Thảo luận  Các bước căn bản để tạo Win10PE từ tools WinBuilder-WIN10XPE, mời các Pro vào góp ý thêm.

Hoang Duch2
Thân chào các bạn, hôm qua bạn @@sec0 có đề nghị tôi mở thêm một topic khác với chủ đề hướng dẫn cách tạo Win10XPE, tôi sẽ hướng dẫn lại các bước căn bản và vì ở ĐÂY có các Pro đã chia sẻ trước đó rồi, nên nếu bạn nào có thêm thắc mắc thì có thể vào lại các cmt trước đó để tìm hiểu thêm và hy vọng @lvt491, @Le Duc 287, @trungminh có thời gian rỗi để hổ trợ các bạn.

Update ngày 02/02/2023 Link bản mới nhất Win10XPE Project -2023-02-01,
các bạn load về, sau đó chạy giải nén file 001 là có luôn nguyên folder:

https://www.tenforums.com/software-apps/182581-win10xpe-build-your-own-rescue-media-2-a.html

Hoặc ở đây:

https://github.com/ChrisRfr/Win10XPE/releases/tag/Win10XPE_2023-08-23

Download Source code zip file từ link của github.com, sau đó giải nén 001 là có nguyên folder.

Link bản XPE ngày 16/01/2021:

http://win10se.cwcodes.net/Compressed/index.php

Khi click vào link nó sẽ hiện ra như hình:

Ở hình trên, các bạn click vào Win10XPE, load về và giải nén, đây là bản mới nhất ngày 16/01/2021, các bạn cũng thấy các bản Windows mà nó hổ trợ như trong phần đóng khung hình chữ nhật bên dưới, tôi làm với bản Win 2004 và cũng tạm đầy đủ .

Sau khi giải nén ta có folder và files như hình, lưu ý tôi chép vào partition khác trên ổ cứng, không chép vào C: nhe các bạn:

Các bạn lưu ý cmt của @trungminh như hình dưới đây nhé:

Right-click vào Win10XPE.exe, run as admin ở hình trên ta có giao diện sau:

Từ chổ mũi tên, click vào đó và chọn load về bản Windows phù hợp ở giao diện dưới này, chọn bản nào thì các bạn xem lại ở hình đầu tiênở bên trên, phần đóng khung hình chữ nhật lớn bên tay phải của hình:

Riêng tôi thì tôi chọn bản Win2004 như hình dưới đây:

Sau khi load bản WIN2004 về tôi cũng giải nén vào part J: như hình dưới:

Vào lại giao diện Win Builder XPE:

Click vào chổ mũi tên tìm tới folder chứa Win2004 đã giải nén trước đó, ta có hình sau:

Tôi sẽ ngưng cmt ở đây, mời các bạn xem cmt kế tiếp....

Các bạn vui lòng kéo xuống dưới, xem tiếp từ cmt #9 trở đi, tôi vừa thực hành, vừa chụp hình cho thực tế nên không post hết 1 lần vào đây được. Cảm ơn các bạn đã theo dõi.

Update: Có một bài viết của @trungminh rất chi tiết và vô cùng hữu ích cho các bạn từ link dưới đây, mời các bạn vào tham khảo nhé:

Update ngày 16/04/2021: các bạn xem thêm nội dung bổ sung về cách add NFW x3 tại cmt #2 nhé.

Sửa lần cuối:
Trả lời

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Trong win Pe wimbuilder hiện tại khi vào win pe chỉ nhận độ phân giải màn hình (DPI) là 100% vì vậy nhiều máy với độ phân giải là 2k, 4k ..... thì icon hiển thị rất nhỏ.mình đã thực hiện chỉnh DPI lên 125% trong Reg thì có sự thay đổi khi nhận màn hình tuy nhiên win Pe không tự nhận diện độ phân giải DPI phù hợp lên những máy nhận 1024-768 thì icon lại rất to chiếm hết màn hình. Những bạn có kinh nghiệm về vẫn đề này xin chia sẻ kinh nghiệm làm sao để màn hình khi load vào tự nhận DPI phù hợp. cảm ơn mọi người.

