Chia sẻ - Anhdv Boot 2024: Cứu hộ máy tính theo cách chuyên nghiệp | Page 8 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Anhdv Boot 2024: Cứu hộ máy tính theo cách chuyên nghiệp

tranduyquang

Rìu Sắt
Bác chủ cho hỏi các chia usb thành 2 phân vùng nhưng không ẩn. 1 phân vùng chứa boot và 1 phân vùng chứa dữ liệu. Hiện tại mình đều phải dùng ultraiso để tạo usb vì các tool 1 click đều không boot được. Mà tạo bằng ultraiso thì lại không copy file lớn hơn 4gb được. Thanks!

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Bác chủ cho hỏi các chia usb thành 2 phân vùng nhưng không ẩn. 1 phân vùng chứa boot và 1 phân vùng chứa dữ liệu. Hiện tại mình đều phải dùng ultraiso để tạo usb vì các tool 1 click đều không boot được. Mà tạo bằng ultraiso thì lại không copy file lớn hơn 4gb được. Thanks!
MÌnh nghĩ bạn vẫn có thể dùng công cụ 1 click đc, chỉ là sau khi tạo USB boot xong thì bạn cần hiện phân vùng Fat32 với công cụ bootice là ok nhé

secpol

Rìu Chiến Bạc
Bạn có thể tham khảo bài viết này cho việc tạo usb hay hdd boot mà không cần dùng đến 1 click: https://vn-z.vn/threads/anhdv-boot-2019-available.11967/post-135467

anhdv

Rìu Chiến
Không boot được là bị như nào? Bạn phải nói rõ kèm hình ảnh để có hướng xử lý. Một số máy quái gở cần tạo usb boot 1 phân vùng mới boot uefi được. Hoặc bạn dùng ultraiso tạo xong thì thử dùng partition wizard để chia thêm bên phải usb 1 phân vùng ntfs xem

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Trước hết nói về 1 click, bên đây tôi vẫn dùng tốt, tạo cái USB nào thành công cái đó. Có cái này tôi khuyên bạn nên dùng, bạn cài thêm Bootice vào bản Windows của bạn, file này là dạng portable, load về, chép lên desktop rồi click vào là có ngay. Sau khi mở Bootice bạn check lại USB vừa tạo với 1 click những nơi này xem có giống y như hình không? Đây là usb tôi boot thành công trên cả UEFI và Legacy:

Bạn xem các hình và lưu ý các số thứ tự, nó phải giống y như vậy bạn nhé:

Check MBR trước:

Check PBR, nó có 2 partitions, DATA và BOOT, bạn xem kỹ từng hình:

Dưới đây là part BOOT. Bạn có thấy nó khác với part DATA ở trên không?

Trên máy UEFI của tôi với các bản Win 10 mới thì chức năng ẩn không còn tác dụng, các bản Win cũ hơn hay Win7, 8.1 thì nó có ẩn đi part Boot.
Về cách dùng UltraISO, nếu bạn chỉ format USB với Fat32 thì dĩ nhiên không chép thêm file >4gb vào được, muốn làm được thì phải chia thêm pv datat, format với NTFS bằng Minitool. Tôi thì luôn có sẵn soft Minitool trên Windows, dùng nó mà chia ổ cho USB rất thuận tiện.

Đây là link của Bootice, bạn load về và chọn đúng version của Win, xong rồi bạn làm như tôi đã nói ở trên xem thế nào, lưu ý nếu bạn đã tạo với ULtraISO thì kết quả sẽ khác một chút. Bạn cứ làm lại với 1 click và chụp hình cho tôi xem usb của bạn ra sao nhe.

https://www.softpedia.com/get/System/Boot-Manager-Disk/Bootice.shtml

secpol

Rìu Chiến Bạc
...
Trên máy UEFI của tôi với các bản Win 10 mới thì chức năng ẩn không còn tác dụng, các bản Win cũ hơn hay Win7, 8.1 thì nó có ẩn đi part Boot.
...
Cái chức năng ẩn máy cháu vẫn chạy bình thường bác ạ. Cháu cài mới bản 1909. Nhưng có 1 vấn đề cháu thấy là khi chỉnh sửa menu boot bcd của usb boot thì rất hay bị mất menu trong khi làm việc trong win mini thì không bị.

