Thảo luận - Anhdv-boot 2019 available | Page 4 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Anhdv-boot 2019 available

guest11

Rìu Chiến Chấm
Bác Hoang Duch2
Hy vọng bác giúp giải quyết vấn đề của flash drive khi làm anhdv usb. Tôi có 3 usb flash drives cũ, đã từng cài đặt, delete, cài đặt lại, delete..... usb boot. Và bây giờ dùng chúng để làm anhdv usb thì gặp vấn đề. Vấn đề không phải ở phần mềm anddv usb, mà ở usb cũ của tôi.
Khi cài đặt, chỉ cài đặt ở một phân vùng HDD-BOOT mà thôi, không tạo được 2 phân vùng.
Có hình đã tải lên up ảnh rồi nhưng không biết cách chèn vào đây.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác Hoang Duch2
Hy vọng bác giúp giải quyết vấn đề của flash drive khi làm anhdv usb. Tôi có 3 usb flash drives cũ, đã từng cài đặt, delete, cài đặt lại, delete..... usb boot. Và bây giờ dùng chúng để làm anhdv usb thì gặp vấn đề. Vấn đề không phải ở phần mềm anddv usb, mà ở usb cũ của tôi.
Khi cài đặt, chỉ cài đặt ở một phân vùng HDD-BOOT mà thôi, không tạo được 2 phân vùng.
Có hình đã tải lên up ảnh rồi nhưng không biết cách chèn vào đây.

Hôm qua bên topic SSD, tôi có chụp mấy cái hình để chèn ảnh vào đây, để tôi sẽ kiếm lại sau nhe.
Bạn biết dùng lệnh diskpart mà, bạn dùng thử lệnh Clean từ diskpart và sau đó tạo lại partition với format NTFS xem có được không bạn, USB phải là dạng MBR, tôi nhớ có lần tôi check cái usb cũ, nó là dạng GPT nên không làm gì được đó bạn.

Bạn xem ở đây: hình

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Hôm nay tôi có test lại bản mới nhất ngày 15 tháng 5 trên một ổ external HDD đã cũ, size là 1.5 TB, tôi đang có rất nhiều dữ liệu trong đó. Đọc từ trang web của bạn Anhdv hướng dẫn cách tạo boot cho HDD, tôi quyết định chọn cách làm thủ công như sau:

- Ổ cứng phải là dạng MBR để có thể boot được từ UEFI và Legacy.
- Từ Minitool Partition Wizard tôi tạo thêm một phân vùng trống cuối ổ dĩa, chọn Create partition và format theo Fat32, đặt tên là Anhdv2019.
- Mở file ISO với Windows Explorer, chép toàn bộ file có trong đó sang phân vùng Fat32.
- Tạo một thư mục ISO bên partition dữ liệu NTFS ( đây là part đã có sẵn từ ổ HDD, tôi không tạo thêm part NTFS nào mới cả, dùng chung với dữ liệu đã có sẵn trên đó ) Chép các ISO cần thiết như đã làm trên USB boot, bao gồm Thư mục Eset, DrWeb, Avira.iso, AVG.iso, Ati18.iso, Ubuntu.iso. Chép thư mục data dành cho Kas vào đây. Chép nguyên thư mục WINSETUP vào part NTFS này luôn.
- Dùng Bootice chỉnh lại MBR, PPR đồng thời xem lại các mục BCD, đây là một số hình cần thiết cho bạn nào muốn tạo boot trên HDD. Với cách setup từ Bootice như vậy thì tôi đã boot vào thành công cho UEFI và Legacy với các bản WINPE và WINSETUP, BITDEFENDER, và KAS. Riêng các bản Eset, avira, drweb, AVG và UBUNTU sẽ nói sau.

Đây là hình ổ cứng của tôi, các bạn thấy các part có tên khác nhau, không phải USB_BOOT và USB-DATA, bởi vì tôi làm theo cách chép file vào part Fat32 chứ không dùng 1click, nên dĩ nhiên từ bootice các mục MBR, PBR phải thay đổi cho phù hợp.

4117

Hình chọn cho Process MBR

4118

Các bạn chọn Grub4dos\Install/Config và chọn tiếp 0.4.6a.

Dưới đây là hình chọn cho Process PBR, lưu ý phần này có 2 parts là Fat32 và NTFS, các bạn làm cho đúng thì mới boot thành công nhe:

PBR cho part NTFS:

4119

Sau khi chọn ta có hình sau đây:

4120

Dưới đây là PBR cho part Boot, Fat32:

4121

Vậy là xong rồi, bây giờ tới phần WINSETUP, tôi nghe nói nhiều bạn boot hoài không được bởi vì các bạn làm thiếu thao tác:

_Part Data phải luôn nằm ở vị trí N #0, xem cái hình đầu tiên của tôi. Để lúc boot vào máy nó mới tìm thấy các bộ Win của bạn, nó nằm tại part Data, nếu bạn cho part Boot lên trên thì dĩ nhiên nó sẽ báo lỗi No disk, và lỗi USB not initialize.

