Hướng dẫn và Thảo luận - Các bạn khi dùng IDM và xoá nó, bạn có chắc là xoá hết những gì liên quan tới nó không? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn và Thảo luận Các bạn khi dùng IDM và xoá nó, bạn có chắc là xoá hết những gì liên quan tới nó không?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Thân chào các bạn, lẽ ra phần này tôi nên chọn tiêu đề là hướng dẫn hay chia sẻ nhưng vì thấy nội dụng của nó ngắn quá nên tôi chọn ở đây? Cái này tôi không dám làm phiền các bạn Pro, tôi chỉ chia sẻ lại cho những bạn nào chưa biết như tôi thôi. Tình cờ hôm qua tôi xoá được một folder còn lại của IDM trên một bản Win đã lâu, với bản này tôi đã dùng Revo Uninstaller, Wisecare365, Glary Ultilities và cả CCleaner nhiều lần để xoá IDM và rác, không ngờ vào tận đây xoá thêm, lấy lại được cả chục GB cho partition, tôi dùng IDM từ lâu, download rất là nhiều, hễ cứ có bản mới là xoá bản cũ và chạy các soft tôi nói ở trên, cứ tưởng rằng nó sạch hết, nào ngờ đâu nó còn ở đó, hôm qua lấy lại được nhiều free space tôi rất vui, hôm nay lên đây kể lại cho các bạn nghe. Bạn nào cũng hay dùng IDM download nhiều như tôi, vào lại thư mục như hình dưới đây, bạn xem có còn tàn dư của nó trong đó không?

idm-2  2020-03-12_101304.png

idm 2020-03-12_101304.png

Các bạn Pro miễn chấp cho tôi nhé, tôi không dùng Total Uninstaller nên không biết khi uninstall thì nó có làm sach hết folder đó không? Tôi dùng mấy soft ở trên đó các bạn, chạy bao lâu nay nhưng rác vẫn còn, giờ thì tôi biết thêm một chổ chứa rác nữa rồi, ngoài ra nếu bạn có dùng Eset thì còn folder Quarantine của Eset nữa, các bạn xem hình minh hoạ đây:

idm-4  2020-03-12_101304.png

Cảm ơn tất cả các bạn đã đọc, chúc vui vẻ và an lành nhé !

thanhthientd

Live Loving As Jesus
Cảm ơn bác rất nhiều ạ, cháu cũng không biết luôn ấy. Từ khi xài Windowns 10 cháu cứ mặc định "Control Panel\Programs and Features" mà xóa thôi. Cháu nghĩ chắc chắn sẽ còn sót lại chứ không sạch hết được, nhưng thấy khi xài Uninstall mặc định của Windows máy có vẻ mượt mà hơn khi dùng mấy phần mềm khác (như Revo, Total). Cảm nhận của cháu vậy thôi chứ không dám chê mấy phần mềm này, vì nhiều khi có những cái cứng đầu các phần mềm ngoài xử lý rất tốt.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cảm ơn bác đã hướng dẫn cho con, con vừa xoá gần 4gb trong đó {beauty}

Cảm ơn con đã phản hồi tin tốt, hôm qua bác rất là vui khi lấy lại được gần 20Gb đó con, muốn chia sẻ mà sợ các bạn khác cười mình nhưng cuối cùng phải nói, biết đâu có người cũng chưa biết như mình.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cảm ơn bác rất nhiều ạ, cháu cũng không biết luôn ấy. Từ khi xài Windowns 10 cháu cứ mặc định "Control Panel\Programs and Features" mà xóa thôi. Cháu nghĩ chắc chắn sẽ còn sót lại chứ không sạch hết được, nhưng thấy khi xài Uninstall mặc định của Windows máy có vẻ mượt mà hơn khi dùng mấy phần mềm khác (như Revo, Total). Cảm nhận của cháu vậy thôi chứ không dám chê mấy phần mềm này, vì nhiều khi có những cái cứng đầu các phần mềm ngoài xử lý rất tốt.