Core (reg cấu hình mặc định)
Mã:
;Desktop_fix
[HKEY_CURRENT_USER\Control Panel\Desktop]
"MouseWheelRouting"=dword:00000002
"UserPreferencesMask"=hex:96,3e,03,80,12,00,00,00
"DesktopDPIOverride"="-2"
"Win8DpiScaling"=dword:00000001
"LogPixels"=dword:00000060

Mình có tham khảo trên web nhưng chưa hiểu hết đc cánh thức fix màn hình

Mã:
[HKEY_CURRENT_USER\Control Panel\Desktop]
"LogPixels"=-
"Win8DpiScaling"=dword:00000000

[-HKEY_CURRENT_USER\Control Panel\Desktop\PerMonitorSettings]

[HKEY_CURRENT_USER\Control Panel\Desktop\WindowMetrics]
"AppliedDPI"=dword:00000078

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Theo em thì vụ DPI này bác phải dùng code rồi, ví dụ = autoit chẳng hạn. Còn code như nào thì em chưa biết ^^.
Cảm ơn bạn
Về core cũng nghiên cứu qua nhưng chưa thực hiện được bạn ạ, bạn chuyên về Autoit bạn xem giúp mình với nhé.
Mình cũng xem qua một số bản win Pe và windows chính thì khi vào trong win nó tự động chỉnh DPI cho phù hợp với màn hình vì vậy mình nghĩ có chế độ tự động load DPI bằng regedit ví dụ như (lastloadDPI=word: 00000060 (DPI: 60=100% hoặc 78=125% hoặc 90=150%) bạn ạ,mình đang tìm xem core nào chịu trách nhiệm load và chỉnh DPI đó bạn.

Sửa lần cuối:

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Mình cũng không dành về Autoit lắm có lệnh load DPI như này bạn xem có hoạt động không
Mã:
# -1 == 0xFFFFFFFF in DWord == 100% DPI scaling
# 0 = default setting of the screen (can be 125%!)
# 1 = default settings + 1
# 2 = default settings + 2
$dpiValue = -1

$activeMonitorsRegPath = "HKCU:\Control Panel\Desktop\PerMonitorSettings"
$genericMonitorsList = Get-ChildItem HKLM:\System\CurrentControlSet\Control\GraphicsDrivers\ScaleFactors

Write-Host( [string]::Format("Found {0} ScaleFactors monitors",$genericMonitorsList.Length));

foreach ($genericMonitor in $genericMonitorsList){

$tempRegPath = $activeMonitorsRegPath + '\' + $genericMonitor.PsChildname;

# if registry KEY already exists
    if (Test-Path -Path $tempRegPath) {

Write-Host('Updating value for monitor - ' + $genericMonitor.PsChildname)

# update existing-item DPI's value
        Set-ItemProperty -Path $tempRegPath -Name 'DpiValue' -Value $dpiValue –Force

} else {

Write-Host('Creating new key and value for monitor - ' + $genericMonitor.PsChildname)

# create new key under PerMonitorSettings
        New-Item -Path $activeMonitorsRegPath -Name $genericMonitor.PsChildname –Force | Out-Null

# create new value
        New-ItemProperty  -Path $tempRegPath -Name 'DpiValue' -PropertyType DWord -Value $dpiValue –Force  | Out-Null
    }
}

$genericMonitorsList.Close();
$genericMonitorsList = $null;

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Hiện tại sau mấy ngày nghiên cứu đã tìm ra đc cớ chế load DPI tự nhận độ phân giải màn hình phù hợp khi load với máy đời cao màn 2k, 4k và máy màn hỗ trợ 1024-768 (đã rất ok)

Thank bạn (Ivt491) đã gợi ý (đôi khi chỉ cần ý tưởng)
Theo em thì vụ DPI này bác phải dùng code rồi, ví dụ = autoit chẳng hạn. Còn code như nào thì em chưa biết ^^.