- Việc đổi lại file tên cho đúng theo tên của thư mục và phải có extension là .iso hay Type của file là Disk image hay Ultraiso file ( tôi sẽ tìm cái hình gửi vô đây sau...)

_ Chỉnh sửa lại file BCD cho EFI và Legacy, thiếu phần này cũng không boot lên được, dưới đây là một số hình minh hoạ:

Đây là hình khi bạn mở file BCD từ EFI, bạn có nhìn thấy số 8 và 9 không? Nó hoàn toàn trống trơn, nhiều bạn nói boot vô bị lỗi, bạn hãy tìm theo số thứ tự trong hình:

4122

Đây là hình sau khi tôi đã điền đầy đủ, nhớ click save 2 lần :

4123

Còn dưới đây là hình khi bạn muốn boot vào máy Legacy, cũng giống từ EFI bạn cũng phải điền vào các chi tiết và sau đó save lại thì mới boot thành công:

4124

Sau đã điền và save lại tôi có hình dưới đây:

4125

Vậy đó các bạn, tôi nghỉ mệt một lúc rồi sẽ nói tiếp phần Eset, Avira, Ati18 và Ubuntu nhe.

guest11

Rìu Chiến Chấm
Hôm qua bên topic SSD, tôi có chụp mấy cái hình để chèn ảnh vào đây, để tôi sẽ kiếm lại sau nhe.
Bạn biết dùng lệnh diskpart mà, bạn dùng thử lệnh Clean từ diskpart và sau đó tạo lại partition với format NTFS xem có được không bạn, USB phải là dạng MBR, tôi nhớ có lần tôi check cái usb cũ, nó là dạng GPT nên không làm gì được đó bạn.

Bạn xem ở đây: hình
Đây là thứ tự các lỗi. Xin lỗi bác. Chèn ảnh trực tiếp gặp vấn đề mặc dầu có tham khảo cách chèn ảnh của bác, nên đành làm cách này. Hy vọng lần tới khá hơn.

Chắc vì flash drives còn vướng lại những phần của phân vùng cũ, hoặc MBR.....
Bác chỉ cách làm mất hết rác rưởi trong flash drives....
Tôi đã thử nhưng không được, ngay chính cả formate cũng gặp vấn đề.
Hy vọng bác hoặc bạn nào khác giúp được.

Post Script: Làm theo cách của bác trong việc đổi tên phân vùng HDD-DATA cho flash drives mới thành công. Cám ơn bác.

Loay hoay thử mãi, windows không khởi động được, tôi lại phải restore phân vùng c.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Đây là thứ tự các lỗi. Xin lỗi bác. Chèn ảnh trực tiếp gặp vấn đề mặc dầu có tham khảo cách chèn ảnh của bác, nên đành làm cách này. Hy vọng lần tới khá hơn.

Post Script: Làm theo cách của bác trong việc đổi tên phân vùng HDD-DATA cho flash drives mới thành công. Cám ơn bác.

Loay hoay thử mãi, windows không khởi động được, tôi lại phải restore phân vùng c.

Bạn không làm theo tôi hướng dẫn cách post hình sao bạn, bạn post kiểu này mỗi lần click vào phải chờ trang chuyển hướng lâu quá.

guest11

Rìu Chiến Chấm
Bạn vào diskpart chụp hình list disk đi bạn, sao bạn làm bước Sectors restore chi vậy, tôi đâu có làm mấy bước đó đâu. Vào diskpart chụp hình list disk, attributes disk cho tôi xem với bạn.
Từ lời trách cứ nêu trên, tôi chẳng cần chụp hình list disk, attributes disk cho bác xem làm chi, vì ngay lập tức sau đó tôi đã biết tôi làm lỗi trong các thao tác và đã làm lại được mọi sự trong vòng 2 phút, mọi sự như ý và học thêm được nhiều điều của bác. Cám ơn bác. You da man! (2 chữ sau không phải là dã man đâu nhé.)

msnori

Rìu Sắt

Lỗi Write này thường do phân vùng "bị" Active nên không được, chỉ cần bỏ active đi là xong (Có thể làm trong Minitool hoặc Bootice)

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Từ lời trách cứ nêu trên, tôi chẳng cần chụp hình list disk, attributes disk cho bác xem làm chi, vì ngay lập tức sau đó tôi đã biết tôi làm lỗi trong các thao tác và đã làm lại được mọi sự trong vòng 2 phút, mọi sự như ý và học thêm được nhiều điều của bác. Cám ơn bác. You da man! (2 chữ sau không phải là dã man đâu nhé.)

Tôi mỗi khi làm với USB cũ đã có dữ liệu thì thao tác đầu tiên là chọn lệnh Cut hay Move to tất cả file sang ổ cứng trong máy rồi xoá tại đó. Còn ở USB thì có hai cách hoặc là dùng Bootice chọn Re-Partitioning, chọn format NTFS và phần Start LBA tôi chọn là 2048. Ngoài ra tôi dùng Diskpart chạy các lệnh Clean và tạo Partition rồi cũng format NTFS. Tôi chỉ làm như vậy thôi và USB vẫn bình thường, có lúc phải format với FAT32 trước rồi lại chọn NTFS thì mới OK. Có một số USB do cài bản Win 7 trước đó, nó được định dạng là GPT thì phải chuyển lại là MBR.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Nói tiếp phần dang dở hôm qua từ post #66. Làm boot trên HDD đã có dữ liệu thì nó khác với làm trên USB. Với ổ HDD này hôm qua từ Legacy tôi không boot lên được Eset, Avira, AVG, DrWeb, Ati18.iso và Ubuntu, tôi thử chép thêm Eset.iso, Drweb.iso, Avira.iso, Ati18.iso và Ubuntu.iso vào thư mục ISO trên part BOOT Fat32 (nhắc lại với USB thì mấy files này mình chép vào thư mục ISO trên part Data-NTFS). Boot trở lại vào Legacy thì nó hiện lên hết chỉ trừ có ESET, đem qua boot bên máy UFFI thì cũng tốt (tôi vẫn để yên thư mục ESET và DRweb bên ISO của part NTFS). Đó là những gì tôi làm được trên HDD, bạn nào có HDD đã chứa dữ liệu thì làm thử xem sao nhe.
Chúc tất cả các bạn thành công!

P/s: Avg không boot được trên UEFI, tôi quên Ati18.iso, soft này boot lên được cả 2 Modes.

Sửa lần cuối:

guest11

Rìu Chiến Chấm
Tôi mỗi khi làm với USB cũ đã có dữ liệu thì thao tác đầu tiên là chọn lệnh Cut hay Move to tất cả file sang ổ cứng trong máy rồi xoá tại đó. Còn ở USB thì có hai cách hoặc là dùng Bootice chọn Re-Partitioning, chọn format NTFS và phần Start LBA tôi chọn là 2048. Ngoài ra tôi dùng Diskpart chạy các lệnh Clean và tạo Partition rồi cũng format NTFS. Tôi chỉ làm như vậy thôi và USB vẫn bình thường, có lúc phải format với FAT32 trước rồi lại chọn NTFS thì mới OK. Có một số USB do cài bản Win 7 trước đó, nó được định dạng là GPT thì phải chuyển lại là MBR.
Bác giải nghĩa rõ hơn việc làm "...Cut hay Move to tất cả file sang ổ cứng trong máy rồi xoá tại đó." có lợi gì so với xóa ngay tại usb.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác giải nghĩa rõ hơn việc làm "...Cut hay Move to tất cả file sang ổ cứng trong máy rồi xoá tại đó." có lợi gì so với xóa ngay tại usb.
Lợi là files không còn tàn dư trong usb nữa bạn, nếu mình delete tại USB thì nó vẫn còn trong đó, rồi mình chép chồng chất file khác vào, lâu ngày USB sẽ mau hỏng. Đây là mẹo của bạn @PMHCT chỉ cho tôi, tôi đã làm theo và thấy rất hiệu quả, hôm nào rảnh bạn test lại bằng cách dùng soft recovery xem sau khi đã "Cut" hay "Move to" nó còn trong đó không bạn?

guest11

Rìu Chiến Chấm
Lợi là files không còn tàn dư trong usb nữa bạn, nếu mình delete tại USB thì nó vẫn còn trong đó, rồi mình chép chồng chất file khác vào, lâu ngày USB sẽ mau hỏng. Đây là mẹo của bạn @PMHCT chỉ cho tôi, tôi đã làm theo và thấy rất hiệu quả, hôm nào rảnh bạn test lại bằng cách dùng soft recovery xem sau khi đã "Cut" hay "Move to" nó còn trong đó không bạn?
Theo tôi nghĩ, khi xóa một file dùng delete, đường dẫn và hiển thị của file đó biến mất, nhưng file vẫn còn nguyên vẹn ở chỗ cũ, trừ khi bị viết đè lên. Khi bạn move, bạn làm một bản sao của file và mang bản sao đó tới vị trí mới. Trong trường hợp này file cũng vẫn còn đó tuy đường dẫn và hiển thị biến ở vị trí cũ biến mất. Move giống như copy & paste chỉ khác ở điểm bạn phải làm 2 thao tác cho copypast. Còn cut thì cũng giống như delete: Xóa đường dẫn và hiển thị, file vẫn còn chỗ cũ chờ ngày bị viết đè lên. Điểm khác biệt giữa deletecut là file bị cut sẽ được giữ ngắn hạn tại clip board cho tới khi bạn làm một copy hoặc cut khác hoặc khi bạn tắt máy, còn delete, file sẽ không được giữ ở clip board.
Trên phương diện vật lý, không có thêm lợi ích gì cho usb: file vẫn nằm đó chờ ngày bị viết đè lên. Có thể có lợi ích trong các thao tác: bạn làm việc sẽ nhanh hơn và bạn sẽ có good feeling là làm như vậy bạn sẽ giảm thiểu sự thiệt hại cho usb flash.