Bỏ tết nguyên đán đi ! Tốn kém quá | Page 5 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Bỏ tết nguyên đán đi ! Tốn kém quá

Bạn có đồng ý bỏ tết nguyên đán ?

• Đồng ý

Bình chọn: 9 20.5%
  • Không đồng ý

Bình chọn: 33 75.0%
  • Ý kiến khác

Bình chọn: 2 4.5%

• Tổng số lượt bình chọn
    44

cuonglhvt

Gà con
Tết Âm lịch là mùa nông nhàn ư? Ừ.. mùa "nông nhàn" của cán bộ, công chức nhà nước.
.
.
.

Sửa lần cuối:

VnStarOne

Gà con
Ngày nghỉ đã rất ít rồi đó các ông ạ, còn lễ hội thì các ông không đi ai bắt đi. Ông kêu Tết không kiếm được tiền thì ông có thể đi làm thêm, đi chạy Grab kìa, chứ cho nghỉ là ông cũng nghỉ à. Còn lễ Tết chẳng liên quan gì đến người nghèo cả, ông nghèo thì ông phải cố gắng hơn người chứ cũng nghỉ như người ta, cũng chơi như người ta thì còn gì để kêu ca nữa, các ông có tính là đến Tết lại có tiền thưởng Tết không :D :D . Tết là văn hóa của người Việt rồi, tôi cũng phải lo mua vé tàu xe trước cả tháng rồi cơ, nhưng vẫn phải làm thôi, cả năm mới có một lần về với gia đình, đi tảo mộ thắp hương cho tổ tiên, quây quần đủ anh em họ hàng thay vì ngày nào cũng 8-10 tiếng cày cuốc kiếm tiền. Tết mà, vui cái đã

VnStarOne

Gà con
di chuyển xa xôi, con gái trộm vía khỏe mạnh ko sao ? nghỉ 28 tết, mùng 6 đi làm, tết nội rồi xoay tết ngoại..
công cuộc di chuyển liên tục, nếu vợ chồng hòa hợp vấn đề tết xa gần thì tốt quá
còn ko thì thực sự mệt ngày tết
tất nhiên về gặp người thân bạn bè cũng sẽ vơi đi mệt mỏi rồi :)
Theo mình là bạn nên chuyển thành 1 năm Tết nội rồi 1 năm Tết ngoại cho đỡ vất vả, giờ là thời đại nào rồi mà cứ về nội xong mùng 2 rồng rắn chạy xô về ngoại, gần còn được chứ xa quá thì vất lắm

cuonglhvt

Gà con
chả dám nói ai nhưng buồn cười cái là có nhiều người khoái ngồi phán như chưa từng có ai nói gì cả.

dammage

Rìu Chiến
Tôi hiểu rằng rep này của tôi đang công kích đến bạn và điều đó là không phù hợp, tôi sẽ KHÔNG TRANH LUẬN VỚI BẠN nữa, đây sẽ là pha chọc chó cuối. Thanks
mod nào xóa post của tui xin hỏi có đọc cái comment này không vậy, cái gì sai thì cứ xóa nhưng xin công bằng 1 chút xíu

cuonglhvt

Gà con
mod nào xóa post của tui xin hỏi có đọc cái comment này không vậy, cái gì sai thì cứ xóa nhưng xin công bằng 1 chút xíu
Hi hi.. tui có một vài lời.. Đúng là bạn ấy có công kích cá nhân và dùng lời lẽ mang tính thoá mạ. Nhưng nếu như tôi thì tôi lơ đi và lảng qua cái khác chứ không chọc tức người điên :) còn bạn thì ngược lại chọn cách trả lời nhưng lại có một câu đụng chạm tới phụ huynh người ta.. nói chung là ăn miếng trả miếng mấy cái chuyện bạn nói vỗ mông hay nói bạn ấy là gái không vấn đề.. nhưng đụng chạm tới phụ huynh là bạn đã quá đà.. đương nhiên để giữ gìn trật tự và đảm bảo an ninh và an toàn cho tất cả mọi người không để việc công kích cá nhân đi quá xa thì xử lý bạn là đúng rồi.. như tôi thì tôi sẽ xử lý bạn nặng hơn :p nhưng xoá hết bài là không hay.. Bởi vì trong bài có ý kiến của riêng bạn.. mod phải tôn trọng ý kiến của bạn trong bài đó.. chỉ cần xoá những chỗ đụng tới phụ huynh hay những chỗ chửi nhau là được rồi.. và tôi đồng ý là cần phải công bằng..

dammage

Rìu Chiến
Hi hi.. tui có một vài lời.. Đúng là bạn ấy có công kích cá nhân và dùng lời lẽ mang tính thoá mạ. Nhưng nếu như tôi thì tôi lơ đi và lảng qua cái khác chứ không chọc tức người điên :) còn bạn thì ngược lại chọn cách trả lời nhưng lại có một câu đụng chạm tới phụ huynh người ta.. nói chung là ăn miếng trả miếng mấy cái chuyện bạn nói vỗ mông hay nói bạn ấy là gái không vấn đề.. nhưng đụng chạm tới phụ huynh là không hay.. đương nhiên để giữ gìn trật tự và đảm bảo an ninh và an toàn cho tất cả mọi người không để việc công kích cá nhân đi quá xa thì xử lý bạn là đúng rồi.. như tôi thì tôi sẽ xử lý bạn nặng hơn :p nhưng xoá hết bài là không hay.. Bởi vì trong bài có ý kiến của riêng bạn.. mod phải tôn trọng ý kiến của bạn trong bài đó.. chỉ cần xoá những chỗ đụng tới phụ huynh hay những chỗ chửi nhau là được rồi..
không sao hết, sai thì cứ xóa, tui không trách mod, miễn bạn hiểu tui không phải người leo thang trước là được rồi
, trong này chỉ có 1 người mà tui cảm thấy mình hơi quá lời chút chút là bạn @sec, tui nể trọng bạn này từ bên diễn đàn cũ khi thấy bạn đó ra sức chăm sóc cho cái xác đang lạnh dần

thì lúc đầu tui ngó lơ cả topic đó chứ, sau thấy có ông kia hung hăn, tui góp ý nhẹ nhàng thì sửng cồ lại, rồi sau là tới bạn, bạn viết dài mà không ai phản biện, với thấy bạn dũng cảm dám nói ý kiến của mình nên tui trả lời chơi

mà tui có 1 thắc mắc, thực lòng, vô tư, chân thành, ông fuzy kia có phải là nữ không, nếu là nữ thì tui sẵn sàn xin lỗi

laptopk1

Búa Đá
Theo mình là bạn nên chuyển thành 1 năm Tết nội rồi 1 năm Tết ngoại cho đỡ vất vả, giờ là thời đại nào rồi mà cứ về nội xong mùng 2 rồng rắn chạy xô về ngoại, gần còn được chứ xa quá thì vất lắm
thời đại này đấy bạn :)
100km di chuyển :(

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Lửa rất cần thiết trong cuộc sống , và cũng rất nguy hiểm cho con người .
Làm thế nào để quản lý được nó là việc hết sức quan trong , ko có lửa cũng chết mà lửa cháy tàn lan cũng chết
Nói riêng về lửa , còn hầu như tất thảy trên thế giới này các thứ đều phải cần đến sự quản lý , nếu ko thì nó cũng giống như lửa vậy

cuonglhvt

Gà con
thì lúc đầu tui ngó lơ cả topic đó chứ, sau thấy có ông kia hung hăn, tui góp ý nhẹ nhàng thì sửng cồ lại, rồi sau là tới bạn, bạn viết dài mà không ai phản biện, với thấy bạn dũng cảm dám nói ý kiến của mình nên tui trả lời chơi
Thực ra tôi không có nhu cầu phản biện bạn ạ. Thỉnh thoảng ở dưới một vài bài viết của các bạn ấy tôi nói vài câu bâng quơ như “có nhiều bạn phán như đúng rồi và chẳng thèm đọc gì cả”. Thực ra những câu đó tôi không dành cho các bạn ấy đọc mà để một người nào đó sau này có đọc thì cũng biết rõ là tôi cũng đã đọc rất kỹ những bài của các bạn ấy chỉ có điều tôi không phản hồi bằng cách quote lại thôi.