Le Duc 287

Rìu Vàng
các bác ace cho cháu cho mình hỏi làm sao để thay đổi dung lượng ổ X trên winpe. cháu mình có bản winpe build lâu rồi ngày đó dể ổ x có 2GB và ổ ramdisk giờ ngại build lại muốn thay đổi dung lượng ổ x không biết có cách nào không
Update: mình đã fix được rồi sửa registry file SYSTEM trong ...\11XPE.wim\Windows\System32\config\SYSTEM
hướng dẫn luôn cho các bác:
I MỞ FILE .WIM BẰNG 7-ZIP COPY SYSTEM trong Windows\System32\config\ RA THƯ MỤC Nào đó
II Bạn cần chỉnh sửa registry của WinPE để thay đổi giá trị WinPECacheThreshold.
1 Tải hive SYSTEM của WinPE
Mở regedit.exe.
Chọn HKEY_LOCAL_MACHINE.
Vào menu File > Load Hive.
Duyệt đến thư mục chứa tập tin SYSTEM.
Đặt tên cho hive này, ví dụ WinPE_SYSTEM.
Chỉnh sửa khóa registry:
Điều hướng đến khóa HKEY_LOCAL_MACHINE\WinPE_SYSTEM\ControlSet001\Services\FBWF.
Tìm giá trị WinPECacheThreshold và thay đổi giá trị này thành kích thước mong muốn. Để tạo ổ X: với kích thước 128GB, bạn đặt giá trị này thành 0x00020000 (128 * 1024, tính bằng MB).
2 Dỡ tải hive SYSTEM:
Chọn HKEY_LOCAL_MACHINE\WinPE_SYSTEM.
Vào menu File > Unload Hive.
3 Thay file SYSTEM vào ...\11XPE.wim\Windows\System32\config
là ok

Sửa lần cuối:

Le Duc 287

Rìu Vàng
Xin thứ lỗi cho câu trả lời muộn của tôi.
Vào cuối tuần, tôi có nhiều thời gian hơn.

Ventoy rất đơn giản và rất tốt, nhưng tôi muốn khởi động với Secure Boot được kích hoạt và Ventoy không thể.

Ví dụ: Macrium Reflect chỉ chạy một ứng dụng (sao lưu).
MCboot, Sergei Strelec, Anhdv và những người khác có thể chạy nhiều ứng dụng, chúng là ISO đa chức năng.

ILKO (itaushanov), nhà phát triển của WinsetupFromUSB viết để trả lời câu hỏi về Sergei Strelec: http://www.winsetupfromusb.com/supported-sources/comment-page-18/

"Could you please add Sergei_Strelec recovery iso to your support. It dosn’t have your normal boot files and winsetupfromusb wont accecpt it".

ILKO:
"It’s Microsoft’s default files and locations, not mine.
That source uses heavily modified/customized boot structure which cannot be easily supported in multiboot, plus that structure can change at any moment wasting all eventual efforts to support it".

Tôi có các thư mục và tệp đã chọn từ MCboot. iso

Xem phần đính kèm 52229

vào thư mục gốc của USB WINSETUP của ổ đĩa.

Xem phần đính kèm 52230

Trong thư mục Nguồn, tôi chỉ xóa WinPE11 và những người khác.

Sau đó, tôi đã thêm nhiều thư mục và tệp từ Anhdv. iso, Sergei Strelec. iso và Win10XPE. iso.