Khi nào dùng lâu, download thật nhiều thì mới còn file trong đó, hôm qua sau khi xoá xong, bác load về thử 1, 2 cái video, nó hiện size rất ít trong đó cháu à. Phần này dành cho những bạn nào hay download phim bộ với IDM, có thể còn tàn dư trong đó nhiều lắm. Bác thì hay load về các bản Win, bản Ghost, AIO, hay bản boot, phim thì hồi trước diễn đàn còn box cũng load khá nhiều. Bác ít dùng từ Control Panel, chỉ khi nào muốn uninstall cái Revo thì mới dùng từ đó thôi cháu. Vậy cháu có kiếm thêm được chút free space nào không?

crisss

Coordinator
Thành viên BQT
Cảm ơn con đã phản hồi tin tốt, hôm qua bác rất là vui khi lấy lại được gần 20Gb đó con, muốn chia sẻ mà sợ các bạn khác cười mình nhưng cuối cùng phải nói, biết đâu có người cũng chưa biết như mình.
Dạ chắc con ít tải nên hơn 6 năm chỉ có 4gb à bác, lúc trước có vài lần con cũng mò mò vào xoá khi uninstall phần mềm xong nhưng chỉ vài kb hoặc mb thôi nên con không để ý nữa, con không ngờ IDM lại để rác nặng vậy

PMHCT

Rìu Chiến Chấm
Cảm ơn bác @Hoang Duch2 đã chia sẻ thông tin bổ ích về IDM như vậy.

Cháu xin chia sẻ thêm:

Như IDM gốc, để xóa sạch sẽ (gỡ bỏ sạch sẽ), họ có đưa ra Option lúc gỡ bỏ là FULL (đầy đủ). Qua việc cháu chạy thử thực tế thì sau khi gỡ IDM xong, IDM vẫn còn lưu một số khóa Registry và 1 vài thư mục như bác đề cập ở chủ đề bài viết. Và khi các bạn thực hiện gỡ bỏ IDM, muốn gỡ IDM một cách sạch sẽ cũng cần thêm một phần mềm gỡ bỏ chuyên dụng của 1 bên thứ 3 nào đó.
.

.

.

.
(hình cháu chụp trong bộ IDM setup cháu làm)

Lúc trước cháu làm bộ IDM Setup cũng ko để ý tới chỗ này.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
IDM có chức năng tự làm sạch đó bác: Menu "Tải xuống" --> "Xóa tất cả các mục tải xong".
Ngữ nghĩa thì tiếng Anh, tiếng Việt hay tiếng gì đi nữa cũng đủ hiểu thôi.
Không cần phải Pro hay quá Pro cũng thực hiện được.
Phần mềm diệt virus cũng vậy thôi.

Bạn xem cái hình dưới đây, trên IDM thì còn thấy các file completed nhưng ở đường dẫn từ App data tôi không thấy phần Download Data, tôi đã xoá nó đi rồi nhưng trên IDM vẫn còn hiện, vậy tôi nghĩ xoá từ IDM thì không xoá sạch từ AppData\Roaming\IDM\ DwnlData\users đó bạn.

IDM 2020-03-12_191858.png

Ví dụ thêm hình tôi check sang một bản Win khác nó là như thế này:

IDM-2  2020-03-12_191858.png

Hình trên này bạn thấy nó còn folder DwnlData, mở folder đó thì thấy như hình dưới:

IDM-3  2020-03-12_191858.png

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cảm ơn bác @Hoang Duch2 đã chia sẻ thông tin bổ ích về IDM như vậy.

Cháu xin chia sẻ thêm:

Như IDM gốc, để xóa sạch sẽ (gỡ bỏ sạch sẽ), họ có đưa ra Option lúc gỡ bỏ là FULL (đầy đủ). Qua việc cháu chạy thử thực tế thì sau khi gỡ IDM xong, IDM vẫn còn lưu một số khóa Registry và 1 vài thư mục như bác đề cập ở chủ đề bài viết. Và khi các bạn thực hiện gỡ bỏ IDM, muốn gỡ IDM một cách sạch sẽ cũng cần thêm một phần mềm gỡ bỏ chuyên dụng của 1 bên thứ 3 nào đó.
.

.

.
(hình cháu chụp trong bộ IDM setup cháu làm)

Lúc trước cháu làm bộ IDM Setup cũng ko để ý tới chỗ này.

Bữa nay cháu rảnh ghé thăm diễn đàn há cháu. Bác nhớ hồi đó cháu build liên tục các bản IDM, giờ cháu còn làm nữa không? À khi xoá IDM từ Revo, lúc nào bác cũng chọn Full và chạy Advance scan đó cháu ơi.