Phải nói cái chủ đề “bỏ tết” này nó dần dần hoàn thiện tư duy và cách ứng xử của tôi. Nhờ nó mà tôi biết rằng có rất nhiều người mặc dù không trả lời bài viết của tôi nhưng không phải ý kiến của tôi không được ai đếm xỉa đến. Đơn cử một đề tài nhỏ xung quanh chủ đề là vấn đề “Tết của dân tộc thiểu số” tôi đã trình bày trong các thảo luận từ năm 2004. Đương nhiên thời điểm đó ngay cả GS Võ Tòng Xuân còn chưa đặt vấn đề “Tết hội nhập” nên rất nhiều người không hiểu tôi nói gì và cuộc tranh luận luôn đi đến kết thúc của “phía bên kia” bằng một câu đại loại giống như “pha chọc chó cuối”... Nhưng đến năm 2018 thì tôi đọc được bài viết của anh Mai Thanh Sơn (TS ngành Dân tộc học của Viện KHXH) nhân có vụ chính quyền một số địa phương vận động đồng bào Mông “ăn chung một Tết” với người Kinh.

Và sau này nữa như bạn đã biết là bài viết của Báo Dân tộc tôi đã post ở một bài trước. Tôi không khẳng định rằng các nhà chuyên môn đã đọc bài viết của tôi. Nhưng rất vui rằng có một sự “đồng thanh tương ứng” ở đây. Và hơi dở hơi một chút là cũng cám ơn một số chính quyền địa phương đã nghĩ ra cái món “ăn chung một Tết” nên đã đẩy một vấn đề tưởng chừng như “mặc nhiên” là đúng (chuyện ăn Tết) hoá ra cũng chứa nhiều mâu thuẫn vốn có chỉ có điều chưa ai lên tiếng mà thôi. Và đúng như bạn nói “khi có mâu thuẫn thì... abc... xyz”

Đó chính là lý do hầu như tôi gần như (chỉ là “gần như”) “độc thoại” liên quan đến chủ đề chính.. chỉ quote bài liên quan đến những thứ “râu ria”... Còn một lý do nữa là tôi rất dễ gây lộn không những khi chỉ trích người khác mà ngay cả với "đồng minh" :)

Và tôi cũng cám ơn bạn đã "đẩy đưa" :p rất nhiều.. nói chung tôi biết bạn khẳng định là bạn phản đối "bỏ Tết" chứ thực ra tôi không biết bạn có phản đối "bỏ Tết".. Cám ơn bạn rất nhiều.

Sửa lần cuối:

dammage

Rìu Chiến
Thực ra tôi không có nhu cầu phản biện bạn ạ. Thỉnh thoảng ở dưới một vài bài viết của các bạn ấy tôi nói vài câu bâng quơ như “có nhiều bạn phán như đúng rồi và chẳng thèm đọc gì cả”. Thực ra những câu đó tôi không dành cho các bạn ấy đọc mà để một người nào đó sau này có đọc thì cũng biết rõ là tôi cũng đã đọc rất kỹ những bài của các bạn ấy chỉ có điều tôi không phản hồi bằng cách quote lại thôi.

Phải nói cái chủ đề “bỏ tết” này nó dần dần hoàn thiện tư duy và cách ứng xử của tôi. Nhờ nó mà tôi biết rằng có rất nhiều người mặc dù không trả lời bài viết của tôi nhưng không phải ý kiến của tôi không được ai đếm xỉa đến. Đơn cử một đề tài nhỏ xung quanh chủ đề là vấn đề “Tết của dân tộc thiểu số” tôi đã trình bày trong các thảo luận từ năm 2004. Đương nhiên thời điểm đó ngay cả GS Võ Tòng Xuân còn chưa đặt vấn đề “Tết hội nhập” nên rất nhiều người không hiểu tôi nói gì và cuộc tranh luận luôn đi đến kết thúc của “phía bên kia” bằng một câu đại loại giống như “pha chọc chó cuối”... Nhưng đến năm 2018 thì tôi đọc được bài viết của anh Mai Thanh Sơn (TS ngành Dân tộc học của Viện KHXH) nhân có vụ chính quyền một số địa phương vận động đồng bào Mông “ăn chung một Tết” với người Kinh.