Các tệp bcd cần được điều chỉnh.
Lâu rồi tôi không ib trong 4rum. Tôi dùng ventoy
Secure Boot State On
Vẫn boot bình thường mà. Bạn nên xem
https://ventoy.net/en/doc_news.html
để hiểu hết về ventoy. Có hướng dẫn Secure Boot nhé. Tôi test nhiều máy rồi đều boot ok.
Máy khác tôi không rõ máy của tôi chỉ cần làm theo hướng dẫn một lần lần sau các usb boot ventoy khác nhau đều boot ok.
Bạn xem hướng dẫn chi tiết tại đây nhé.
bạn nên cập nhật ventoy mới nhất theo home thì hỗ trợ Secure Boot từ bản 1.0.07

Sửa lần cuối:

Le Duc 287

Rìu Vàng
Trong WIN10XPE, ổ đĩa Boot (X): có kích thước 1. 00 GB.

Khi tôi đã khởi động một số chương trình và trình quét vi-rút, khởi động (X): gần như đầy.

Tôi có thể thay đổi kích thước theo cách thủ công sau khi xây dựng không?
nay mới đọc bài viết này của bạn. bạn làm theo các nào vậy tôi đã thay đổi ổ x lên 128GB bằng cách chỉnh registry bạn làm theo cách nào chia sẻ cho ace trong 4 rum tham khảo

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
các bác ace cho cháu cho mình hỏi làm sao để thay đổi dung lượng ổ X trên winpe. cháu mình có bản winpe build lâu rồi ngày đó dể ổ x có 2GB và ổ ramdisk giờ ngại build lại muốn thay đổi dung lượng ổ x không biết có cách nào không
Update: mình đã fix được rồi sửa registry file SYSTEM trong ...\11XPE.wim\Windows\System32\config\SYSTEM
hướng dẫn luôn cho các bác:
I MỞ FILE .WIM BẰNG 7-ZIP COPY SYSTEM trong Windows\System32\config\ RA THƯ MỤC Nào đó
II Bạn cần chỉnh sửa registry của WinPE để thay đổi giá trị WinPECacheThreshold.
1 Tải hive SYSTEM của WinPE
Mở regedit.exe.
Chọn HKEY_LOCAL_MACHINE.
Vào menu File > Load Hive.
Duyệt đến thư mục chứa tập tin SYSTEM.
Đặt tên cho hive này, ví dụ WinPE_SYSTEM.
Chỉnh sửa khóa registry:
Điều hướng đến khóa HKEY_LOCAL_MACHINE\WinPE_SYSTEM\ControlSet001\Services\FBWF.
Tìm giá trị WinPECacheThreshold và thay đổi giá trị này thành kích thước mong muốn. Để tạo ổ X: với kích thước 128GB, bạn đặt giá trị này thành 0x00020000 (128 * 1024, tính bằng MB).
2 Dỡ tải hive SYSTEM:
Chọn HKEY_LOCAL_MACHINE\WinPE_SYSTEM.
Vào menu File > Unload Hive.
3 Thay file SYSTEM vào ...\11XPE.wim\Windows\System32\config
là ok
Bác có thực hành theo hướng dẫn của cháu nhưng tới bước đặt giá trị thì bác không làm được, cháu hướng dẫn cho bác nhé:

