Thảo luận  Các bước căn bản để tạo Win10PE từ tools WinBuilder-WIN10XPE, mời các Pro vào góp ý thêm.

Hoang Duch2
Thân chào các bạn, hôm qua bạn @@sec0 có đề nghị tôi mở thêm một topic khác với chủ đề hướng dẫn cách tạo Win10XPE, tôi sẽ hướng dẫn lại các bước căn bản và vì ở ĐÂY có các Pro đã chia sẻ trước đó rồi, nên nếu bạn nào có thêm thắc mắc thì có thể vào lại các cmt trước đó để tìm hiểu thêm và hy vọng @lvt491, @Le Duc 287, @trungminh có thời gian rỗi để hổ trợ các bạn.

Update ngày 02/02/2023 Link bản mới nhất Win10XPE Project -2023-02-01,
các bạn load về, sau đó chạy giải nén file 001 là có luôn nguyên folder:

https://www.tenforums.com/software-apps/182581-win10xpe-build-your-own-rescue-media-2-a.html

Hoặc ở đây:

https://github.com/ChrisRfr/Win10XPE/releases/tag/Win10XPE_2023-08-23

Download Source code zip file từ link của github.com, sau đó giải nén 001 là có nguyên folder.

Link bản XPE ngày 16/01/2021:

http://win10se.cwcodes.net/Compressed/index.php

Khi click vào link nó sẽ hiện ra như hình:

Ở hình trên, các bạn click vào Win10XPE, load về và giải nén, đây là bản mới nhất ngày 16/01/2021, các bạn cũng thấy các bản Windows mà nó hổ trợ như trong phần đóng khung hình chữ nhật bên dưới, tôi làm với bản Win 2004 và cũng tạm đầy đủ .

Sau khi giải nén ta có folder và files như hình, lưu ý tôi chép vào partition khác trên ổ cứng, không chép vào C: nhe các bạn:

Các bạn lưu ý cmt của @trungminh như hình dưới đây nhé:

Right-click vào Win10XPE.exe, run as admin ở hình trên ta có giao diện sau:

Từ chổ mũi tên, click vào đó và chọn load về bản Windows phù hợp ở giao diện dưới này, chọn bản nào thì các bạn xem lại ở hình đầu tiênở bên trên, phần đóng khung hình chữ nhật lớn bên tay phải của hình:

Riêng tôi thì tôi chọn bản Win2004 như hình dưới đây:

Sau khi load bản WIN2004 về tôi cũng giải nén vào part J: như hình dưới:

Vào lại giao diện Win Builder XPE:

Click vào chổ mũi tên tìm tới folder chứa Win2004 đã giải nén trước đó, ta có hình sau:

Tôi sẽ ngưng cmt ở đây, mời các bạn xem cmt kế tiếp....

Các bạn vui lòng kéo xuống dưới, xem tiếp từ cmt #9 trở đi, tôi vừa thực hành, vừa chụp hình cho thực tế nên không post hết 1 lần vào đây được. Cảm ơn các bạn đã theo dõi.

Update: Có một bài viết của @trungminh rất chi tiết và vô cùng hữu ích cho các bạn từ link dưới đây, mời các bạn vào tham khảo nhé:

Update ngày 16/04/2021: các bạn xem thêm nội dung bổ sung về cách add NFW x3 tại cmt #2 nhé.

Sửa lần cuối:
Trả lời

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Nếu bạn muốn có thêm các phím tắt trên màn hình nền, bạn phải thêm 2 mục trong . ini pecmd:

Xem phần đính kèm 51525
Xem phần đính kèm 51530

Cảm ơn bạn rất nhiều, tôi đã có luôn shortcut như hình:

Gửi lại lệnh cho bạn nào muốn test:

Mã:
LINK %Programs%\System Tools\Download and run Dr.Web CureIt!,%ProgramFiles%\Dr.Web_CureIt!\Download and run Dr.Web CureIt!.lnk

LINK %Programs%\System Tools\Run Dr.Web CureIt!,%ProgramFiles%\Dr.Web_CureIt!\Run Dr.Web CureIt!.lnk

LINK %Desktop%\Download and run Dr.Web CureIt!,%ProgramFiles%\Dr.Web_CureIt!\Download and run Dr.Web CureIt!.lnk

LINK %Desktop%\Run Dr.Web CureIt!,%ProgramFiles%\Dr.Web_CureIt!\Run Dr.Web CureIt!.lnk

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Thật tuyệt khi nó hoạt động cho bạn bây giờ.
Bạn vẫn có thể kiểm tra xem nó có phù hợp với bạn trong BIOS cũ, chế độ UEFI và VM không?
Cảm ơn rất nhiều :)
Từ sáng đến giờ thì tất cả hình ảnh là do tôi test trên VMWare đó bạn, còn dưới đây là hai hình boot vào máy chủ BIOS và UEFI:

Le Duc 287

Rìu Vàng
Có thể theo guide sơ bộ của thread này để build winpe tích hợp Python với Powershell k các bác nhỉ?
1 mình trước thêm Powershell vào rồi bạn.
B1 Cài Windowws ADK để tạo win pe của Mic cái này bạn search google sẽ có hướng dẫn cài. Link https://learn.microsoft.com/en-us/windows-hardware/get-started/adk-install?ocid=tia-235208000
B2 Muont file .wim của pe muốn thêm ra D:\MPE
B3 Chạy các lệnh sau trên win 10 win 11 không biết là số 10 hay 11 bạn vào xem là C:\Program Files (x86)\Windows Kits\10\ hay C:\Program Files (x86)\Windows Kits\11\
Mã:
Dism /Add-Package /Image:"D:\MPE" /PackagePath:"C:\Program Files (x86)\Windows Kits\10\Assessment and Deployment Kit\Windows Preinstallation Environment\amd64\WinPE_OCs\WinPE-WMI.cab"
Dism /Add-Package /Image:"D:\MPE" /PackagePath:"C:\Program Files (x86)\Windows Kits\10\Assessment and Deployment Kit\Windows Preinstallation Environment\amd64\WinPE_OCs\en-us\WinPE-WMI_en-us.cab"
Dism /Add-Package /Image:"D:\MPE" /PackagePath:"C:\Program Files (x86)\Windows Kits\10\Assessment and Deployment Kit\Windows Preinstallation Environment\amd64\WinPE_OCs\WinPE-NetFX.cab"
Dism /Add-Package /Image:"D:\MPE" /PackagePath:"C:\Program Files (x86)\Windows Kits\10\Assessment and Deployment Kit\Windows Preinstallation Environment\amd64\WinPE_OCs\en-us\WinPE-NetFX_en-us.cab"
Dism /Add-Package /Image:"D:\MPE" /PackagePath:"C:\Program Files (x86)\Windows Kits\10\Assessment and Deployment Kit\Windows Preinstallation Environment\amd64\WinPE_OCs\WinPE-Scripting.cab"
Dism /Add-Package /Image:"D:\MPE" /PackagePath:"C:\Program Files (x86)\Windows Kits\10\Assessment and Deployment Kit\Windows Preinstallation Environment\amd64\WinPE_OCs\en-us\WinPE-Scripting_en-us.cab"
Dism /Add-Package /Image:"D:\MPE" /PackagePath:"C:\Program Files (x86)\Windows Kits\10\Assessment and Deployment Kit\Windows Preinstallation Environment\amd64\WinPE_OCs\WinPE-PowerShell.cab"
Dism /Add-Package /Image:"D:\MPE" /PackagePath:"C:\Program Files (x86)\Windows Kits\10\Assessment and Deployment Kit\Windows Preinstallation Environment\amd64\WinPE_OCs\en-us\WinPE-PowerShell_en-us.cab"
Dism /Add-Package /Image:"D:\MPE" /PackagePath:"C:\Program Files (x86)\Windows Kits\10\Assessment and Deployment Kit\Windows Preinstallation Environment\amd64\WinPE_OCs\WinPE-StorageWMI.cab"
Dism /Add-Package /Image:"D:\MPE" /PackagePath:"C:\Program Files (x86)\Windows Kits\10\Assessment and Deployment Kit\Windows Preinstallation Environment\amd64\WinPE_OCs\en-us\WinPE-StorageWMI_en-us.cab"
Dism /Add-Package /Image:"D:\MPE" /PackagePath:"C:\Program Files (x86)\Windows Kits\10\Assessment and Deployment Kit\Windows Preinstallation Environment\amd64\WinPE_OCs\WinPE-DismCmdlets.cab"
Dism /Add-Package /Image:"D:\MPE" /PackagePath:"C:\Program Files (x86)\Windows Kits\10\Assessment and Deployment Kit\Windows Preinstallation Environment\amd64\WinPE_OCs\en-us\WinPE-DismCmdlets_en-us.cab"
vào pe chạy X:\Windows\system32\WindowsPowerShell\v1.0\powershell
bạn thêm shortcut dùng cho tiện ra ngoài màn hình hoặc vào thư mục tuỳ biến của bạn
2 còn Python bạn tạo hoặc tải tải bản portable thêm vào app chắc là chạy xem báo thiếu file nào copy từ win10 hay 11 đang dùng vào là chạy ok. cái này bản win pe mk build chạy được cả photoshop 2024 Portable mình làm mình nghĩ python đơn giản hơn photoshop.