Và sau này nữa như bạn đã biết là bài viết của Báo Dân tộc tôi đã post ở một bài trước. Tôi không khẳng định rằng các nhà chuyên môn đã đọc bài viết của tôi. Nhưng rất vui rằng có một sự “đồng thanh tương ứng” ở đây. Và hơi dở hơi một chút là cũng cám ơn một số chính quyền địa phương đã nghĩ ra cái món “ăn chung một Tết” nên đã đẩy một vấn đề tưởng chừng như “mặc nhiên” là đúng (chuyện ăn Tết) hoá ra cũng chứa nhiều mâu thuẫn vốn có chỉ có điều chưa ai lên tiếng mà thôi. Và đúng như bạn nói “khi có mâu thuẫn thì... abc... xyz”

Đó chính là lý do hầu như tôi gần như (chỉ là “gần như”) “độc thoại” liên quan đến chủ đề chính.. chỉ quote bài liên quan đến những thứ “râu ria”... Còn một lý do nữa là tôi rất dễ gây lộn không những khi chỉ trích người khác mà ngay cả với "đồng minh" :)

Và tôi cũng cám ơn bạn đã "đẩy đưa" :p rất nhiều.. nói chung tôi biết bạn khẳng định là bạn phản đối "bỏ Tết" chứ thực ra tôi không biết bạn có phản đối "bỏ Tết".. Cám ơn bạn rất nhiều.
qua topic này tui cũng thấy vn-zoom có nhiều điều không giống như tui vẫn nghĩ, với tui thì chung quan điểm không có nghĩa là thành đồng minh, nhất là với những thành phần ngồi trước bàn phím và nghĩ mình tàng hình rồi tha hồ chém đinh chặt sắt, đồng minh với những thằng đó thế nào cũng có ngày tụi nó kéo mình xuống ngang với nó mà thôi

thấy trong đây chỉ có mình bạn là dũng cảm dám trái ý kiến
, "trong ánh sáng thuần túy thì cũng không thấy gì như trong bóng tối thuần túy", ngồi trên này chửi bới 1 chiều tưởng mình hay nhưng thực ra có khác chi thằng mù đâu, suy nghĩ của tui là vậy

đúng đó, qua cái mạng ảo này không thể biết được tui là ai đâu, bạn phải gặp tui ngoài đời, lúc tui ngồi cãi với mấy thằng đòi bỏ tết kìa, có thằng tính cộc cãi 1 hồi nó đứng dậy đòi đánh tui luôn

thôi, mấy nay tui cũng chán dần đều rồi, chắc ngưng thôi
, chúc bạn ở lại chiến đấu vui vẻ và sớm thất bại nha

Lửa rất cần thiết trong cuộc sống , và cũng rất nguy hiểm cho con người .
Làm thế nào để quản lý được nó là việc hết sức quan trong , ko có lửa cũng chết mà lửa cháy tàn lan cũng chết
Nói riêng về lửa , còn hầu như tất thảy trên thế giới này các thứ đều phải cần đến sự quản lý , nếu ko thì nó cũng giống như lửa vậy
lời của bạn quả là thâm sâu khó dò
, xưng hô trên này là bạn bạn tui tui vậy thôi chứ bên trong tui luôn nghĩ bạn đáng tuổi chú bác
, nói chuyện với bạn phải cẩn ngôn đôi phần, thấy bạn cư xử trái ngược với tui hình dung nên cũng hơi bất ngờ dao động, ông williamnewman gì đó mấy page đầu cũng hung hăn lắm, nhưng được cái chưa nói gì quá đáng nên tui vẫn vui vẻ chấp nhận nhường nhịn rút lui, còn thằng kia nó không tranh luận nữa thì thôi còn thòng thêm câu cuối nên tui cố tình méc phụ huynh nó, để mai mốt mong là không đụng chạm nhau nữa cũng phiền, chứ có phải nước úc đâu mà dễ cháy vậy

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
----------------------------------------------- Thời diểm hiện tại -----------------------------------------------
Bỏ tết âm xuất phát từ ý nghĩ 1 người và sau đó được 1 số người tán thành , và đại đa số người ko hề biết về vụ bỏ tết âm
Ko như cái cách tiếng Việt của TS Hiền
Cá nhân tôi sao cũng được , bởi tôi có thể tự mình ăn tết âm cũng đâu có bắt bỏ tù về tội ăn tết cá nhân
Và các bác cũng thế bỏ tết âm cũng đâu có ai bắt tù

