This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Thảo luận Anhdv-boot 2019 available

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tôi chê bác 1 điểm là do bác dùng acronis . Trước kia tôi cũng dùng nó sau khi biết terabyte thì tôi quên nó từ lúc nào ko biết

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Hôm nay nhân câu hỏi của bạn @anhtuan1967 , tôi lấy một cái usb ra test việc chuyển đổi từ MBR sang GPT, bạn nào có theo dõi thì chịu khó xem cho hết các cmt tiếp theo vì nhiều hình quá, tôi không thể post vào chung 1 cmt được. Đây là usb tạo boot với bản Strelec, tôi chọn cái này vì có tạo lại cũng dễ dàng, khỏi phải chép lại nhiều files vào.

Đây là các hình khi mở USB, các bạn xem và so sánh với những hình cuối cùng sau khi hoàn tất nhe:

Nhìn hình dưới đây thì các bạn biết là tôi đã dùng UltraIso tạo boot.

Bắt đầu dùng Minitool trên Windows:

Click Apply:

Partition đã trở thành Unallocated, nghĩa là không còn dữ liệu:

Mời các bạn xem cmt kế tiếp:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tiếp tuc:

Tôi dùng Partition Recover Wizard để tìm lại partition cũ, đây là hình sau khi tìm thấy:

Click vào Finish và có hình sau:

Click Apply và kết quả:

Nó vẫn là unallocated, bởi vì trước đó mình tạo ở MBR, bây giờ chuyển sang GPT thì không còn tương thích nữa.

Tôi chuyển sang dùng soft khác, đây là Disk Genius hay còn gọi là Partition Guru, các bạn xem từng thao tác dưới đây, đây là hình khi mới mở ra từ Guru, nó thông báo ngay:

Sau khi chọn Correct thì có hình dưới đây:

Chọn Save All:

Sau khi click Yes xong thì tôi click vào Partition Recovery, nó ra hình dưới đây, tôi chọn Whole disk và check Ignore the partitions without files:

Sau khi click Start thì nó ra hình này, nó hiện lên hết các files trong usb, đây đúng là partition đã mất trước đó.

Tôi chọn tiếp Reserve và kết quả:

Chon OK và tiếp theo:

Chọn Save All và tiếp tục:

Đây là hình nó hỏi khi mình muốn Save All, nó thông báo mình nên chọn partition style trước khi disk bị hư, của mình trước đó là dạng MBR, sau khi chuyển sang GPT thì bị mất partition, không còn lựa chọn nào khác, tôi phải chọn là MBR trở lại:

Sau khi click OK thì kết quả như sau, mời xem tiếp:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tiếp tục:

Hình sau khi đã click OK từ cmt ở trên:

Mở lại Minitool xem nó ra sao, nó trở về bình thường như trước với style MBR:

Check từ USB:

Check lại Bootice từ MBR, PBR và Parts Manage:

Với MBR thì nó đã thay đổi từ UltraISO sang WindowsNT

Từ PBR vẫn bình thường:

Từ Parts Manage:

Boot vào máy UEFI:

Kết luận: tôi không dùng được options convert khi ổ đang có dữ liệu, bạn nào có kinh nghiệm sử dụng tốt thì vui lòng chia sẻ thêm. Tôi có thấy vài video từ youtube họ hướng dẫn cách convert mà không mất dữ liệu nhưng tôi chưa ưng ý với cách làm của họ, khi nào có giải pháp tốt thì tôi sẽ test tiếp. Hôm nay tôi chụp hình lại từng bước về GURU cũng để giải thích thêm với bạn @sec0 về công dụng của soft này. Tôi cũng cảm ơn bạn @anhtuan1967 , nhờ bạn mà tôi có dịp để test.
Cảm ơn tất cả các bạn đã theo dõi đến phút cuối, chúc tất cả các bạn luôn vui vẻ, sức khoẻ và thành công!

guest11

Rìu Chiến Chấm
Năm sáu năm trước máy của tôi là GPT, gặp vấn đề, không rõ nguyên nhân. Tôi thử sửa hoài không được, tôi bèn thử đổi từ gpt qua mbr, dùng command prompt. Sau khi đổi, máy chạy tốt, không mất dữ liệu. Tới giờ này tôi cũng chẳng màng đổi lại gpt mặc dầu biết gpt có nhiều lợi điểm hơn mbr. Dưới đây là một trang web hướng dẫn đổi.

Link đã bị xóa bỏ vì không tương thích.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Link của bạn là từ GPT sang MBR trong khi ở trên tôi làm là từ MBR sang GPT. Đọc phần hướng dẫn từ Link, họ cũng dùng diskpart và có lệnh Clean trước khi chuyển đổi, khi chạy lệnh đó thì các dữ liệu đã mất sạch, tôi không hiểu sao bên bạn chuyển xong vẫn còn dữ liệu vậy bạn?

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
MBR2GPT.EXE /? :
Converts a disk from MBR to GPT partitioning without modifying or deleting data on the disk.
"By default, this tool can only be used from the Windows Preinstallation Environment." (Windows PE)
Mời bác tham khảo thử:
Văn bản ẩn cho người dùng: UserName

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Tôi đang ở trong bản PE, check văn bản ẩn của bạn không thấy gì cả bạn ơi.

P/s: Tôi đã về lại Windows rồi, check lại cũng không thấy link gì từ bạn cả?

Sửa lần cuối:

guest11

Rìu Chiến Chấm
Tôi biết rõ lúc tôi đổi không mất dữ liệu, nhưng không nhớ rõ lệnh tôi làm có giống như lệnh tôi đưa link không. Thành thật xin lỗi bác. Hy vọng bác không bị thiệt hại gì hoặc bác có cách gì hồi phục lại hay không. Lỗi ở tôi không nói rõ. Tôi hoàn toàn nhận lỗi.

guest11

Rìu Chiến Chấm
Tôi thử mãi vẫn không cài đặt đặt được như ý nguyện: anh-dv tạo hai2 phân vùng có tên HDD-DATA và HDD-BOOT. Thử mãi (delete volume, formate, activate, change letter...) nhưng tình trạng usb của tôi càng ngày càng tệ: disk management complained, anh-dv complained... Fail to write, action not supported..... Tìm trên mạng có thấy họ đề nghị làm khác nhau. Tôi làm cả hai một lượt. Vào device management, storage, và delete hết tất cả những unknown device. Lúc tôi vào, thấy khỏang 10 hàng có chữ giống nhau: Volume. Tôi xóa sạch các devices Volume đó và làm theo lệnh sau:

diskpart
list disk
select disk "X"
clean
create partition primary
active
format fs=fat32 quick

"X is the number associated with the USB flash drive. Make sure you have selected the correct number"

Sau đó làm lại anh-dv boot usb. Được hết. Ngoại trừ không vào được Anti Virus.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Bạn yên tâm đi bạn, tôi không có bị mất dữ liệu và phân vùng nào cả, tôi chỉ xem bài viết từ link của bạn và thấy lệnh Clean là hết hồn rồi, không dám thử theo hướng dẫn của họ đâu. Cái video mà tôi gửi ở trên là chỉ dùng cho hệ điều hành, tôi đã thử dùng lệnh trong video thực hành cho usb thì bị lỗi. Tôi đang chờ bạn @baogia2010 online, xem bạn ấy gửi gì cho tôi đó bạn.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Thiệt là tôi không biết nói sao nữa, bạn vất vả quá nhiều với chuyện tạo boot từ 1 click cho USB, bên đây tôi làm là ngon lành không bị rắc rối chi hết, nói riết rồi sợ người ta nói mình xạo chứ sự thật là như vậy đó, Làm trên usb cũ hay mới cũng đều thành công, cũ thì thao tác move file đi hết rồi chọn Re-partitioning từ Bootice, chọn NTFS và start LBA là 2048 ( hoặc là chọn từ Diskpart và phần format cũng là NTFS quick ), sau đó chon assign drive letter rồi tạo boot thôi.
À bạn Anhdv có nói sau khi tạo boot xong thì rút USB ra và gắn lại, bạn có làm thao tác này không? Phần boot từ Antivirus bạn không boot được là sao? Vào giao diện Anti bạn có thấy các mục lục đầy đủ không? Như BIT thì phải chép bidefender.iso vào ISO bên part BOOT, Kas thì tạo folder Data cùng cấp với ISO bên part Data. Eset thì tạo folder ESET và trích xuất folder Casper vào đó. Bạn chụp hình cho tôi xem khi bạn vào giao diện Antivirus được không?

guest11

Rìu Chiến Chấm
Cám ơn bác đã có lòng sympathy với sự vất vả của tôi trong việc tạo usb. Mặc dầu gian nan nhưng tôi rất vui mừng vì có những người chung quanh chỉ giúp, đặc biệt là bác, học thêm nhiều điều từ anh-dv bootable usb, diskpart, mini parttion, bootice, disk management, các thao tác hữu dụng..... Tôi vẫn thường quan niệm chúng học được nhiều trong những hoàn cảnh khó khăn hơn là trong hoàn cảnh thuận lợi.

"No pain, no gain."

"Này kẻ nên khôn đều có dại
Làm người có dại mới nên khôn."
(T.T.X.)

Sẽ gởi hình cho bác sau.

anhtuan1967

Rìu Chiến Bạc
Tôi chê bác 1 điểm là do bác dùng acronis . Trước kia tôi cũng dùng nó sau khi biết terabyte thì tôi quên nó từ lúc nào ko biết
Thực ra trước bác LocB có hướng dẫn terabyte nhưng tôi dùng bản hồi đó vẫn thấy lỗi, không biết bản sau này đã cập nhật chưa bác. Lâu không gặp bác trên diễn đàn vì thi thoảng mới vào đây. Trân trọng và chào bác.

Sửa lần cuối:

anhtuan1967

Rìu Chiến Bạc
Thật ra nếu đã có ổ SSD thì tốc độ truy cập rất nhanh, Do đó cũng không cần chuyểnMBR về GPT trên ổ SSD. Cảm ơn bác Hoang Duch2 vì những kiến thức và trải nghiệm bác đã cung cấp. Kính chào bác..

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Dùng terabyte chạy backup trên nền win chính nó báo lỗi , thì bác nhấn cứ tiếp tục . Terabyte sẽ lấy 1 điểm để thực thi .
Bởi lẽ nó báo lỗi là do win đang hoạt động và người dùng có khi lưu thêm các tệp khác trong lúc nó backup up , nó sẽ ko truy cập được các tệp này nên báo lỗi

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Chào bạn, chỉ là vì nghe bạn nhắn nhủ không nên dùng AOMEI nên tôi mới thử với Minitool xem sao đó, tôi không hề có ý muốn nói về cách chuyển đổi từ MBR sang GPT cho SSD bởi vì tôi chưa sử dụng nó thì làm sao có ý kiến được bạn. Tôi cũng mới xem lại vài video, thấy người ta toàn chuyển cho HDH không à, chưa tìm được video chuyển đổi cho USB có dữ liệu.