Sửa lần cuối:

Le Duc 287

Rìu Vàng
Bác @Hoang Duch2 bản build pe mới nhất có âm thanh khi ko cần login admin ko ạ. cháu dạo này ít vào 4rum do công việc. nên không theo dõi hết các bài viết,

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Bác @Hoang Duch2 bản build pe mới nhất có âm thanh khi ko cần login admin ko ạ. cháu dạo này ít vào 4rum do công việc. nên không theo dõi hết các bài viết,
Phải login admin thì mới có sound đó cháu, bản mới này thì bác không gặp rắc rối với AnyDesk nữa, cứ build bản nào thì cũng có ID hết. Phần browser thì không được tốt cho cả GG, FF, bác dùng thêm browser portable bên ngoài thì OK. Cái GG Chrome của họ thì bác không vào vnz được nó báo lỗi bảo mật, còn FF thì dùng được một lúc thì bị tắt máy. Có thể do lỗi của máy bác chăng? Cháu khi nào có thời gian build lại bản mới và cho bác nghe ý kiến nhé.

Le Duc 287

Rìu Vàng
Phải login admin thì mới có sound đó cháu, bản mới này thì bác không gặp rắc rối với AnyDesk nữa, cứ build bản nào thì cũng có ID hết. Phần browser thì không được tốt cho cả GG, FF, bác dùng thêm browser portable bên ngoài thì OK. Cái GG Chrome của họ thì bác không vào vnz được nó báo lỗi bảo mật, còn FF thì dùng được một lúc thì bị tắt máy. Có thể do lỗi của máy bác chăng? Cháu khi nào có thời gian build lại bản mới và cho bác nghe ý kiến nhé.
cháu ít khi build browser lắm cháu đợi win 11 23h2 sẽ build luôn xem có gì mới tiện build cả thể.

Wilsons

Búa Đá
Win11 22621.1702 yêu cầu đăng nhập với tư cách quản trị viên để âm thanh hoạt động.

Jonathan Holmgren (PhoenixPE) đã cập nhật kịch bản âm thanh và ChrisR (Win10XPE) đã xác nhận rằng nó hoạt động với Win11 22621.1702.

https://github.com/PhoenixPE/PhoenixPE/issues/58

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Win11 22621.1702 yêu cầu đăng nhập với tư cách quản trị viên để âm thanh hoạt động.

Jonathan Holmgren (PhoenixPE) đã cập nhật kịch bản âm thanh và ChrisR (Win10XPE) đã xác nhận rằng nó hoạt động với Win11 22621.1702.

ChrisRfr commented on Aug 26

Hello Jonathan,
Just to let you know.
The Windows 11 System Sound Patch works with AudioSrvPolicyManager.dll v10.0.22621.1 but not with the latest version of this dll v10.0.22621.1485.
So, with latest Windows11 v10.0.22621.1702 ISO, the sound does not work with the System account, it requires Admin account login, sessions

homes32 commented on Sep 10

Patching has been updated to work with Win11 22621.1702
Please download the latest copy of the Audio script.

ChrisRfr commented on Sep 11

Thanks, I confirm that it works with Win11 22621.1702 😄
If,Not,#r,Equal,0,Echo,"ERROR:..." does not seem necessary, the return code is always 0.
If the string is not found, the return code is 0, Done: 0 matches.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Tôi có thấy bạn post về WinsetupfromUSB, hôm nay vào sao bạn đã xoá mất rồi vậy bạn? Tools đó thì ngày xưa tôi có thử cho hai bản DLC và Anhdv, nó có gặp một chút rắc rối. Thật tiếc là khi bạn thao tác, bạn không chụp hình lại để chia sẻ, vừa có hình đó và vừa có hình kết quả thì rất tuyệt vời.

Wilsons

Búa Đá
Tôi có thấy bạn post về WinsetupfromUSB, hôm nay vào sao bạn đã xoá mất rồi vậy bạn? Tools đó thì ngày xưa tôi có thử cho hai bản DLC và Anhdv, nó có gặp một chút rắc rối. Thật tiếc là khi bạn thao tác, bạn không chụp hình lại để chia sẻ, vừa có hình đó và vừa có hình kết quả thì rất tuyệt vời.
Tôi không xóa bài đăng:

https://vn-z.vn/threads/tim-hieu-th...an-dong-gop-y-kien.23022/page-68#post-1038929

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Vậy là do tôi không check page trước đó, sorry bạn nhé. Tôi cũng đang thử cho ba bản ANHDV, MCBOOT và SERGEI, tôi chỉ boot được ở BIOS, bạn cho xem hình Process MBR, PBR và Parts manage bên bạn nhé.

Tôi thấy nó cho chép nguyên 3 ISO vào, khi boot muốn có apps thì phải chép thêm phần Apps và SSTR vào nữa bạn như vậy nó chiếm khá nhiều size của usb đúng không bạn?

Ở bản mới nhất của Sergei thì nó thông báo không chép được vào FAT32 vì size lớn hơn 4GB, vì vậy tôi chọn bản Sergei cũ hơn như hình đó.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn sử dụng tùy chọn Grub4dos.

Nếu bạn muốn, bạn có thể sử dụng NTFS cho các ISO lớn, nhưng Grub4dos không hỗ trợ UEFI !!!

Xem phần đính kèm 52204Xem phần đính kèm 52205

Winsetup không thể tích hợp đa ISO.

Bạn cần giải nén Multi ISO trong thư mục gốc của USB. . .
Ý tôi là muốn boot được cho cả 2 modes EFI và BIOS với tools này, vì nếu cũng là chép từng ISO thì tools Ventoy đã làm được việc này rất tốt, boot mode nào cũng được đó bạn.

Bạn nói Multi ISO thì tôi đâu có, có phải bạn gộp cả 3 ISO ví dụ: ANHDV, MCboot và Sergei vào 1 không? Bạn cho tôi xem cái hình bản Multi ISO của bạn nhé.

Wilsons

Búa Đá
Ý tôi là muốn boot được cho cả 2 modes EFI và BIOS với tools này, vì nếu cũng là chép từng ISO thì tools Ventoy đã làm được việc này rất tốt, boot mode nào cũng được đó bạn.

Bạn nói Multi ISO thì tôi đâu có, có phải bạn gộp cả 3 ISO ví dụ: ANHDV, MCboot và Sergei vào 1 không? Bạn cho tôi xem cái hình bản Multi ISO của bạn nhé.

Xin thứ lỗi cho câu trả lời muộn của tôi.
Vào cuối tuần, tôi có nhiều thời gian hơn.

Ventoy rất đơn giản và rất tốt, nhưng tôi muốn khởi động với Secure Boot được kích hoạt và Ventoy không thể.

Ví dụ: Macrium Reflect chỉ chạy một ứng dụng (sao lưu).
MCboot, Sergei Strelec, Anhdv và những người khác có thể chạy nhiều ứng dụng, chúng là ISO đa chức năng.

ILKO (itaushanov), nhà phát triển của WinsetupFromUSB viết để trả lời câu hỏi về Sergei Strelec: http://www.winsetupfromusb.com/supported-sources/comment-page-18/

"Could you please add Sergei_Strelec recovery iso to your support. It dosn’t have your normal boot files and winsetupfromusb wont accecpt it".

ILKO:
"It’s Microsoft’s default files and locations, not mine.
That source uses heavily modified/customized boot structure which cannot be easily supported in multiboot, plus that structure can change at any moment wasting all eventual efforts to support it".

Tôi có các thư mục và tệp đã chọn từ MCboot. iso

vào thư mục gốc của USB WINSETUP của ổ đĩa.

Trong thư mục Nguồn, tôi chỉ xóa WinPE11 và những người khác.

Sau đó, tôi đã thêm nhiều thư mục và tệp từ Anhdv. iso, Sergei Strelec. iso và Win10XPE. iso.

Các tệp bcd cần được điều chỉnh.

Sửa lần cuối: