Hỏi/ Thắc mắc - Adobe Media Encoder render 100% CPU? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Adobe Media Encoder render 100% CPU?

THANH TUAN

Gà con
Em gặp 1 vấn đề như tít trên. Em mới tập tành dựng clip, cắt clip bằng premire pro cc 2019. Nhưng gặp 1 vấn đề là CPU em encode bằng Adobe Media Encoder thì CPU cứ 100% suốt mặc dù em đã chọn render bằng CUDA cả rồi.

Cả Premire Pro và Media Encoder, làm đủ mọi cách nhưng nó vẫn 100% CPU. Giờ có cách nào ép Media Encoder nó render bằng GPU không ạ. Em muốn cho nó render bằng GPU để CPU còn thoải mái làm chuyện khác, cứ 100% thế này giật giật khó chịu lắm ạ.
Em dùng I9 9900 + Zotac 2070 Mini.
Có Pro nào rành vấn đề này giúp em với ạ. Em Cảm Ơn ạ.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Em gặp 1 vấn đề như tít trên. Em mới tập tành dựng clip, cắt clip bằng premire pro cc 2019. Nhưng gặp 1 vấn đề là CPU em encode bằng Adobe Media Encoder thì CPU cứ 100% suốt mặc dù em đã chọn render bằng CUDA cả rồi.

Cả Premire Pro và Media Encoder, làm đủ mọi cách nhưng nó vẫn 100% CPU. Giờ có cách nào ép Media Encoder nó render bằng GPU không ạ. Em muốn cho nó render bằng GPU để CPU còn thoải mái làm chuyện khác, cứ 100% thế này giật giật khó chịu lắm ạ.
Bạn thử xem lại cài đặt trình điều của card rời và của card share trên CPU, cũng như cài đặt tính năng của Adobe ... xem thế nào

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm

Xử lý ra sao rồi hả bạn?

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Không liên quan nhưng cho mình hỏi 1 chút. Máy mình i7-8700K + GTX 1080TI thì mình nên render bằng CPU hay GPU nhỉ ?
Adobe đa số các effect render bằng CPU, có một số thì hỗ trợ chia sẻ qua GPU, điều này bạn GG nhé.
Hiển nhiên render được chia sẻ sang GPU là tuyệt vời nhất rồi.

h3ong0x

Búa Gỗ
Adobe đa số các effect render bằng CPU, có một số thì hỗ trợ chia sẻ qua GPU, điều này bạn GG nhé.
Hiển nhiên render được chia sẻ sang GPU là tuyệt vời nhất rồi.

Mình cũng bị tình trạng giống bạn phía trên. Không biết lúc render tại sao CPU chỉ sử dụng 100% mà GPU chỉ có dùng 3-4% thôi. Có khi nó còn không dùng nữa. Đã chỉnh chuyển sang render bằng CUDA rồi ấy.

NGHEO

Rìu Chiến Bạc Chấm
Mình cũng bị tình trạng giống bạn phía trên. Không biết lúc render tại sao CPU chỉ sử dụng 100% mà GPU chỉ có dùng 3-4% thôi. Có khi nó còn không dùng nữa. Đã chỉnh chuyển sang render bằng CUDA rồi ấy.
Bản thân Adobe nó vậy.
Muốn cài đặt và sử dụng các tính năng render qua GPU thì lên trang diễn đàn Adobe và GG, có nhiều.

Bạn thử xem lại cài đặt trình điều của card rời và của card share trên CPU, cũng như cài đặt tính năng của Adobe ... xem thế nào
Bạn chỉ cần chọn xuất video với định dạng AVI là card sẽ chạy. Còn định dạng khác CPU sẽ chạy.

Cứ xuất video định dạng AVI là được. Còn các định dạng khác chỉ CPU chạy thôi

Mình đã thử khi encode video h.264 chỉnh bitrate encoding, nếu chọn VBR 1 pass thì nó chạy bằng gpu, còn chọn VPR 2 pass thì chỉ chạy bằng cpu, có lẽ chi chỉnh codec mà gpu không hỗ trợ thì nó chỉ hoạt động bằng cpu thôi.
Có một thông tin này chia sẽ đến bạn là nếu nén video bằng h.264 thì encoder không phải là phần mềm tốt nhất.
Mình đã thử upload video có bitrate cao lên youtube sau đó dùng phần mềm tải về. Chất lượng không thay đổi nhiều nhưng bitrate giảm đi rất nhiều, tốt hơn hẳn thằng encoder. Mình nghĩ đây là cách nén video tốt nhất và không tốn công render trên máy.