Chia sẻ - Anhdv Boot 2024: Cứu hộ máy tính theo cách chuyên nghiệp | Page 7 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Anhdv Boot 2024: Cứu hộ máy tính theo cách chuyên nghiệp

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Mình đã làm gói tích hợp bộ cài Windows 10 1909. Các bạn muốn tích hợp vào menu Windows Setup thì cần dùng bootice và chỉnh sửa file BCD. Thêm vào hoặc chỉnh sửa các menu boot cũ về đường dẫn Windows10_1909_* theo hướng dẫn ở đây: https://anhdvboot.com/huong-dan/cach-tich-hop-bo-cai-windows-vao-usb-anhdv-boot-uefi-legacy/

Cảm ơn cháu đã chỉnh sửa, bác đã test thành công bộ 1909 x64 x86 UEFI và Legacy thành công rồi. Như vậy là mục WINSETUP làm riêng cho 1909 chỉ sử dụng được với nó thôi sao cháu, bác chưa kịp thử lại version khác. Rảnh rổi bác sẽ test tiếp xem sao nha cháu.

anhdv

Rìu Chiến
Cảm ơn cháu đã chỉnh sửa, bác đã test thành công bộ 1909 x64 x86 UEFI và Legacy thành công rồi. Như vậy là mục WINSETUP làm riêng cho 1909 chỉ sử dụng được với nó thôi sao cháu, bác chưa kịp thử lại version khác. Rảnh rổi bác sẽ test tiếp xem sao nha cháu.
Dạ vâng bác, nó chỉ giành riêng cho 1909 mà thôi ạ.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Dạ vâng bác, nó chỉ giành riêng cho 1909 mà thôi ạ.
Bác có chép thêm bản 1903 x64 vào folder WINSETUP của 1909 mới này, dùng lại boot.wim cũ của nó, tên và size của bản Win khi load về như thế này:

7977

7978

7979

7981

Bản 1909 x64 của cháu ở hình dưới này:

7980

Boot thử bản 1903 x64 thành công trên UEFI và Legacy. Sang đến bản 1903 x32 thì bác phải chọn bản build 30, nếu chọn bản cao hơn thì gặp lỗi NO DRIVER cháu à. Boot thử bản này tốt trên máy Legacy rồi cháu, size của nó đây, bản này bác load về từ website Techbench: LINK

7984

7983

Attachments

• ANHDV-7  2019-11-20_213554.png
    ANHDV-7 2019-11-20_213554.png
    9.3 KB · Lượt xem: 7
Sửa lần cuối:

secpol

Rìu Chiến Bạc
Mình đã làm gói tích hợp bộ cài Windows 10 1909. Các bạn muốn tích hợp vào menu Windows Setup thì cần dùng bootice và chỉnh sửa file BCD. Thêm vào hoặc chỉnh sửa các menu boot cũ về đường dẫn Windows10_1909_* theo hướng dẫn ở đây: https://anhdvboot.com/huong-dan/cach-tich-hop-bo-cai-windows-vao-usb-anhdv-boot-uefi-legacy/
Mình đã test cách tích hợp bộ cài windows 10 v1909 và cả bộ cài aio (win10-7) bằng file iso thành công. Nhưng khi tích hợp bộ cài bằng folder xả nén thì phải dùng bộ source của bản 1903 build 18362.30 mới thành công (đã test với cả win10 v1909 và win aio 10-7).

Show vài tấm ảnh không che:

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
có bài hướng dẫn của @anhdv về Unlock Bitlocker trong WinPE không?

Vụ Bitlocker khi muốn unlock thì phải có password hay Recovery key, nếu không có 2 cái này thì khó đó cháu, hôm qua bác cố tìm video hướng dẫn nhưng chưa thấy cái nào thành công. Có video dùng soft Elcomsoft Forensic Disk Decryptor nhưng phải mua, vậy là chịu thua rồi. Còn mở theo cách pass hay Recovery key dễ làm, cháu chưa biết cách làm sao?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Mình đã test cách tích hợp bộ cài windows 10 v1909 và cả bộ cài aio (win10-7) bằng file iso thành công. Nhưng khi tích hợp bộ cài bằng folder xả nén thì phải dùng bộ source của bản 1903 build 18362.30 mới thành công (đã test với cả win10 v1909 và win aio 10-7).

Show vài tấm ảnh không che:

Cháu có thể hướng dẫn chi tiết cách làm không cháu? Bác có thử bản AIO của cháu với phần boot.wim 1909 của @anhdv nhưng thất bại rồi. Cháu chụp cho bác xem hình từ BCD của UEFI và Legacy nhe, cảm ơn cháu rất nhiều.

secpol

Rìu Chiến Bạc
Cháu có thể hướng dẫn chi tiết cách làm không cháu? Bác có thử bản AIO của cháu với phần boot.wim 1909 của @anhdv nhưng thất bại rồi. Cháu chụp cho bác xem hình từ BCD của UEFI và Legacy nhe, cảm ơn cháu rất nhiều.
+ Với cách boot từ folder xả nén bác sửa như sau: Trong bộ AIO thì bác thay bộ source (giữ nguyên file install.esd) bên trong 2 folder x64 và x86 bằng bộ source en_windows_10_business_editions_version_1903_x64_dvd_37200948.isoen_windows_10_business_editions_version_1903_x86_dvd_ca4f0f49.iso không bao gồm file install.wim. Nó chính là bộ source của bản 1903 build 18362.30. Nếu bác không muốn sửa như trên thì bác có thể tải lại file en_windows_10_7_multiple_editions_bios-uefi.7z cháu vừa fix lại.

+ Với cách boot từ file iso bác dùng chính file install.esd trong 2 folder x64 và x86 ở trên thay thế cho file install.wim trong 2 file en_windows_10_business_editions_version_1909_x64_dvd_ada535d0.isoen_windows_10_business_editions_version_1909_x86_dvd_3a5b8f60.iso. Sau đó bác đổi tên đúng như hướng dẫn của anhdv với bản 1909.

Đây là hình menu boot của cháu:

Chúc bác thành công !

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
+ Với cách boot từ folder xả nén bác sửa như sau: Trong bộ AIO thì bác thay bộ source (giữ nguyên file install.esd) bên trong 2 folder x64 và x86 bằng bộ source en_windows_10_business_editions_version_1903_x64_dvd_37200948.isoen_windows_10_business_editions_version_1903_x86_dvd_ca4f0f49.iso không bao gồm file install.wim. Nó chính là bộ source của bản 1903 build 18362.30. Nếu bác không muốn sửa như trên thì bác có thể tải lại file en_windows_10_7_multiple_editions_bios-uefi.7z cháu vừa fix lại.

+ Với cách boot từ file iso bác dùng chính file install.esd trong 2 folder x64 và x86 ở trên thay thế cho file install.wim trong 2 file en_windows_10_business_editions_version_1909_x64_dvd_ada535d0.isoen_windows_10_business_editions_version_1909_x86_dvd_3a5b8f60.iso. Sau đó bác đổi tên đúng như hướng dẫn của anhdv với bản 1909.

Đây là hình menu boot của cháu:

Chúc bác thành công !

Cảm ơn cháu đã chia sẻ, bác sẽ làm theo cách dễ nhất là load về file AIO mới nhất của cháu, có phải lấy link GGD từ link này là bản mới nhất không cháu?

https://vn-z.vn/threads/windows-10-7-all-in-one.10119/

secpol

Rìu Chiến Bạc

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Đúng rồi bác. Cháu vừa update lúc trưa nay theo giờ HN.

Bác cảm ơn cháu đã bỏ nhiều công sức chỉnh sửa và upload bộ AIO với size khá lớn. Sau khi load về, Bác đã làm thành công với phần boot từ Sources của x64 trên cả hai máy UEFI và Legacy, hiện tại vì cái usb của bác không đủ free space nên bác chưa test những phần còn lại, bác nghĩ chắc chắn nó sẽ thành công. Còn đây là hình menu boot của bác:

8027

8028

Nhìn cái hình thì cháu hiểu vì sao usb của bác không còn đủ dung lượng phải không?

Attachments

• TEST SECPOL 2019-11-24_105358.png
    TEST SECPOL 2019-11-24_105358.png
    53.6 KB · Lượt xem: 9

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@secpol, Bác đã test thêm về phần boot với file ISO, lúc chép file install.esd vào bản ISO, nhận thông báo "file exceed 4GB", nó hỏi có muốn " switch to UDF DVD " Yes? No?. Chọn Yes mới xong, trên USB đã có sẵn thư mục Win 10- 1909 x64 và file ISO cùng file Boot.wim, nên thao tác này cũng dễ làm. Sau cùng là bác boot thử trên 2 máy desktop UEFI và Legacy đều thành công rồi cháu.

Nhân thấy có bản Win 7 USB3.0 của cháu, bác cài thử trên máy UEFI xem sao, máy của bác là i7-7700, chipset Kaby Lake, cài thử cả hai bản Ultimate và Pro đều không thành công cháu à, khi boot trở lại vào Windows, ở giao diện có 4 chấm đủ màu thì nó khựng lại, nó không hiên lên hết nguyên cái hình lá cờ 4 màu, sau đó là màn hình xanh lóe lên một cái rồi tới giao diện có các lựa chọn từ Safe Mode và rồi nó tự tắt rồi lại trở lại từ giao diện có 4 chấm màu, nó cứ làm vòng lặp như vậy mãi. Bên đó cháu đã thử cho các máy loại nào vậy cháu?

secpol

Rìu Chiến Bạc
@secpol, Bác đã test thêm về phần boot với file ISO, lúc chép file install.esd vào bản ISO, nhận thông báo "file exceed 4GB", nó hỏi có muốn " switch to UDF DVD " Yes? No?. Chọn Yes mới xong, trên USB đã có sẵn thư mục Win 10- 1909 x64 và file ISO cùng file Boot.wim, nên thao tác này cũng dễ làm. Sau cùng là bác boot thử trên 2 máy desktop UEFI và Legacy đều thành công rồi cháu.

Nhân thấy có bản Win 7 USB3.0 của cháu, bác cài thử trên máy UEFI xem sao, máy của bác là i7-7700, chipset Kaby Lake, cài thử cả hai bản Ultimate và Pro đều không thành công cháu à, khi boot trở lại vào Windows, ở giao diện có 4 chấm đủ màu thì nó khựng lại, nó không hiên lên hết nguyên cái hình lá cờ 4 màu, sau đó là màn hình xanh lóe lên một cái rồi tới giao diện có các lựa chọn từ Safe Mode và rồi nó tự tắt rồi lại trở lại từ giao diện có 4 chấm màu, nó cứ làm vòng lặp như vậy mãi. Bên đó cháu đã thử cho các máy loại nào vậy cháu?
Cháu cảm ơn bác đã test bộ cài của cháu. Cháu test lại mới biết nguyên nhân lỗi là ở cái driver nó hơi cũ nên nó không nhận hết driver. Cháu vừa update lại cái driver ở các bài viết bên dưới:
Windows 7 Service Pack 1 - All in One - 2019
Windows 10 - 7 All in One

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu cảm ơn bác đã test bộ cài của cháu. Cháu test lại mới biết nguyên nhân lỗi là ở cái driver nó hơi cũ nên nó không nhận hết driver. Cháu vừa update lại cái driver ở các bài viết bên dưới:
Windows 7 Service Pack 1 - All in One - 2019
Windows 10 - 7 All in One

Cháu ơi, bác đã test add thêm drivers vào từ cách cài trực tiếp của menu boot và 2 lần với cách cài từ WinPE\WinNTsetup, tất cả vẫn bị lỗi giống hôm qua. Phần adding drivers từ WinNTsetup bác làm theo bài hướng dẫn của @anhdv với link: NÀY, còn drivers của máy bác có phải như hình không cháu? Cách làm như vậy có đúng không hay cháu làm theo cách nào khác?

driver i7 2019-11-25_084435.png

secpol

Rìu Chiến Bạc
Cháu ơi, bác đã test add thêm drivers vào từ cách cài trực tiếp của menu boot và 2 lần với cách cài từ WinPE\WinNTsetup, tất cả vẫn bị lỗi giống hôm qua. Phần adding drivers từ WinNTsetup bác làm theo bài hướng dẫn của @anhdv với link: NÀY, còn drivers của máy bác có phải như hình không cháu? Cách làm như vậy có đúng không hay cháu làm theo cách nào khác?

Bác phải dùng bản Intel Chipsets 8 mới OK:

Các phiên bản driver usb 3 và 3.1 của intel nó trùng nhau tên cho nên mình cứ chọn cái mới nhất. Trong bộ cài của cháu đang bị nhầm cái version này.

Chipsets: from Intel 8-Series Chipsets up
  • USB 3.0 Controller DeviceIDs: DEV_8C31, DEV_8CB1, DEV_8D31, DEV_9C31, DEV_9CB1, DEV_9D2F, DEV_A12F, DEV_A1AF, DEV_A22F, DEV_A2AF, DEV_0F35 and DEV_22B5.
  • USB 3.1 Controller DeviceIDs: DEV_15B5, DEV_15B6, DEV_15C1, DEV_15DB and DEV_15D4
Chipsets: only Intel 7-Series/C216 (like Z77): USB 3.0 Controller DeviceID: DEV_1E31

Đây là Controller DeviceID tại máy cháu:

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu @secpol, bác đã chuyển sang Intel-8 rồi cháu và vẫn bị lỗi, bây giờ chỉ còn cách là cháu làm riêng cho bác một bản ISO Win7 Ultmate với driver USB 3.0 trong đó luôn, bác thử xem lần cuối cùng xem có thành công không cháu nhé. Trước đây có bản của Anhdv và của bạn Sthaihien, cả hai bản đó bác đã cài được trên máy UEFI này. Từ lúc này trở đi bác sẽ qua bên topic của cháu để tiếp tục việc thử với Win 7. Phần thử này không còn liên quan đến chủ đề của topic này nữa nên mình phải dọn nhà cháu ơi.

Dưới đây là mấy tấm hình bác gửi cháu xem, hình bác làm với WinNTsetup:

8039

Hình drivers từ máy của bác, nó cũng giống như hình của cháu ở trên đó cháu:

8040

8041

Hẹn gặp cháu bên topic AIO của cháu nhe.