This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Nhờ tư vấn Các bác it cao thủ cho hỏi chút

thuuong1309

Rìu Sắt Đôi
Mình góp ý vầy. Đầu tiên bạn vào win mini ,mở phần mềm kiểm tra ổ cứng lên xem tình trạng 2 ổ thế nào? sau đó rồi mới biết đường tính tiếp.

kdcs391

Búa Đá
VIP User
Đối với SSD bạn nên phân biệt rõ 2 khái niệm "die" và "không boot được".

Nếu là "die" thì chắc chắn là không boot không mở không nhận rồi, bạn thử đổi dây cắm của ổ / vào BIOS kiểm tra xem có nhận ổ không / dùng USB boot để kiểm tra tình trạng / cuối cùng nếu mấy cái trước không được nữa bạn đem ổ ra các nơi hỗ trợ lấy dữ liệu SSD hư nhé.

Còn nếu là "không boot được" thì bạn dùng USB boot để fix boot đồng thời kiểm tra tình trạng ổ cho an tâm.

Luudanxi

Rìu Chiến Chấm
Part boot EFI nằm ở cái ổ die, nên cái ssd còn lại không boot được, bạn phải vào winPE tạo lại part EFI... cách làm search trong forrum.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Nếu vẫn vào Win ổ còn lại được thì kiểm tra xem có nhận ổ trên manager Windows không nhé, nếu load bình thường thấy ổ thì lỗi boot còn hiện tượng vào win mà cứ đơ đơ quay tròn tròn thì khả năng cao là hư ổ ssd nhé
Có thể dùng các bản boot trong trang này để boot test ssd và cài win nhé

ryanr1

Búa Gỗ
SSD mà die thì IT cũng chả làm được gì. Thôi thì đóng cái bàn có hộc rồi chờ doraemon tới cứu thôi bác :v

keanbamvidai

Gà con
đã làm đủ kiểu tạo phân vùng rồi kích dùng các phần mền bootice kích mà ổ vẫn vô hình ,ko boot đc ,cÀI WIN VÀO RỒI MÀ CHỊU PÓ TAY

Hamano Kaito

Moderator
Check sức khỏe coi còn bao nhiêu rồi. Rồi update bios lên ver mới nhất thử xem
--
Cài win vào bình thường nhưng sau đó bị sập là coi lại ổ cứng. Sức khỏe, điện áp như thế nào...

keanbamvidai

Gà con

KinhKha1987

Búa Đá
Fix boot bằng app nào ạ...mình cũng có ổ ssd mới mua...đợt trước cắm vào bình thường...do dư ổ nên mình cất....giờ boot vào win ko đc....đang cần xài mấy app trên ổ đó á 😫

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi không biết ý của mình có đúng không? Tôi thấy bạn có 2 parts EFI cho 2 Disks, khi boot vào thì dĩ nhiên nó sẽ boot part EFI từ Disk 0 trước , và file BCD từ part này không hề có Win của Disk 1, nên chỉ boot Win từ Disk 0 thôi.
Giờ bạn thử dùng Bootice\Parts Manage vào Disk 0, assign letter cho part EFI của nó, sau đó đổi tên nó, ví dụ như 123EFI.

Khi nó đã bị đổi tên thì lúc boot vào part EFI của Disk 1 sẽ hoạt động, mà tôi không chắc là BCD của Disk 1 có đầy đủ chi tiết hay không? Muốn tìm nó thì cũng phải cho nó thêm letter từ Bootice, từ đó mới tìm được file BCD ở path EFI\MICROSOFT\BOOT\BCD, chọn Easymode để xem, nếu bạn chụp thêm được cái hình từ BCD thì hay lắm.

Ví dụ đây là file BCD trên máy ảo, ổ disk 0 này tôi cài 2 bản Win thì nó hiện đầy đủ như hình, bên bạn thì có 2 ổ và 2 part EFI cho mỗi disk, thành ra tôi đoán BCD của từng disk chỉ chứa 1 bản Win.

Sửa lần cuối: