Thảo luận - Anhdv-boot 2019 available | Page 5 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Anhdv-boot 2019 available

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Theo tôi nghĩ, khi xóa một file dùng delete, đường dẫn và hiển thị của file đó biến mất, nhưng file vẫn còn nguyên vẹn ở chỗ cũ, trừ khi bị viết đè lên. Khi bạn move, bạn làm một bản sao của file và mang bản sao đó tới vị trí mới. Trong trường hợp này file cũng vẫn còn đó tuy đường dẫn và hiển thị biến ở vị trí cũ biến mất. Move giống như copy & paste chỉ khác ở điểm bạn phải làm 2 thao tác cho copypast. Còn cut thì cũng giống như delete: Xóa đường dẫn và hiển thị, file vẫn còn chỗ cũ chờ ngày bị viết đè lên. Điểm khác biệt giữa deletecut là file bị cut sẽ được giữ ngắn hạn tại clip board cho tới khi bạn làm một copy hoặc cut khác hoặc khi bạn tắt máy, còn delete, file sẽ không được giữ ở clip board.
Trên phương diện vật lý, không có thêm lợi ích gì cho usb: file vẫn nằm đó chờ ngày bị viết đè lên. Có thể có lợi ích trong các thao tác: bạn làm việc sẽ nhanh hơn và bạn sẽ có good feeling là làm như vậy bạn sẽ giảm thiểu sự thiệt hại cho usb flash.
Hôm nào rảnh sẽ chép vài files vào một cái usb mới toanh, move to chổ khác, sau đó dùng soft recovery xem kết quả ra sao bạn nhé.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Hình sau khi format:

4136

Hình sau khi đã chép files vào lại và dùng lệnh Cut rồi chạy recovery:

4137

Vậy là tôi không biết files vẫn còn đó cho dù dùng lệnh Cut hay Move to, muốn sạch sẽ thì phải format, cảm ơn bạn đã hướng dẫn cho tôi nhe. Đúng ra sau mỗi lần dùng lệnh Cut hay Move to thì tôi lại dùng Re-Partitioning của Bootice hay Clean của Diskpart, làm vậy thì nó cũng sạch sẽ trong USB của mình.

guest11

Rìu Chiến Chấm
Nói tiếp phần dang dở hôm qua từ post #66. Làm boot trên HDD đã có dữ liệu thì nó khác với làm trên USB. Với ổ HDD này hôm qua từ Legacy tôi không boot lên được Eset, Avira, AVG, DrWeb, Ati18.iso và Ubuntu, tôi thử chép thêm Eset.iso, Drweb.iso, Avira.iso, Ati18.iso và Ubuntu.iso vào thư mục ISO trên part BOOT Fat32 (nhắc lại với USB thì mấy files này mình chép vào thư mục ISO trên part Data-NTFS). Boot trở lại vào Legacy thì nó hiện lên hết chỉ trừ có ESET, đem qua boot bên máy UFFI thì cũng tốt (tôi vẫn để yên thư mục ESET và DRweb bên ISO của part NTFS). Đó là những gì tôi làm được trên HDD, bạn nào có HDD đã chứa dữ liệu thì làm thử xem sao nhe.
Chúc tất cả các bạn thành công!

P/s: Avg không boot được trên UEFI, tôi quên Ati18.iso, soft này boot lên được cả 2 Modes.
Hỏi bác: Khi làm xong cách của bác thì sau khi boot, sẽ có menu như bình thường cộng thêm phần setup windows phải không? So sánh với cách làm 1 click, cách của bác có tiện lợi gì? Cách 1 click có tiện lợi gì? Tôi sẽ thử làm cách của bác để học hỏi thêm.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Hỏi bác: Khi làm xong cách của bác thì sau khi boot, sẽ có menu như bình thường cộng thêm phần setup windows phải không? So sánh với cách làm 1 click, cách của bác có tiện lợi gì? Cách 1 click có tiện lợi gì? Tôi sẽ thử làm cách của bác để học hỏi thêm.