Le Duc 287

Rìu Vàng
Bác có thực hành theo hướng dẫn của cháu nhưng tới bước đặt giá trị thì bác không làm được, cháu hướng dẫn cho bác nhé:
bác click đúp vào WinPECacheThreshold thay giá trị bác mong muốn. Thường win người dùng bình thường nhiều nhất 128GB PHẢI KHÔNG BÁC VẬY BÁC THAY GIÁ TRỊ Value data thành 20000 là 128GB,
Các giá trị khác:
1GB LÀ 400
2GB LÀ 800
4GB LÀ 1000
8GB LÀ 2000
16GB LÀ 4000
32GB LÀ 8000
64GB LÀ 10000
cháu nghĩ 128GB là quá thừa để chạy winpe lên cháu chỉ để 128GB thôi. Bác có thể nhân đôi giá trị 128GB lên nếu muốn dể 256GB
256GB LÀ 40000
KHI BÁC ĐỂ Ổ X NHIỀU GB MÀ KHÔNG TẠO Ramdisk thì khi chạy ứng dụng %temp% ở ổ X giống như trên win chính LUÔN giúp cho bác có full ram để chạy ứng dụng. dù bác để 256GB ĐI NỮA MÀ RAM BÁC CÓ 8GB thì nó cũng chỉ full ram là 8GB THÔI. ĐẶT WinPECacheThreshold LÀ ĐỂ PHÙ HỢP VỚI NHIỀU MÁY có các cấu hình cao khác nhau. cháu thấy boot của bạn @hoanchien phù hợp với tùy chỉnh này vì bạn đó dùng app trên file ISO. KHI DÙNG APPS.WIM CHÁU THỬ MOUNT FILE .WIM RA Ổ X NHƯNG KHÔNG THÀNH CÔNG.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
bác click đúp vào WinPECacheThreshold thay giá trị bác mong muốn. Thường win người dùng bình thường nhiều nhất 128GB PHẢI KHÔNG BÁC VẬY BÁC THAY GIÁ TRỊ Value data thành 20000 là 128GB,
Các giá trị khác:
1GB LÀ 400
2GB LÀ 800
4GB LÀ 1000
8GB LÀ 2000
16GB LÀ 4000
32GB LÀ 8000
64GB LÀ 10000
cháu nghĩ 128GB là quá thừa để chạy winpe lên cháu chỉ để 128GB thôi. Bác có thể nhân đôi giá trị 128GB lên nếu muốn dể 256GB
256GB LÀ 40000
KHI BÁC ĐỂ Ổ X NHIỀU GB MÀ KHÔNG TẠO Ramdisk thì khi chạy ứng dụng %temp% ở ổ X giống như trên win chính LUÔN giúp cho bác có full ram để chạy ứng dụng. dù bác để 256GB ĐI NỮA MÀ RAM BÁC CÓ 8GB thì nó cũng chỉ full ram là 8GB THÔI. ĐẶT WinPECacheThreshold LÀ ĐỂ PHÙ HỢP VỚI NHIỀU MÁY có các cấu hình cao khác nhau. cháu thấy boot của bạn @hoanchien phù hợp với tùy chỉnh này vì bạn đó dùng app trên file ISO. KHI DÙNG APPS.WIM CHÁU THỬ MOUNT FILE .WIM RA Ổ X NHƯNG KHÔNG THÀNH CÔNG.
Hôm qua bác làm với file boot.wim, tới bước đặt giá trị thì bác không double click mà là right-click chọn modify, nó không cho type gì vào value data hết đó cháu.
Sáng nay vào thấy trả lời của cháu, bác mở thêm 1 file boot.wim khác, làm thì thay thế được như hình:

Bác sẽ thử lại file boot.wim này xem sao nhé đồng thời bác sẽ tìm lại file boot.wim ngày hôm qua không làm được xem kết quả thế nào.
Cảm ơn cháu đã hổ trợ.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác đã thử lại việc đổi value data cho WinPEcacheThreshold cho file boot.wim ngày hôm qua rồi, vậy là lỗi từ bản Win PRO trên desktop đó, hôm nay bác làm trên laptop với bản Win khác, right-click on Modify vẫn thay đổi giá trị được đó cháu, double-click hay right-click thì nó cũng đều ra giao diện từ Modify nên bác muốn kiểm tra lại cho chắc chắn.

