Nhờ tư vấn - Bị mất Boot Menu khi cài song song Windows 10 và Windows 7 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Bị mất Boot Menu khi cài song song Windows 10 và Windows 7

Mechzzz

Búa Đá Đôi
Mình dùng Windows 10 và cài song song Windows 7 trên cùng 1 ổ cứng SSD.
Ban đầu, Menu Boot cho phép lựa chọn khởi động 1 trong 2 hệ điều hành này hoạt động rất tốt.
Vừa rồi, Windows 7 gặp vấn đề, mình đã cài lại.
Sau khi cài lại không còn thấy Menu Boot cho phép lựa chọn 2 hệ điều hành nữa.
Tìm hiểu trên internet, mình sử dụng công cụ EasyBCD để tạo Menu boot này. Các bước làm như hình ảnh dưới đây.

Cài Windows 7 và Windows 10 song song trên 2 phân vùng của 1 SSD. Windows 7 ở ổ C và Windows 10 ở ổ D

Mình sử dụng EasyBCD để add thêm boot cho Windows 10. Đã lựa chọn ổ D nơi chứa Windows 10

Vào kiểm tra đã thấy có Windows 10 và Windows 7 trong menu boot.

Vào View Setting cũng thấy nó đây rồi.
Bắt đầu Restart lại máy, Menu Boot hiện lên, chọn Windows 7 thì được (tất nhiên rồi), nhưng chọn Windows 10 nó cứ đứng mãi, không boot được vào Windows 10.

Có bác nào biết nguyên nhân và hướng giải quyết không? Giúp mình với.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Chỗ bootloader path Win10 đang là \winload.exe bạn đổi thành giống Win7 thành winload.efi xem sao
Cần có ảnh của disk management thì mới biết có phải là efi ko đó bạn

Đoán mò : theo như ảnh của chủ thread thì bản 2.2 này có khi ko phù hợp với win10 , thử tải bản mới nhất xem có fix được ko ??

Sửa lần cuối:

Mechzzz

Búa Đá Đôi
@sec0 nói:
Chỗ bootloader path Win10 đang là \winload.exe bạn đổi thành giống Win7 thành winload.efi xem sao
Cái đó do EasyBCD nó tự đặt đường dẫn, mình cũng không biết làm sao để sửa thủ công nữa.
Ngồi hì hụi cả buổi sáng không được, mình vừa cài lại Windows 10 LTSC luôn rồi.
Bạn biết chỗ nào có key Windows 10 LTSC không? Mình thử mấy key trên diễn đàn đều blocked cả rồi.
Cần có ảnh của disk management thì mới biết có phải là efi ko đó bạn
Cảm ơn bác đã comment. Cái bác nói là cái này à?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cái đó do EasyBCD nó tự đặt đường dẫn, mình cũng không biết làm sao để sửa thủ công nữa.
Bạn biết chỗ nào có key Windows 10 LTSC không? Mình thử mấy key trên diễn đàn đều blocked cả rồi.

WIN LTSC BQ KTS có ở box win10 https://vn-z.vn/threads/huong-dan-c...tsc-ltsc-2019-vinh-vien-100-thanh-cong.24596/

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Việc sửa menu boot này chỉ cần bạn có cái Bootice là xong, máy của bạn boot theo dạng UEFI nên tất cả dòng Bootloader path đều phải là : \Windows\system32\winload.efi.

Muốn sửa thì phải tìm tới file BCD, file này nằm trong pv EFI size 100MB từ cái hình ở Disk Management của bạn đó, dùng Bootice để gán ký tự cho pv đó rồi mới vào đó từ tab BCD, tìm tới pv \EFI\Microsoft\boot\bcd mà mở nó ra với EasyBCD, đây là cái hình minh hoạ 2 bản Win từ máy UEFI của tôi, bạn có thể chỉnh sửa dễ dàng:

Bootice chỉ là một cái tools rất nhỏ gọn, tôi luôn có nó trong tất cả các bản Win đang dùng, link của nó đây:

https://www.softpedia.com/get/System/Boot-Manager-Disk/Bootice.shtml

Bổ sung thêm phần gán ký tự từ Bootice, hình minh hoạ từ máy tôi đã có ký tự cho part EFI rồi, trong hình là ESP size 160MB, bạn chưa có thì chọn Assign Drive Letter bên dưới cho nó:

Sửa lần cuối:

Mechzzz

Búa Đá Đôi
Cảm ơn bác @@sec0! Mình active được rồi.
máy mình nè bác, cài EBCD vào win10
Cảm ơn bá @ptk911 nhé!
Việc sửa menu boot này chỉ cần bạn có cái Bootice là xong, máy của bạn boot theo dạng UEFI nên tất cả dòng Bootloader path đều phải là : \Windows\system32\winload.efi.

Muốn sửa thì phải tìm tới file BCD, file này nằm trong pv EFI size 100MB từ cái hình ở Disk Management của bạn đó, dùng Bootice để gán ký tự cho pv đó rồi mới vào đó từ tab BCD, tìm tới pv \EFI\Microsoft\boot\bcd mà mở nó ra với EasyBCD, đây là cái hình minh hoạ 2 bản Win từ máy UEFI của tôi, bạn có thể chỉnh sửa dễ dàng:

Bootice chỉ là một cái tools rất nhỏ gọn, tôi luôn có nó trong tất cả các bản Win đang dùng, link của nó đây:

https://www.softpedia.com/get/System/Boot-Manager-Disk/Bootice.shtml

Bổ sung thêm phần gán ký tự từ Bootice, hình minh hoạ từ máy tôi đã có ký tự cho part EFI rồi, trong hình là ESP size 160MB, bạn chưa có thì chọn Assign Drive Letter bên dưới cho nó:
Cảm ơn bác @Hoang Duch2 . Em lỡ cài lại Windows rồi. Vẫn song song. Để rảnh sẽ mổ ra vọc.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cảm ơn bác @@sec0! Mình active được rồi.

Cảm ơn bác @Hoang Duch2 . Em lỡ cài lại Windows rồi. Vẫn song song. Để rảnh sẽ mổ ra vọc.

Bạn cứ để dành tham khảo, tôi nhờ nó mà sống sót qua nhiều lần rồi bạn, nên đây là tools không thể thiếu trong bất kỳ bản Win nào trên máy tôi. Bạn nếu có dùng WinPE thì sẽ thấy tools này hữu dụng cho việc quản lý các bản boot EFI và Legacy mà các tác giả hay hướng dẫn đó bạn.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bạn cứ để dành tham khảo, tôi nhờ nó mà sống sót qua nhiều lần rồi bạn, nên đây là tools không thể thiếu trong bất kỳ bản Win nào trên máy tôi. Bạn nếu có dùng WinPE thì sẽ thấy tools này hữu dụng cho việc quản lý các bản boot EFI và Legacy mà các tác giả hay hướng dẫn đó bạn.
BootICE là dạng portable do vậy mỗi máy chỉ cần 1 bản là đủ đâu cần phải mỗi win đâu bác :p

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
BootICE là dạng portable do vậy mỗi máy chỉ cần 1 bản là đủ đâu cần phải mỗi win đâu bác

Đúng vậy bạn, nó là portable, mỗi Win tôi cũng phải chép vào mới có mà dùng chứ bạn. Tôi thích để nó từ taskbar, khi cần thì click là có ngay, khỏi cần phải vào ổ Data mà tìm nó đó bạn.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Đúng vậy bạn, nó là portable, mỗi Win tôi cũng phải chép vào mới có mà dùng chứ bạn. Tôi thích để nó từ taskbar, khi cần thì click là có ngay, khỏi cần phải vào ổ Data mà tìm nó đó bạn.
Nếu vậy thì bác có thể dùng launcher portable , mỗi win bác mỗi gởi lối tắt ra màn hình , ghim các lối tắt vào launcher
Nó có thu nhỏ vào góc , khi cần thì click nó mở rộng , khi chạy ứng dụng này thì nó làm cho máy ko có ngủ

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Nếu vậy thì bác có thể dùng launcher portable , mỗi win bác mỗi gởi lối tắt ra màn hình , ghim các lối tắt vào launcher
Nó có thu nhỏ vào góc , khi cần thì click nó mở rộng , khi chạy ứng dụng này thì nó làm cho máy ko có ngủ

No quote

Bạn ơi, trong hình này, cái nào click vào cũng chạy hết, chỉ trừ cái Bootice, bạn test lại bên bạn xem sao giúp tôi nhé:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Có thể từ lúc này máy của bác sẽ ko tự động ngủ mà chỉ tắt màn hình , máy của tôi muốn cho nó ngủ thì phải ra lệnh thủ công , dù ko chạy launcher nó cũng ko ngủ

À cái bootice hơi kỳ, nghĩa là mình vẫn phải có shortcut của nó trên desktop thì ở launcher nó mới chạy, nếu đem cái icon ở desktop cất vào thư mục thì ở Launcher không chạy nữa đó bạn. Đây có phải là lỗi ở máy của tôi không?
Còn vụ ngủ thì tôi chưa biết, để chờ xem nó ra sao bạn nhé.