay code xoá registry mới xong.

Dưới đây là một số hình ảnh minh hoạ:

Vậy cháu thấy có phải bác muốn phá máy không? Chuyện gì chưa rõ ràng thì phải làm cho đến nơi đến chốn, mình mới thử có một lần mà nói nhăng, nói cuội thế nào cũng bị người ta cười chê, vì vậy chắc cái máy của bác chắc nó sớm đi chầu ông bà rồi.
Khi nào có dịp cháu thử lại xem nhé.

- Dạ, họ không phải dùng office 365 hay đã từng dùng office 365 và máy mới cài lại, họ cài office từ trang tải của topic. nhưng con không rõ là họ tải bản nào, lúc vào thì thấy key VL add vào và đã actived.
- Con kiểm tra trong Control panel - uninstall - program không có cài office nào khác.
- Kiểm tra trong setting - app thì có: "Microsoft Office for Desktop" nhưng nó chỉ có 45MB thì phải, con uninstall nó.
- Lỗi ở đây là: cứ mở word - excel - pp lên thì nó bắt active office 365, mặc dù không có cài, và tắt thông báo active thì coi như bình thường, đã actived office 2016.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác ơi ví dụ chép thư mục 2.0 xong mà chạy lệnh start spp bị lỗi 5 thì có cách xử lý không. Với lại thư mục 2.0 nó gồm cả win và office đúng ko ạ.

Đúng rồi cháu, trong 2.0 gồm cả Win và Office. Nếu cùng cài lại bản trước đó đã cài thì không sao, nếu cài bản Win khác thì nó đâu có activate được, thí dụ 2.0 là của Win Pro và 2016, cháu cài lại bản Win Ent thì làm sao được? Nó chỉ activate cho cái O2016 thôi nếu cháu cài lại bản đó, còn bản Win Ent thì cháu phải đăng mẫu nhờ giúp kích hoạt tại các topic ?????

Còn về cái error 5, nếu cháu để yên cái folder SPP của bản Win mới cài, rồi cháu chép đè vào folder 2.0 thì bác nghĩ nó không bị vụ error 5, khi cháu đem xoá bỏ cái folder SPP origin, chép cái mới toanh vào thì nó bị error 5, cháu ráng thao tác làm sao đừng để bị lỗi 5. Lỗi này sửa rất mất thời gian. Cháu thử cấp quyền Full control cho nó, từ cái SPP origin, cháu vào Properties\chọn tab Security, chọn Edit và check hết các box cho từng mục, , phải làm cho tất cả các list, ngoại trừ cái Create Owner, có làm đi chăng nữa nó cũng trở về trống không. Sau khi sửa xong thì chạy lại lệnh net start không bị lỗi nữa. Bác thao tác trên máy bác như vậy đó, còn phải chờ ý kiến của các bạn Pro mà đáng nói nhất là cháu @dungltcd, chính cháu ấy đã hướng dẫn cho bác nên bác không dám múa rìu qua mắt thợ đâu cháu ơi.

Sửa lần cuối:

dungltcd

Lạt Ma
Đúng rồi cháu, trong 2.0 gồm cả Win và Office. Nếu cùng cài lại bản trước đó đã cài thì không sao, nếu cài bản Win khác thì nó đâu có activate được, thí dụ 2.0 là của Win Pro và 2016, cháu cài lại bản Win Ent thì làm sao được? Nó chỉ activate cho cái O2016 thôi nếu cháu cài lại bản đó, còn bản Win Ent thì cháu phải đăng mẫu nhờ giúp kích hoạt tại các topic ?????

Còn về cái error 5, nếu cháu để yên cái folder SPP của bản Win mới cài, rồi cháu chép đè vào folder 2.0 thì bác nghĩ nó không bị vụ error 5, khi cháu đem xoá bỏ cái folder SPP origin, chép cái mới toanh vào thì nó bị error 5, cháu ráng thao tác làm sao đừng để bị lỗi 5. Lỗi này sửa rất mất thời gian. Cháu thử cấp quyền Full control cho nó, từ cái SPP origin, cháu vào Properties\chọn tab Security, chọn Edit và check hết các box cho từng mục, , phải làm cho tất cả các list, ngoại trừ cái Create Owner, có làm đi chăng nữa nó cũng trở về trống không. Sau khi sửa xong thì chạy lại lệnh net start không bị lỗi nữa. Bác thao tác trên máy bác như vậy đó, còn phải chờ ý kiến của các bạn Pro mà đáng nói nhất là cháu @dungltcd, chính cháu ấy đã hướng dẫn cho bác nên bác không dám múa rìu qua mắt thợ đâu cháu ơi.
Hì Bác cứ bảo cháu là Pro cháu ngại lắm. Bác làm hơi khác cháu một tý, mặc dù vẫn ở phần Sercurity setting Vậy coi như cách này là của bác rồi Bác ạ.