=============

Nói về hơn thua trong bàn luận có cái lợi và cũng có cái ko lợi , vì vậy tôi ko bàn luận
Giận thì làm sao mà vui được , làm người ko vui thì ko mấy ai muốn . Tôi muốn VUI vì vậy cũng ko nên làm người khác giận

Nếu là người bỏ qua được cái giận do người khác mang đến cho mình đó là một chiến thắng chính mình và cũng đã chiến thắng luôn người đã mang cái giận đến cho mình

VnStarOne

Gà con
Cái quan trọng là phần lớn mọi người sẽ phản biên ý kiến của chủ topic là chính, chứ không phải là tham gia về ý kiến của bác Cường, vì thế nó sẽ không đảm bảo chất lượng tranh luận được khi mà chủ topic chỉ kê lý do là thời gian và tiền bác. Mình nghĩ bác ấy nên làm 1 bài về được và mất khi đổi Tết sang dương lịch chẳng hạn, như thế thì việc thảo luận nó sẽ chất lượng hơn vì ai cũng tập trung vào vấn đề đó.

cuonglhvt

Gà con
với tui thì chung quan điểm không có nghĩa là thành đồng minh, nhất là với những thành phần ngồi trước bàn phím và nghĩ mình tàng hình rồi tha hồ chém đinh chặt sắt, đồng minh với những thằng đó thế nào cũng có ngày tụi nó kéo mình xuống ngang với nó mà thôi
Với tôi thì tôi rất trân trọng những người cùng một "định hướng" suy nghĩ. Dù rằng sự khác biệt của tôi và họ rất lớn nhưng vì chúng tôi thuộc thành phần số ít nên tôi luôn phải tôn trọng sự khác biệt.
- Tôi không chống Trung Quốc nhưng nếu họ chống thì tôi phải tôn trọng họ.
- Tôi tôn sùng văn hoá dân tộc, nhưng nếu họ đề cao văn hoá Phương Tây tôi cũng phải tôn trọng sự đề cao đó.
- Tôi thích sự nghỉ ngơi nhàn nhã, nhưng nếu họ đề cao tính cần cù lao động tôi cũng tôn trọng điều đó..
- Tôi không hô hào "bỏ Tết" nhưng tôi tôn trọng các ý kiến đó vì nó gần với ý kiến của tôi.
Vì là số ít nên tôi luôn tôn trọng sự khác biệt. Chỉ có người thuộc về số nhiều mới coi thường người cùng (hoặc gần) với quan điểm của mình. Tôi chỉ nói vậy thôi chứ thực sự trong lòng tôi rất cám ơn bạn.. Không những bạn giúp đỡ tôi rất nhiều mà qua cách ứng xử của bạn tôi học được một điều khá thú vị :)

Sửa lần cuối:

ghost_tuyen

Rìu Vàng
Tôi không đồng ý bỏ tết nguyên đán. Hãy nhìn lại vấn đề 1 cách deep hơn để thấy Tết không phải cái tội. Cái chủ yếu đến từ xã hội. Thói tục lệ ăn chơi của người lớn cứ ảnh hưởng vào con nít, muốn reset được thì phải xử được cái gốc này. Xử được thì Tết ra Tết, hết Tết là vào làm việc rốp rẻng chứ không ăn chơi cho hết tháng 3, cơ quan nhà nước thì ngâm hết mùng ... rồi đến mền. 1 Năm ngày nghỉ quá ít chăng?

Nước Âu Mỹ có kỳ nghỉ đông, kỳ nghỉ này cũng như Tết âm lịch.

Đơn giản như các bác thấy rằng tôi là lớp trẻ, tôi tôn trọng giao thông, tôi dừng đèn đỏ dù bên kia xe chạy lưa thưa thậm chí không có xe, bổng dưng ở đâu ông tiền bối U50 chạy xe tay ga, ăn mặc đúng kiểu U50 có tiền chạy lên bóp kèn hô chạy đi ****. Hay thật!
Cái chổ *****, có phải ý của bác là: "Chạy đi, đ*t mẹ thằng hâm" :D :D

cuonglhvt

Gà con
Cám ơn bạn đã đọc bài. Tôi thực sự rất trân trọng những người đã đọc bài của tôi dù quan điểm của họ là như thế nào.