Vì tôi làm trên một ổ HDD đã có sẵn dữ liệu nên tôi chọn cách làm thủ công cho an toàn, bởi vì 1 click thì nó chạy tự động, tôi hơi ớn, nếu làm trên một cái usb thông thường thì mình đâu có sợ gì bạn, thà mình làm thủ công thì mình quản lý được partition cũ của mình. Tôi tạo một parttition ở cuối ổ cứng vậy mà nó chạy cũng hơi lâu đó bạn, tức là mới chỉ MOVE/RESIZE và click Apply thôi mà nó gần 1 tiếng đó. Nếu mình chọn move/resize từ đầu ổ HDD thì bạn xem số lượng file có trong đó rất nhiều, nó lại làm càng chậm hơn nữa. Bạn Anhdv nói có nhiều máy khó chiu, nếu tạo part Boot từ cuối ổ cứng nó không boot được thì phải tạo từ đầu ổ cứng. May quá máy của tôi nó chịu boot từ cuối ổ đó bạn. Bạn cứ làm thử đi, tới đâu khúc mắt thì hỏi tiếp, tôi sẵn sàng trả lời, bạn thấy tôi cũng không có giấu diếm sự thật đâu bạn.

Tôi mới chụp được một số hình lúc boot vào máy UEFI, bạn lưu ý cái tên ổ cứng của tôi là Fantom nhe:

Bạn nhớ cách post hình giống như tôi nha bạn, post hình vậy dễ xem, không phải bị chờ trang chuyển hướng mất công lắm.

guest11

Rìu Chiến Chấm
Như vậy thì việc suy luận theo logic sẽ ko sánh được với việc test thực tế đúng ko bạn .
Logic giúp đặt giả thuyết, testing kiểm chứng giả thuyết. Không có logic, không có giả thuyết vững mạnh. Không có kiểm chứng, giả thuyết chỉ là sự đoán mò. Cả hai đều cần thiết. Logic và testing 2 phần quan trọng trong phương pháp khoa học.

1.) Quan sát (ghi nhận)
2.) Đặt câu hỏi
3.) Đặt giả thuyết (nếu...thì...)
4.) Thí nghiệm (testing) và thâu thập dữ liệu
5.) Phân tích và kết luận

guest11

Rìu Chiến Chấm
Một câu hỏi ngớ ngẩn cho bác/bạn Hoang Duch2 @sec0

Có thể tích hợp cả 2 usb cứu hộ anh-dvWinPe 10-8 Sergei Strelec vào chung một usb cứu hộ được không, khi flash drive đủ dung lượng cho cả hai?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Một câu hỏi ngớ ngẩn cho bác/bạn Hoang Duch2 @sec0

Có thể tích hợp cả 2 usb cứu hộ anh-dvWinPe 10-8 Sergei Strelec vào chung một usb cứu hộ được không, khi flash drive đủ dung lượng cho cả hai?

Cũng không phải ngớ ngẩn gì đâu bạn, trước kia Anhdv có làm bản boot và có thể kèm thêm ứng dụng của DLC và bạn Apollo Neptune, ứng dụng của DLC thì bạn biết rồi, nó là file DLCBoot.exe và folder DLC1. Còn của bạn Apollo Neptune thì là Apps.iso, Drivers.iso. Tôi không còn giữ cái usb đó nữa, không nhớ chính xác lắm.
Còn một bạn nữa là Hoàng Khiển, bạn này tạo bản boot có thể mở thêm ứng dụng từ Strelec là Minst, DLC và luôn của bạn Apollo Neptune. Đang là bản boot nhiều người yêu thích thì bạn ấy bỏ, chuyển hướng công việc khác, rất là tiếc, bản đó tôi cũng thử rồi và cũng như bản kia không biết còn cái usb đó hay không?
Ngoài ra có tác giả của bản AIO boot, bản này thì kết hợp một lúc nhiều bản boot được đó bạn nhưng tác giả không hoạt động tiếp nữa rồi, trên diễn đàn hiện đang có một bài viết cũ và không đầy đủ link tools cho mình load về đâu bạn.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Mình thì thấy lỗi ở cái tích hợp antivirut, hi vọng sẽ sửa được.

Bạn bị lỗi ở soft nào vậy bạn? Hôm nay tôi cũng test lại từ ổ external HDD trên máy UEFI, tôi thấy chỉ có ESET, Bitdefender và Kas là boot lên đầy đủ. Riêng với Kaspesky, thì vì máy của tôi là ổ cứng lai, Intel Optane nên Kas boot vào thì không hiện đầy đủ các partitions. Tôi có hỏi bạn AnhDv thì bạn nói là boot trên máy UEFI của bạn ấy không có vấn đề gì.