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Vâng ạ, cháu hiểu mình sai ở đâu rồi ạ, hôm trước cháu xóa cái thư mục 2.0 default đi, rồi chép cái mới toanh vào, mà bản win cũng không đúng như cũ, nên khi start spp nó bị lỗi 5, cháu cũng vào regedit phân quyền cho nó theo cách trên mà vẫn không chạy được. Bí quá cháu đành cài lại, để mai chiều cháu rảnh rỗi lại gài pan như vậy nữa xem mình có sửa theo hướng dẫn của Bác được không. Sáng giờ cháu bận quá không kịp xem tin nhắn Bác gửi cháu nữa. :)

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu @iuminhtriit, bác nhớ lại rồi cháu, thường thì ở bên đây khi mua máy mới, họ có cài sẵn O365 cho mình dùng thử, hồi đó cứ mua về là bác uninstall hết với soft Revo rồi cài lại bản Office khác bình thường. Thời đó bác chưa biết gì về MsActBackup, MsActPlus, lúc đó chỉ biết cài bản Office 2007 với key có sẵn thôi cháu. Máy của bạn kia không biết nguyên do từ đâu mà lại dính cái O365 đó. Từ cái link download ở topic đó không có bản O365, có thể bạn ấy dùng tools nào đó, có cái tools Office Tools, cái này thì cài được Office 365 nhưng là dạng Mondo gì đó cháu à.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn @optichoang thân mến, thấy bạn cũng thích phá máy và hay chia sẻ với tôi. Hôm nay tôi chia sẻ lại với bạn cách dùng folder SPP của bản LTSB-2016 để kích hoạt cho bản LTSC-2019. Cách này hơi bất tiện, nó chỉ đúng khi bạn đã cài bản LTSB vào máy trước đó và cài lại bản LTSC, hiện tại tôi đã có bản LTSB với key OEM, giờ đem thử vô bản LTSC như sau, nhớ chép SPP của LTSC ra lưu lại trước nha bạn.

1- Mở CMD, run as admin, type: net stop sppsvc

Bạn làm thao tac này trước: vào skus của LTSC, rename hay delete csvlk-pack và EnterpriseS, sau đó mới chép 2 items này từ skus của LTSB vào, nó sẽ đi một lèo luôn. Hôm qua tôi bị kẹt ở chổ này, mất nhiều thời gian mới tìm ra nguyên nhân, khi mình chép đè nó không cho, nó cứ kêu mình skip, thế là không thành công.

2- Chép tiếp folder 2.0 LTSB vào Store LTSC

3- Type: net start sppsvc, đợi successfully, tắt CMD.

4- Restart máy, mở lại Activation bạn có hình sau:

6800

Cách này là của người không chuyên như tôi và bạn phá máy cho vui, tôi biết sẽ có bạn Pro vào giúp thêm đó bạn. Bạn thử làm theo xem sao nhé.

P/s: Nói lại cho rõ việc delete csvlk-pack và EnterpriseS trong Skus của bản LTSC, khi làm thì tôi chọn rename cả 2 folder cũ, nên vẫn copy và paste từ bản LTSB vào được, còn delete thì không được theo phản ánh của bạn @optichoang, các bạn có thể chọn Move 2 cái đó ra ngoài desktop, hoặc dùng cách Take Ownership theo ý kiến của bạn @dungltcd, hoặc cấp quyền cho nó từ Properties\Security\...

Sửa lần cuối:

optichoang

Rìu Vàng Đôi
Bạn @optichoang thân mến, thấy bạn cũng thích phá máy và hay chia sẻ với tôi. Hôm nay tôi chia sẻ lại với bạn cách dùng folder SPP của bản LTSB-2016 để kích hoạt cho bản LTSC-2019. Cách này hơi bất tiện, nó chỉ đúng khi bạn đã cài bản LTSB vào máy trước đó và cài lại bản LTSC, hiện tại tôi đã có bản LTSB với key OEM, giờ đem thử vô bản LTSC như sau, nhớ chép SPP của LTSC ra lưu lại trước nha bạn.

1- Mở CMD, run as admin, type: net stop sppsvc

Bạn làm thao tac này trước: vào skus của LTSC, rename hay delete csvlk-pack và EnterpriseS, sau đó mới chép 2 items này từ skus của LTSB vào, nó sẽ đi một lèo luôn. Hôm qua tôi bị kẹt ở chổ này, mất nhiều thời gian mới tìm ra nguyên nhân, khi mình chép đè nó không cho, nó cứ kêu mình skip, thế là không thành công.

2- Chép tiếp folder 2.0 LTSB vào Store LTSC

3- Type: net start sppsvc, đợi successfully, tắt CMD.

4- Restart máy, mở lại Activation bạn có hình sau:

Cách này là của người không chuyên như tôi và bạn phá máy cho vui, tôi biết sẽ có bạn Pro vào giúp thêm đó bạn. Bạn thử làm theo xem sao nhé.
Dạ nếu mai em rãnh em làm thử như bác xem như nào để trải nghiệm và học hỏi ,chứ em ko sợ hư ổ cứng đâu hiện tại em dung tới 2 thanh Nvme 970pro 512,có điều em ko có key OEM của LTSB với lại em thấy cách này bác tìm tòi hay quá không ngờ tới còn cách này active LTSC ,cám ơn bác dễ làm bác

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Dạ nếu mai em rãnh em làm thử như bác xem như nào để trải nghiệm và học hỏi ,chứ em ko sợ hư ổ cứng đâu hiện tại em dung tới 2 thanh Nvme 970pro 512,có điều em ko có key OEM của LTSB với lại em thấy cách này bác tìm tòi hay quá không ngờ tới còn cách này active LTSC ,cám ơn bác dễ làm bác

Key OEM của LTSB đây, cái này hôm trước cháu @dungltcd cho tôi đó:

7GN97-FQ6DF-QBMYV-28KM2-76FCK

7KK6K-4NDVV-HTVGG-QDVQC-3YJWX

7DNJW-JKTTC-TP8WH-P9GQ6-238WX

Không phài tôi tìm tòi đâu bạn, hôm qua có một bạn nhắn vào inbox hỏi tôi câu đó, thế là tôi lại phải đi tìm và mò, mới đầu làm mãi không được, sau mới biết là ở chổ copy bị skip, mà tôi cũng không hiểu lắm, khi mình đã chép skus của 2016 rồi nhưng sao nó vẫn hiện là 2019 với key của 2016?

dungltcd

Lạt Ma
Key OEM của LTSB đây, cái này hôm trước cháu @dungltcd cho tôi đó:

7GN97-FQ6DF-QBMYV-28KM2-76FCK

7KK6K-4NDVV-HTVGG-QDVQC-3YJWX

7DNJW-JKTTC-TP8WH-P9GQ6-238WX

Không phài tôi tìm tòi đâu bạn, hôm qua có một bạn nhắn vào inbox hỏi tôi câu đó, thế là tôi lại phải đi tìm và mò, mới đầu làm mãi không được, sau mới biết là ở chổ copy bị skip, mà tôi cũng không hiểu lắm, khi mình đã chép skus của 2016 rồi nhưng sao nó vẫn hiện là 2019 với key của 2016?
Mấy key này không phải của cháu đâu bác, mấy key này nằm trong Lô key OEM khủng đó bác. Lô key này nhiều người tìm ra nhưng người share ra đầu tiên ở VNZ là Quang Đạt bác ạ.
Nguyên nhân của việc restore LTSC thành công bằng tokens của LTSB là do sự trùng lặp của Edition ID của 2 bản này đó bác, một cách đánh lừa window.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Mấy key này không phải của cháu đâu bác, mấy key này nằm trong Lô key OEM khủng đó bác. Lô key này nhiều người tìm ra nhưng người share ra đầu tiên ở VNZ là Quang Đạt bác ạ.
Nguyên nhân của việc restore LTSC thành công bằng tokens của LTSB là do sự trùng lặp của Edition ID của 2 bản này đó bác, một cách đánh lừa window.

Cách của bác làm ở trên là cách tầm thường, bác nghe nói người ta có bộ code Skus gì đó, dùng LTSC 2019 và điền trực tiếp key OEM 2016 vào là activate được luôn, không phải ai cũng có folder 2.0 của LTSB-2016. Cháu có biết gì về phương pháp này không?