PMHCT

Rìu Chiến Chấm
Bạn xem cái hình dưới đây, trên IDM thì còn thấy các file completed nhưng ở đường dẫn từ App data tôi không thấy phần Download Data, tôi đã xoá nó đi rồi nhưng trên IDM vẫn còn hiện, vậy tôi nghĩ xoá từ IDM thì không xoá sạch từ AppData\Roaming\IDM\ DwnlData\users đó bạn.

Xem phần đính kèm 9855

Ví dụ thêm hình tôi check sang một bản Win khác nó là như thế này:

Xem phần đính kèm 9856

Hình trên này bạn thấy nó còn folder DwnlData, mở folder đó thì thấy như hình dưới:

Xem phần đính kèm 9857
Bữa nay cháu rảnh ghé thăm diễn đàn há cháu. Bác nhớ hồi đó cháu build liên tục các bản IDM, giờ cháu còn làm nữa không?
Vâng bác, cháu còn làm cập nhật với IDM.

Một số máy cháu có thấy C:\ProgramData\IDM . Mà cháu chưa rỏ là IDM dùng thư mục này để làm gì, bác thấy sao ạ ?.

Sửa lần cuối:

PMHCT

Rìu Chiến Chấm

Hamano Kaito

Moderator
Mỗi 1 khu vực IDM tạo sẽ có 1 mục đích khác nhau. Chỉ có nhà phát triển hiểu rõ mục đích đó là gì ?
Nhưng ta có thể tóm gọn lại như sau.
1/ Tạo để lưu thông tin tạm <--- như ở mục biểu IDM sẽ lưu thông tin từ Registry và tệp để có gì còn đối chiếu qua lại
2/ Tạo để lưu thông tin tạm khi download, sao đó sẽ xóa đi nếu download hoàn tất <=== cái này là nó nằm ở download gốc của IDM
------------------
Chủ topic hiện ko thay đổi cấu trúc lưu tệp của IDM, nên khi tải nó sẽ lưu lại từ đó. Nhưng đối với máy của mình chưa gặp vấn đề này bao giờ
Có 1 điểm cần chú ý là 1 số soft khi chạy nó tự tách file nén ra. Nó sẽ lưu ở %userprofile%\AppData\Roaming\IDM <== gây ra tốn dung lượng... (khi và chỉ khi chạy trực tiếp từ IDM, nếu chạy ngay thư mục gốc của soft thì soft sẽ bung nén ở chỗ khác)

PMHCT

Rìu Chiến Chấm
Mỗi 1 khu vực IDM tạo sẽ có 1 mục đích khác nhau. Chỉ có nhà phát triển hiểu rõ mục đích đó là gì ?
Nhưng ta có thể tóm gọn lại như sau.
1/ Tạo để lưu thông tin tạm <--- như ở mục biểu IDM sẽ lưu thông tin từ Registry và tệp để có gì còn đối chiếu qua lại
2/ Tạo để lưu thông tin tạm khi download, sao đó sẽ xóa đi nếu download hoàn tất <=== cái này là nó nằm ở download gốc của IDM
------------------
Chủ topic hiện ko thay đổi cấu trúc lưu tệp của IDM, nên khi tải nó sẽ lưu lại từ đó. Nhưng đối với máy của mình chưa gặp vấn đề này bao giờ
Có 1 điểm cần chú ý là 1 số soft khi chạy nó tự tách file nén ra. Nó sẽ lưu ở %userprofile%\AppData\Roaming\IDM <== gây ra tốn dung lượng... (khi và chỉ khi chạy trực tiếp từ IDM, nếu chạy ngay thư mục gốc của soft thì soft sẽ bung nén ở chỗ khác)
Mình nghĩ là bác @Hoang Duch2 có thể thường xuyên dùng tính năng PAUSE/RESUME .

Hamano Kaito

Moderator
Mình nghĩ là bác @Hoang Duch2 có thể thường xuyên dùng tính năng PAUSE/RESUME .

Mình cũng ko chắc nữa, vì mình dùng IDM ko hề có cr-ack gì hết
Chỉ có bản mới thì IDM tự Update lên (đôi khi tự up bằng check update) thôi. Đôi khi IDM cài xong nó còn yêu cầu xóa đi cái thư mục TẠM mà nó đã tạo trước đó (với lý do là thư mục đó bị lỗi, mình hay gặp lắm) có lẽ vì vậy mà mình ko dính ở trường hợp này