Chia sẻ - Anhdv Boot 2024: Cứu hộ máy tính theo cách chuyên nghiệp | Page 6 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Anhdv Boot 2024: Cứu hộ máy tính theo cách chuyên nghiệp

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Cháu cám ơn bác đã kỳ công tìm ra được lỗi. Mấy nay cháu bận nhiêu việc nên không vào Topic thường xuyên. Trên phiên bản boot mới 24/10 thì cháu để MBR và PBR về giống với bản 2018. Bởi vì nhiều bạn kêu bản mới không tương thích với nhiều máy. Cháu sẽ note lại để có sửa đổi vào bản boot tới.
đón chờ bản Anhdv Boot 2020 của anhdv vì cũng sắp hết năm 2019 rồi.

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Sở dĩ cháu không đưa file bootmgr vào phân vùng usb-boot là có lý do. Bởi nếu sử dụng tính năng Find and Boot OS từ ổ cứng nó sẽ nhận bootmgr của usb. Nên nó không load được windows ở ổ cứng nữa bác ạ!
Cảm ơn bạn @anhdv đã trở lại với diễn đàn :)
Có 1 vài tấm hình nhờ @anhdv xem và cho ý kiến.

VoDanhPhD

Rìu Chiến
Chào bạn ! Mình thử chỉ mới tải về và dùng bộ boot của bạn trong hôm nay nên còn nhiều tò mò !
- Hiện nay mình đã Download Windows 10 .ISO 1909 dung lượng hơn 5GB - nên chưa biết cách tích hợp nó vào USB mong có hướng dẫn chi tiết hơn !??

Tiếp theo, tạo usb boot uefi legacy với Mini Windows 10 để cài Win từ usb. Sau khi tạo xong USB Boot, copy các file iso Windows (7/8/109 AIO đều được) định cài vào usb. Nếu dùng bộ cài Windows AIO dung lượng lớn hơn 4GB, thì bạn cần tạo usb boot với lựa chọn phân vùng ẩn.

Mã:
https://anhdvboot.com/huong-dan/cach-tich-hop-bo-cai-windows-vao-usb-anhdv-boot-uefi-legacy/

anhdv

Rìu Chiến
Chào bạn ! Mình thử chỉ mới tải về và dùng bộ boot của bạn trong hôm nay nên còn nhiều tò mò !
- Hiện nay mình đã Download Windows 10 .ISO 1909 dung lượng hơn 5GB - nên chưa biết cách tích hợp nó vào USB mong có hướng dẫn chi tiết hơn !??

Mã:
https://anhdvboot.com/huong-dan/cach-tich-hop-bo-cai-windows-vao-usb-anhdv-boot-uefi-legacy/
Vào winpe cài là cách dễ và tối ưu nhất đó bạn. Hiện tại copy source vào usb vẫn ok. Còn dùng gói tích hợp trên menu boot thì mình chưa hỗ trợ. Hoặc bạn copy vào 1903 xem đc ko

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Vào winpe cài là cách dễ và tối ưu nhất đó bạn. Hiện tại copy source vào usb vẫn ok. Còn dùng gói tích hợp trên menu boot thì mình chưa hỗ trợ. Hoặc bạn copy vào 1903 xem đc ko
lại là file BCD. mình có nghiên cứu cách cài đặt của anhdv(không biết tuổi tác anhdv thế nào thì mình gọi là anhdv nha) về setup Windows qua các phiên bản Windows 10 1607, 1703, 1803,... thì thấy bỏ soucre Windows vào folder nào cũng được đúng không anhdv?

anhdv

Rìu Chiến
lại là file BCD. mình có nghiên cứu cách cài đặt của anhdv(không biết tuổi tác anhdv thế nào thì mình gọi là anhdv nha) về setup Windows qua các phiên bản Windows 10 1607, 1703, 1803,... thì thấy bỏ soucre Windows vào folder nào cũng được đúng không anhdv?
Đều là windows 10 thì driver ở file boot.wim của bộ cài gốc vẫn có sự khác nhau. Mặc dù ko khác biệt quá lớn. Nên cố gắng copy đúng. Bản 1909 mình chưa kịp test thử kiểu copy vào 1903. Tuy nhiên, 1903 msdn từ tháng 6 trở về đây lại không dùng đc theo cách này. Mình chưa biết do đâu. À, mình 1985 nha.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Đều là windows 10 thì driver ở file boot.wim của bộ cài gốc vẫn có sự khác nhau. Mặc dù ko khác biệt quá lớn. Nên cố gắng copy đúng. Bản 1909 mình chưa kịp test thử kiểu copy vào 1903. Tuy nhiên, 1903 msdn từ tháng 6 trở về đây lại không dùng đc theo cách này. Mình chưa biết do đâu. À, mình 1985 nha.

Từ sáng đến giờ bác làm thử cách chép 1909 với boot.wim và file iso vào thư mục riêng của nó, thất bại cháu ơi, lúc mới boot lên thấy giao diện bình thường, đến chừng vào tới phần chọn drive thì nó hoàn toàn trống, đã test trên cả UEFI và Legacy rồi.
Trong khi chờ đợi cháu tìm lỗi từ cách boot dùng file boot .wim, bác dùng cách chép nguyên folder Sources 1909 vào USB-DATA\WINSETUP\....; sau đó boot vào WinPE, tìm tới Sources và chạy file Setup.exe là thành công cho UEFI và Legacy.

secpol

Rìu Chiến Bạc
Từ sáng đến giờ bác làm thử cách chép 1909 với boot.wim và file iso vào thư mục riêng của nó, thất bại cháu ơi, lúc mới boot lên thấy giao diện bình thường, đến chừng vào tới phần chọn drive thì nó hoàn toàn trống, đã test trên cả UEFI và Legacy rồi.
Trong khi chờ đợi cháu tìm lỗi từ cách boot dùng file boot .wim, bác dùng cách chép nguyên folder Sources 1909 vào USB-DATA\WINSETUP\....; sau đó boot vào WinPE, tìm tới Sources và chạy file Setup.exe là thành công cho UEFI và Legacy.
Cháu copy nguyên bộ source cài bản AIO cháu vừa mới build lại trên nền 1909 cũng bị lỗi giống hệt bác (cháu test máy thật DELL vostro 3578). Cháu thấy cách cài từ trong WinPE là OK nhất.

anhdv

Rìu Chiến
Cháu cũng chưa rõ tại sao cùng 1903 mà bản mới hơn từ msdn lại không dùng được. Về gói mở rộng cài windows và cả gói cập nhật ứng dụng, cháu sẽ phát hành trong tuần này ạ.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
có cơ hội cháu sẽ test lại vấn đề này vì dạo này cháu rất bận không có cơ hội chạm vào cái PC để làm gì cả. có gì mới cháu sẽ thông tin lại bác @Hoang Duch2 biết.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu copy nguyên bộ source cài bản AIO cháu vừa mới build lại trên nền 1909 cũng bị lỗi giống hệt bác (cháu test máy thật DELL vostro 3578). Cháu thấy cách cài từ trong WinPE là OK nhất.

Bác cũng test trên máy thật đó cháu, 2 máy desktop khác nhau, bác cũng không hiểu sao bộ Sources AIO của cháu làm lại cũng bị lỗi trắng phần Drive, bác chưa có bộ đó nên chưa biết ra sao. Bên này bác vào WinPE, tìm tới sources và chạy file setup.exe là nó lên đầy đủ hết.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
có cơ hội cháu sẽ test lại vấn đề này vì dạo này cháu rất bận không có cơ hội chạm vào cái PC để làm gì cả. có gì mới cháu sẽ thông tin lại bác @Hoang Duch2 biết.

Bác cảm ơn cháu nhe, khi nào có dịp thì cháu test lại xem thế nào, bác đã làm với bản 1909x64, chưa làm với bản x32 nên cũng không biết ra sao.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
@haxoma , đã thử với x32 rồi cháu, cũng vẫn lỗi như vậy luôn. File boot.wim của 1909 size lớn hơn nhiều so với boot.wim của 1903.
cháu đang xài usb 32gb thì file install.wim trong file iso 1909 lớn hơn 4gb mà chuẩn FAT32 chỉ hỗ trợ file không lớn hơn 4gb. có cách nào resize thêm phân vùng NTFS trên usb FAT32 để chứa dữ liệu lớn hơn 4gb không bác @Hoang Duch2?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
cháu đang xài usb 32gb thì file install.wim trong file iso 1909 lớn hơn 4gb mà chuẩn FAT32 chỉ hỗ trợ file không lớn hơn 4gb. có cách nào resize thêm phân vùng NTFS trên usb FAT32 để chứa dữ liệu lớn hơn 4gb không bác @Hoang Duch2?

Windows cháu đang sử dụng không có bản Minitools portable sao cháu? Trên máy bác bản nào bác cũng có soft đó nên chỉ cần vào soft đó rồi resize cho usb và chọn format NTFS là xong. Bác còn đặt các bản PE boot trực tiếp từ ổ cứng nữa cháu, vào đó làm cũng được.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Windows cháu đang sử dụng không có bản Minitools portable sao cháu? Trên máy bác bản nào bác cũng có soft đó nên chỉ cần vào soft đó rồi resize cho usb và chọn format NTFS là xong. Bác còn đặt các bản PE boot trực tiếp từ ổ cứng nữa cháu, vào đó làm cũng được.
thanks bác @Hoang Duch2. cháu chia xong phân vùng NTFS trên usb sẽ test lại cài win trên nền grub dos xem sao.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Không biết bác có hiểu sai ý của cháu không vì cháu nói chép nguyên bộ sources thì vào WinPE chạy file setup.exe là mở ra được rồi, sao bên cháu bị lỗi ở Drive? Bác vừa mới download bộ AIO 10-7 của cháu về đây, sau đó bác chép sources của x64 vào USB-Data, mở với WinPE và có các hình sau:

7950

7951

7952

Nếu làm theo cách của @anhdv thì ở hình trên hoàn toàn trống cho bản 1909 x64 và x86, không có bất cứ partitions nào cả. Bác có thể không hiểu ý của cháu bởi vì đoạn sau cháu vẫn nói dùng WinPE để cài là tốt nhất. Khi mình copy bộ Sources tức là mình phải dùng WinPE rồi cháu.

secpol

Rìu Chiến Bạc
Không biết bác có hiểu sai ý của cháu không vì cháu nói chép nguyên bộ sources thì vào WinPE chạy file setup.exe là mở ra được rồi, sao bên cháu bị lỗi ở Drive? Bác vừa mới download bộ AIO 10-7 của cháu về đây, sau đó bác chép sources của x64 vào USB-Data, mở với WinPE và có các hình sau:

Nếu làm theo cách của @anhdv thì ở hình trên hoàn toàn trống cho bản 1909 x64 và x86, không có bất cứ partitions nào cả. Bác có thể không hiểu ý của cháu bởi vì đoạn sau cháu vẫn nói dùng WinPE để cài là tốt nhất. Khi mình copy bộ Sources tức là mình phải dùng WinPE rồi cháu.
Trong Win PE thì vẫn chạy OK bác ạ. Mấy hôm trước cháu cài lại máy thật cũng thấy nghi ngờ rồi. Cài từ menu boot BCD mới bị lỗi.

anhdv

Rìu Chiến