tranduyquang

Rìu Sắt
Trước hết nói về 1 click, bên đây tôi vẫn dùng tốt, tạo cái USB nào thành công cái đó. Có cái này tôi khuyên bạn nên dùng, bạn cài thêm Bootice vào bản Windows của bạn, file này là dạng portable, load về, chép lên desktop rồi click vào là có ngay. Sau khi mở Bootice bạn check lại USB vừa tạo với 1 click những nơi này xem có giống y như hình không? Đây là usb tôi boot thành công trên cả UEFI và Legacy:

Bạn xem các hình và lưu ý các số thứ tự, nó phải giống y như vậy bạn nhé:

Check MBR trước:

Check PBR, nó có 2 partitions, DATA và BOOT, bạn xem kỹ từng hình:

Dưới đây là part BOOT. Bạn có thấy nó khác với part DATA ở trên không?

Về cách dùng UltraISO, nếu bạn chỉ format USB với Fat32 thì dĩ nhiên không chép thêm file >4gb vào được, muốn làm được thì phải chia thêm pv datat, format với NTFS bằng Minitool. Tôi thì luôn có sẵn soft Minitool trên Windows, dùng nó mà chia ổ cho USB rất thuận tiện.

Đây là link của Bootice, bạn load về và chọn đúng version của Win, xong rồi bạn làm như tôi đã nói ở trên xem thế nào, lưu ý nếu bạn đã tạo với ULtraISO thì kết quả sẽ khác một chút. Bạn cứ làm lại với 1 click và chụp hình cho tôi xem usb của bạn ra sao nhe.

https://www.softpedia.com/get/System/Boot-Manager-Disk/Bootice.shtml

Cháu gửi Chú hình các bước thực hiện theo hướng dẫn của Chú. Tuy nhiên vẫn không thể boot được. Chắc do đặc sản của laptop Toshiba rồi (cháu thấy trên mạng có rất nhiều câu hỏi liên quan đến "cannot boot usb toshiba laptop".

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Laptop Toshiba của bạn model nào vậy? Tôi cũng có laptop Toshiba, đời cũ, ổ cứng là MBR, của tôi là Toshiba Satellite L755, boot vào vẫn bình thường đó bạn. Xem hình từ PBR của bạn thì bên tôi part DATA là MBR0, bên bạn là MBR1, tôi để ở MBR0 cho DATA thì khi boot vào phần Winsetup, chọn các bộ cài Win thì không bị lỗi.

tranduyquang

Rìu Sắt
Laptop Toshiba của bạn model nào vậy? Tôi cũng có laptop Toshiba, đời cũ, ổ cứng là MBR, của tôi là Toshiba Satellite L755, boot vào vẫn bình thường đó bạn. Xem hình từ PBR của bạn thì bên tôi part DATA là MBR0, bên bạn là MBR1, tôi để ở MBR0 cho DATA thì khi boot vào phần Winsetup, chọn các bộ cài Win thì không bị lỗi.
Laptop của cháu là P850. Cháu cũng có L755 luôn, để tối về nhà cháu thử cả 2 máy xem sao. Thank Chú!
Nhân tiện làm sao để tạo phân vùng MBR0, 1 như Chú nhỉ? Cháu dùng tool 1lick của Anhdv và nó ra như vậy đó. Cháu thì chỉ cần usb boot cứu hộ và chứa được file lớn hơn 4Gb thôi, không cần winsetup cũng được vì usb dung lượng ít.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Laptop của cháu là P850. Cháu cũng có L755 luôn, để tối về nhà cháu thử cả 2 máy xem sao. Thank Chú!
Nhân tiện làm sao để tạo phân vùng MBR0, 1 như Chú nhỉ? Cháu dùng tool 1lick của Anhdv và nó ra như vậy đó. Cháu thì chỉ cần usb boot cứu hộ và chứa được file lớn hơn 4Gb thôi, không cần winsetup cũng được vì usb dung lượng ít.

Muốn cho nó lên trên thì cháu dùng bootice, chọn đúng cái USB, chọn Parts Manage, như cái hình dưới đây, thí dụ của bác part Boot đang là số 1, chọn Set Accessible thì nó sẽ nằm ở trên :

8084

Kết quả:

8085

Với hình trên này thì đang là trạng thái của bên cháu, hình dưới này cháu chon USB-DATA lại nhấn Set Accessible thì nó nằm ở trên và trở thành MBR0

8086

Cháu làm thử xem có được không?

