Nhờ tư vấn - Các bác it cao thủ cho hỏi chút | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Các bác it cao thủ cho hỏi chút

mrJaden

Rìu Bạc
Đối với SSD bạn nên phân biệt rõ 2 khái niệm "die" và "không boot được".

Nếu là "die" thì chắc chắn là không boot không mở không nhận rồi, bạn thử đổi dây cắm của ổ / vào BIOS kiểm tra xem có nhận ổ không / dùng USB boot để kiểm tra tình trạng / cuối cùng nếu mấy cái trước không được nữa bạn đem ổ ra các nơi hỗ trợ lấy dữ liệu SSD hư nhé.

Còn nếu là "không boot được" thì bạn dùng USB boot để fix boot đồng thời kiểm tra tình trạng ổ cho an tâm.

đúng là TH này die và k boot đc là khác nhau đấy

keanbamvidai

Gà con
Việt boot xong xong 2 HĐH trên 2 ổ đĩa thì tham khảo thêm trên web nha, mình biết là nó vẫn boot được mà
uhm ,cài win (mới cài hôm qua thì vô ầm ầm ,còn ghost thì ko đc ) thì boot đc bác ơi,còn ghost thì ko đc luôn

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
uhm ,cài win (mới cài hôm qua thì vô ầm ầm ,còn ghost thì ko đc ) thì boot đc bác ơi,còn ghost thì ko đc luôn
Nếu ghost win thì phải sử dụng duaboot để tạo và fix boot cho các ổ đĩa hoặc phân vùng thì mới có menuboot khởi động và chạy ầm ầm như bạn cài win được

mrJaden

Rìu Bạc
Boot thì bạn backup cả pv efi r restore, còn lỡ ghost k backup efi thì sd fix boot hoặc bạn thử multiboot manager như Clover, OpenCore, hay rEFId xem, chắc chắn boot. Mình trc hay multiboot hackintosh thì Clover vs OpenCore boot ngon, k sợ lỗi pv efi như grub

keanbamvidai

Gà con
Boot thì bạn backup cả pv efi r restore, còn lỡ ghost k backup efi thì sd fix boot hoặc bạn thử multiboot manager như Clover, OpenCore, hay rEFId xem, chắc chắn boot. Mình trc hay multiboot hackintosh thì Clover vs OpenCore boot ngon, k sợ lỗi pv efi như grub
có bài viết nào hướng dẫn cụ thể ko nhể bạn