Wilsons

Búa Đá Đôi
Lâu rồi tôi không ib trong 4rum. Tôi dùng ventoy
Secure Boot State On
Vẫn boot bình thường mà. Bạn nên xem
https://ventoy.net/en/doc_news.html
để hiểu hết về ventoy. Có hướng dẫn Secure Boot nhé. Tôi test nhiều máy rồi đều boot ok.
Máy khác tôi không rõ máy của tôi chỉ cần làm theo hướng dẫn một lần lần sau các usb boot ventoy khác nhau đều boot ok.
Bạn xem hướng dẫn chi tiết tại đây nhé.
bạn nên cập nhật ventoy mới nhất theo home thì hỗ trợ Secure Boot từ bản 1.0.07

Ventoy sử dụng Super UEFIinSecureBoot, từ ValdikSS, để tắt các tính năng bảo vệ Khởi động an toàn.
https://github.com/ValdikSS/Super-UEFIinSecureBoot-Disk

Ventoy có thể chạy trên các hệ thống x64 có bật Khởi động an toàn bằng cách sử dụng MokManager để đăng ký chứng chỉ màTệp thực thi EFI được ký bởi Ventoy.
Nếu bạn cần sử dụng Mok Manager trong lần khởi động an toàn đầu tiên, hãy cho phép Ventoy chạy các tệp ISO không an toàn.
Trước đây tôi từng gặp sự cố với Ventoy trên một số máy tính vì Microsoft đã phát hành bản cập nhật thay đổi chữ ký của các mô-đun UEFI dễ bị tổn thương đã biếtđược thêm vào DBX.
Nếu tôi phải khởi động trên máy tính của người lạ bằng WinPE, tôi không muốn thực hiện các thay đổi MOK Manager đối với BIOS, cho Ventoy và sau giờ làm việcKhóa đã đăng ký phải được xóa lại, nếu không sẽ vẫn còn lỗ hổng bảo mật.Sau đó, việc vô hiệu hóa khởi động an toàn sẽ dễ dàng hơn.
Ngoài ra còn có những điều sau đây:
Bắt đầu từ năm 2022, Microsoft sẽ yêu cầu các PC lõi bảo mật phải tắt chứng chỉ của bên thứ ba theo mặc định. Điều này có nghĩa là đối với mỗi nền tảng này,đi kèm với Windows được cài đặt sẵn, cần có một bước bổ sung đối với Linux, Grub2, Ventoy hoặc E2B để bắt đầu kích hoạt Khởi động an toànCó thể.
Để Secure Boot hoạt động với bộ tải khởi động không phải của Microsoft, chẳng hạn như những bộ tải được sử dụng với Linux, grub2 hoặc Ventoy, v.v., bạn phải vào BIOSThiết lập kích hoạt tùy chọn “Cho phép Microsoft UEFI CA của bên thứ 3”.
Trong cài đặt UEFI của hầu hết các máy tính, có một tùy chọn khiến chứng chỉ "Microsoft UEFI CA của bên thứ 3" được phân loại lại là đáng tin cậy.

Lenovo: Security → Secure Boot → Allow Microsoft 3rd party UEFI CA
HP: Security → Secure Boot Key Management → Enable MS UEFI CA key
Dell: Boot Configuration → Enable Microsoft UEFI CA
Microsoft Surface / Pro: Security → Secure Boot configuration → Microsoft & 3rd party CA
Asus: Boot → Secure Boot → OS Type → Other OS
MSI: Security → Secure Boot → Image Execution Policy → Option ROM → Always Execute

Ventoy là một công cụ tuyệt vời và dễ sử dụng!
Nhưng tôi chưa đọc rằng những chuyên gia như hoanchien, Sergei Strelec, Anhdv hoặc những người khác khuyên Ventoy nên khởi động iso của họ.
Tôi nghĩ lý do là Iso khởi động chế độ UEFI một cách an toàn và không cần thao tác với Khởi động an toàn được kích hoạt.
Đó là lý do tại sao tôi sử dụng một số công cụ sử dụng bộ tải khởi động được chứng nhận của Microsoft:
WinSetupTừUSB
E2B với các tệp hình ảnh phân vùng (.imgPTN)
IODD (Ổ đĩa CD-ROM ảo có khả năng khởi động)