Ở phần ATI18 từ Backup Tools thì boot vô UEFI cũng không hiện đầy đủ các partitions, có thêm cái này cũng lạ là trên UEFI thì nó là bản tiếng Anh. Đem sang máy Legacy thì nó lại trở thành Chinese. Ngày mai tôi sẽ thử lại ổ external HDD trên máy Legacy đồng thời thử lại từ USB xem thế nào.

guest11

Rìu Chiến Chấm
Bạn bị lỗi ở soft nào vậy bạn? Hôm nay tôi cũng test lại từ ổ external HDD trên máy UEFI, tôi thấy chỉ có ESET, Bitdefender và Kas là boot lên đầy đủ. Riêng với Kaspesky, thì vì máy của tôi là ổ cứng lai, Intel Optane nên Kas boot vào thì không hiện đầy đủ các partitions. Tôi có hỏi bạn AnhDv thì bạn nói là boot trên máy UEFI của bạn ấy không có vấn đề gì.

Ở phần ATI18 từ Backup Tools thì boot vô UEFI cũng không hiện đầy đủ các partitions, có thêm cái này cũng lạ là trên UEFI thì nó là bản tiếng Anh. Đem sang máy Legacy thì nó lại trở thành Chinese. Ngày mai tôi sẽ thử lại ổ external HDD trên máy Legacy đồng thời thử lại từ USB xem thế nào.
Tôi có cảm tưởng and-dv chưa ổn định lắm. Khi thử cài đặt (nhiều lần) anh-dv trên cùng một máy (MBR) , cùng một flash drive, có lúc nó hỏi muốn tạo 2 phân vùng không, có lúc không. Hỏi hay không, nó tạo 2 phân vùng một HDD-BOOT và một NTFS không có tên HDD-DATA mà tên nguyên thủy trước khi cài đặt (không có folder ISO) do đó mà không cho gói mở rộng vào được.

Thêm điểm lạ nữa là nếu cài lại, một hai lần đầu khi khởi động có tất cả apps (không phải gói mở rộng), và mấy lần sau khởi động lại thì mất hết apps trong winpe. Vào Apps Manager để mount apps thì bị báo: "Chưa mount thành công Apps. Copy Apps64.wim vào folder Apps."

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tôi thử dùng 1 click của anhdv 1 lần của bản 2019 đầu , bị lỗi màn hình xanh khi winpe 10 nó load xong biểu tượng cửa sổ .
Vậy là tôi copy các thư mục ở ổ DATA rồi xóa 2 phân vùng và format usb lại FAT32 dùng ultraiso write ISO vào usb boot tốt , sau đó tôi dùng mini tool tách làm 2 part 1 lớn 1 bé . Sau đó conver part lớn sang NTFS cho các thu mục copy vào vậy là thành công

guest11

Rìu Chiến Chấm
Tôi thử dùng 1 click của anhdv 1 lần của bản 2019 đầu , bị lỗi màn hình xanh khi winpe 10 nó load xong biểu tượng cửa sổ .
Vậy là tôi copy các thư mục ở ổ DATA rồi xóa 2 phân vùng và format usb lại FAT32 dùng ultraiso write ISO vào usb boot tốt , sau đó tôi dùng mini tool tách làm 2 part 1 lớn 1 bé . Sau đó conver part lớn sang NTFS cho các thu mục copy vào vậy là thành công
Tôi sẽ thử cách bạn nói xem sao. Cám ơn bạn
Còn nếu nó không tạo phân vùng ntfs có tên HDD-DATA thì làm cách nào? Phải có thao tác sai lầm từ tôi, hoặc formate, chọn tên sai....?

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi có cảm tưởng and-dv chưa ổn định lắm. Khi thử cài đặt (nhiều lần) anh-dv trên cùng một máy (MBR) , cùng một flash drive, có lúc nó hỏi muốn tạo 2 phân vùng không, có lúc không. Hỏi hay không, nó tạo 2 phân vùng một HDD-BOOT và một NTFS không có tên HDD-DATA mà tên nguyên thủy trước khi cài đặt (không có folder ISO) do đó mà không cho gói mở rộng vào được.

Thêm điểm lạ nữa là nếu cài lại, một hai lần đầu khi khởi động có tất cả apps (không phải gói mở rộng), và mấy lần sau khởi động lại thì mất hết apps trong winpe. Vào Apps Manager để mount apps thì bị báo: "Chưa mount thành công Apps. Copy Apps64.wim vào folder Apps."