8087

8088

tranduyquang

Rìu Sắt
Muốn cho nó lên trên thì cháu dùng bootice, chọn đúng cái USB, chọn Parts Manage, như cái hình dưới đây, thí dụ của bác part Boot đang là số 1, chọn Set Accessible thì nó sẽ nằm ở trên :
Cháu đã thử đủ mọi cách với BootIce rồi nhưng không được. Không rõ là laptop Toshiba P850 bios được lập trình kiểu gì, mà không nhận. Cũng USB đó lại boot trên lap L755 ngon lành.

Dùng ultraiso tạo boot usb xong chúng ta có thể dùng phần mềm thứ 3 để chia phân vùng cho usb , và đồng thời định dạng NTFS cho phân vùng mới

Đội ơn bác, cuối cùng mình cũng làm được. Cụ thể là dùng UltraISO tạo usb (1 phân vùng). Sau đó dùng PartitionWizard để Split phân vùng đó thành 2 phân vùng FAT32. Rồi format FAT32 thành NTFS.
Mình đã thử nếu dùng tính năng Resize của PartitionWizard để giảm dung lượng phân vùng boot ban đầu + tạo 1 phân vùng trống thì không được.
Tóm lại là usb phải luôn được định dạng, chỉ cần tạo ra phân vùng chưa định dạng rồi sau đó format phân vùng mới này là sẽ không được.

thanhthientd

Live Loving As Jesus
Đội ơn bác, cuối cùng mình cũng làm được. Cụ thể là dùng UltraISO tạo usb (1 phân vùng). Sau đó dùng PartitionWizard để Split phân vùng đó thành 2 phân vùng FAT32. Rồi format FAT32 thành NTFS.
Mình đã thử nếu dùng tính năng Resize của PartitionWizard để giảm dung lượng phân vùng boot ban đầu + tạo 1 phân vùng trống thì không được.
Tóm lại là usb phải luôn được định dạng, chỉ cần tạo ra phân vùng chưa định dạng rồi sau đó format phân vùng mới này là sẽ không được.
Bạn nói khá khó hiểu. Bạn nên hướng dẫn mọi người kỹ hơn, nói chung là có nhiều cách tạo USB Boot nhưng cách của bạn cũng được. Mình xin được phép sửa lại kỹ hơn tí là:

Cụ thể là dùng UltraISO tạo USB Boot 1 phân vùng (FAT32) theo hướng dẫn của AnhDV ở đây.

Sau đó dùng Partition Wizard - chuột phải vào USB đã tạo Boot - chọn Split - 1 phân vùng FAT32 ban đầu (ở đây là phân vùng BOOT) được chia ra thêm thành 1 phân vùng FAT32 nữa (bên phải, ở đây là phân vùng DATA), có thể kéo mũi tên qua bên trái để phân vùng BOOT nhỏ lại, giúp phân vùng DATA chứa được nhiều dữ liệu hơn.

Trong ví dụ hình dưới E: là BOOT, F: là DATA.

Sau đó chuột phải vào F: DATA - chọn Format - thành NTFS (để chứa được file lớn hơn 4GB) như hình dưới.

Khi xong hết bấm Apply là Oke ^^

-------

Không biết mình làm giống ý bạn nói không?

Mình đã thử nếu dùng tính năng Resize của Partition Wizard để giảm dung lượng phân vùng boot ban đầu + tạo 1 phân vùng trống thì không được -> Nói chung là không dùng Resize được.

Tóm lại là usb phải luôn được định dạng, chỉ cần tạo ra phân vùng chưa định dạng rồi sau đó format phân vùng mới này là sẽ không được -> cái này bạn nói mình không hiểu luôn :)

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Thật sự tôi cũng không hiểu lắm ý của cháu @tranduyquang, tôi lấy thử một usb đã tạo boot sẵn với 1 click, só sẵn 2 part Boot và Data, part Boot nằm ở cuối, chọn move/resize part Boot để tạo part Unallocated, sau đó lại chọn move/resize cho part Data, nó vẫn boot lên thành công:

Tôi dùng MiniTool trên Windows với các thao tác sau đây, Disk 3 là usb của tôi như hình dưới:

8106

Hình dưới này tôi chọn resize cho part BOOT, kéo vào từ bên trái:

8107

Nó đã trở thành part unallocated:

8108

8110

Hoàn thành part unallocated:
8111

Bây giờ tôi lại resize cho part Data, size là 20.6GB ở bên trái:

8112

Kéo hết mũi tên về bên phải, tôi có size là 23.31GB:

8113

Hoàn thành part Data với size 23.3GB

8114

Hình từ bootice với parts manage:

8115

Hình boot lại vào WinPE, UEFI:

Có thể tôi không hiểu ý của cháu, nhưng thôi tôi cứ gửi mấy hình này, bạn nào chưa biết làm thì có thể nhìn theo hình mà thực tập nhe.

Attachments

• PARTITION-4  2019-11-29_123542.png
    PARTITION-4 2019-11-29_123542.png
    45.7 KB · Lượt xem: 6

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Thật sự tôi cũng không hiểu lắm ý của cháu @tranduyquang, tôi lấy thử một usb đã tạo boot sẵn với 1 click, só sẵn 2 part Boot và Data, part Boot nằm ở cuối, chọn move/resize part Boot để tạo part Unallocated, sau đó lại chọn move/resize cho part Data, nó vẫn boot lên thành công:

Tôi dùng MiniTool trên Windows với các thao tác sau đây, Disk 3 là usb của tôi như hình dưới:

Xem phần đính kèm 8106

Xem phần đính kèm 8107

Xem phần đính kèm 8108

Xem phần đính kèm 8110

Xem phần đính kèm 8111

Xem phần đính kèm 8112

Xem phần đính kèm 8113

Xem phần đính kèm 8114

Xem phần đính kèm 8115

Có thể tôi không hiểu ý của cháu, nhưng thôi tôi cứ gửi mấy hình này, bạn nào chưa biết làm thì có thể nhìn theo hình mà thực tập nhe.

Trả lời như bác là đầy đủ và chi tiết bạn có thể làm theo và thông tin lại, còn để có cách sử lý cụ thể thì ta cần ngồi trước máy đó thì sẽ dễ dàng hơn

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
8117

Theo suy luận của tôi như sau
Bạn ấy resize usb ko được , và nói rằng 1 khi usb đã tạo boot rồi thì tất cả part luôn luôn được format , không thể có phần khúc trống (unallocated}
không thể có phần khúc trống (unallocated}
Vấn đề này trên máy của bạn ấy thao tác có 1 cái gì đó trục trặc nên ko thể resize .
Chứ riêng tôi thì thao tác 3 lần với 2 cái usb 32GB chưa lỗi lần nào cả resize vào tạo mới đèu thành công hết

thanhthientd

Live Loving As Jesus

Xem phần đính kèm 8106

Xem phần đính kèm 8107

Xem phần đính kèm 8108

Xem phần đính kèm 8110

Xem phần đính kèm 8111

Xem phần đính kèm 8112

Xem phần đính kèm 8113

Xem phần đính kèm 8114

Xem phần đính kèm 8115

Nhiều máy khó chịu lắm bác ơi, phải là phân vùng BOOT ở đầu nó mới chịu, có nhiều cách nên ai làm được cách nào thì xài thôi. Với máy tính của cháu thì chỉ cần 1 Click là xong :)

secpol

Rìu Chiến Bạc
Nhiều máy khó chịu lắm bác ơi, phải là phân vùng BOOT ở đầu nó mới chịu, có nhiều cách nên ai làm được cách nào thì xài thôi. Với máy tính của cháu thì chỉ cần 1 Click là xong :)
Theo mình thì vẫn cần có 2 cái: 1 cái usb 16 or 32gb để làm boot và cái hdd box làm hdd boot phân vùng ẩn nữa là ok.

anhdv

Rìu Chiến
Cháu đã thử đủ mọi cách với BootIce rồi nhưng không được. Không rõ là laptop Toshiba P850 bios được lập trình kiểu gì, mà không nhận. Cũng USB đó lại boot trên lap L755 ngon lành.

Ngay khi bạn thắc mắc mình đã nói bạn tạo usb boot 1 phân vùng rồi dùng partition wizard chia thêm ổ ntfs ở bên phải. Mình đoán máy bạn cần phân vùng boot ở đầu usb hay usb 1 phân vùng. 1 click anhdv boot thì tạo phân vùng boot cuối usb. Cách này phần lớn máy là ok. Những máy kén như bạn thì mới bị lỗi.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Theo mình thì vẫn cần có 2 cái: 1 cái usb 16 or 32gb để làm boot và cái hdd box làm hdd boot phân vùng ẩn nữa là ok.
Người dùng bình thường thì ít ai có HDD box để boot , chỉ usb là thông dụng .
Các kỷ thuật viên thì nên có , bởi vì nó là cần câu cơm {rofl}

Nhưng hiện nay USB với dung lượng 64GB tôi nghĩ nó cũng thừa sức chứa các source rồi