Tôi thì hay làm tạo boot trên máy UEFI vì máy này chạy nhanh, từ bữa đó đến giờ tôi đã làm cài mới trên 4 cái usb, cái nào cũng tạo OK hết đó bạn. Nếu không có folder ISO sau khi tạo thì bạn tạo lại vào part NTFS. Phần boot vào WinpE thì tôi không gặp lỗi Chưa mount Apps, nếu giao diện không có Apps thì tôi chọn Apps Manager và mount Apps thì nó lại hiển thị đầy đủ.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Như tôi đã nói từ post # 93, hôm nay tôi cũng mới boot lại cái external HDD trên máy Legacy xem thế nào thì kết quả như sau:

AVIRA, AVG, DRWEB, KASPERSKY và BITDENDER đều boot lên đầy đủ với các partitions, còn ESET thì bị lỗi , tôi đã ghi chú lỗi này rồi, sẽ hỏi tác giả cách fix.
ACRONIS 18 cũng là tiếng Chinese.

Bây giờ là kết quả từ USB 3.0 trên máy Legacy :

AVIRA, AVG, ESET, KASPERSKY và BITDEFENDER boot lên hoàn hảo, riêng DrWeb thì gặp lỗi
ACRONIS 18 thì lại hiển thị tiếng Anh.

Xem lại phần process PBR thì part Boot là GRUB4DOS, part Data là BOOTMGR. Lúc này tôi đang để part Boot ở vị tri  0 trong Parts Manage của Bootice. Nếu để như vậy thì sẽ không boot vào được phần WINSETUP, muốn chạy các bộ cài thì lại phải cho part Data NTFS trở thành vị trí 0.

Khi tôi chọn part Data NTFS ở N#0 thì boot vào Win10PE nó không hiển thị Apps, lại chọn Apps Manager\Mount\Apps thì nó hiện lại đầy đủ đó bạn @guest11 không bị lỗi như bên bạn đâu.

Tôi tạm dừng ở đây, khi nào khoẻ lại test tiếp nha các bạn.

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Xin hỏi các bác việc sau: Máy của mình dùng 2 ổ đĩa.
- 01 ổ SSD 120 GB chia làm 2 ổ để cài win và sao lưu hệ thống
- 01 ổ HDD chứa dữ liệu
Mình dùng USB bootCD của anhdv (Đặng Văn Anh) bản 2018 nhưng khi dùng Acronic True Imager để phục hồi hệ thống (đã sao lưu trước đó) thì ổ C dùng cài win bị che mờ và không làm sao xử lý được để phục hồi hệ thống từ file tib bakup ổ C.
Có bác nào biết nguyên nhân và cách xử lý không? Mình đã chọn tạo mới (New) vẫn không được, vẫn bị che mờ ổ SSD.
Lưu ý các bác và các bạn không nên chuyển ổ đĩa SDD từ MBR sang GPT hay ngược lại bằng phần mềm Aomei Partition vì coi chừng mất hết dữ liệu trên đĩa SDD

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Xin hỏi các bác việc sau: Máy của mình dùng 2 ổ đĩa.
- 01 ổ SSD 120 GB chia làm 2 ổ để cài win và sao lưu hệ thống
- 01 ổ HDD chứa dữ liệu
Mình dùng USB bootCD của anhdv (Đặng Văn Anh) bản 2018 nhưng khi dùng Acronic True Imager để phục hồi hệ thống (đã sao lưu trước đó) thì ổ C dùng cài win bị che mờ và không làm sao xử lý được để phục hồi hệ thống từ file tib bakup ổ C.
Có bác nào biết nguyên nhân và cách xử lý không? Mình đã chọn tạo mới (New) vẫn không được, vẫn bị che mờ ổ SSD.
Lưu ý các bác và các bạn không nên chuyển ổ đĩa SDD từ MBR sang GPT hay ngược lại bằng phần mềm Aomei Partition vì coi chừng mất hết dữ liệu trên đĩa SDD

Tôi thì không có SSD nên không dám có ý kiến chính xác cho bạn, nhưng cái vụ mờ ổ dĩa thì tôi có gặp với ATI, lúc đó tôi vào lại Minitool chọn partition đó, format trước, sau đó lại delete lần nữa và mở lại ATI thấy sáng lên rồi. Hy vọng cách này làm được với ổ SSD của bạn.

Tôi cũng chưa thử cách chuyển đổi từ MBR sang GPT, bởi vì cũng sợ mất dữ liệu. Tôi cũng bị AOMEI một hai lần gì đó, thành ra tôi chỉ thích có Minitool PW. Tôi sẽ thử với một usb là MBR, chuyển sang GPT xem có mất dữ liệu hay không?