4 lý do khiến bạn mãi chưa thể giàu có | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

4 lý do khiến bạn mãi chưa thể giàu có

nam123456

Búa Gỗ
Quan niệm "Giàu nghèo có số" liệu có đúng? Hãy điểm qua một vài lý do khiến bạn mãi chưa thể giàu có dưới đây:

1. CHI TIÊU KHÔNG KIỂM SOÁT
Bạn luôn tốn tiền vào những thứ mà mình không thực sự cần và gặp vấn đề với việc kiểm soát số tiền mình có trong tài khoản.

2. KHÔNG CÓ MỤC TIÊU VÀ KẾ HOẠCH TÀI CHÍNH
Có mục tiêu và lên kế hoạch tài chính nghe thật to tát và đáng sợ nhưng trong thực tế tất cả những gì bạn cần làm chỉ là viết ra mong muốn về tài chính của mình trong tương lai, đặt ra các ưu tiên thực hiện và nhắc nhở bản thân mình hàng ngày.

3. KHÔNG CÓ KỶ LUẬT, DỄ BỊ LUNG LẠC
Bạn đã từng nhiều lần "nuôi lợn" hay gửi ngân hàng để tiết kiệm nhưng cuối cùng đổ bể kế hoạch ngay sau đó vì không thể kiên trì thực hiện.

4. KHÔNG CHỊU ĐẦU TƯ
Một cách hiệu quả nhất để có thêm tiền chính là đầu tư. Tất nhiên đầu tư là một quá trình phức tạp đòi hỏi nhiều yếu tố khác nhau như vốn, thời gian, kiến thức và đôi khi cả may mắn.

dangthaihoc

Búa Gỗ Đôi
Mình tin vào số phận, nhưng đồng thời mình cũng tin vào khả năng của mỗi người. Mình cho là 50/50, vừa thuận thiên, vừa thuận nhân, vừa thuận tất thảy mọi thứ :)
mình có phần đồng tình với bạn. Các cụ xưa có dạy, Thiên thời, địa lợi, nhân hòa ắt thành công.
Thành công hay giàu có là tùy ở vận số và năng lực mỗi người. Quan trọng vẫn là thỏa mãn để hạnh phúc nhưng không thỏa mãn để nhụt trí, thiếu cầu tiến.
Thân ái!

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
giàu để làm gì? ngày xưa nhà tớ nhà lá dột tả tơi nhưng đầy tiếng cười, mỗi bữa cơm tranh nhau con mắm cá, cực mặn, mỗi người chỉ 1 ít kèm với dưa leo, xà lách ăn cơm, chấm nước mắm đó với chanh ớt.
còn giờ? câu đầu tiên mà mỗi lần họp gia đình là "chia gia tài", "có của mà không xài để người khác xài là ngu". tháng năm thăng trầm dòng đời ngả nghiêng, đôi khi uống thật say rồi vô mùng cười như điên, ta say, hay mọi người đang say?

Xeko888

Rìu Chiến Bạc Chấm
Nó có cái số cả đấy, dù mình không duy tâm lắm, nhưng nếu ko có cái duyên đi kinh doanh hay làm gì cũng hay thất bại.

dangthaihoc

Búa Gỗ Đôi
giàu để làm gì? ngày xưa nhà tớ nhà lá dột tả tơi nhưng đầy tiếng cười, mỗi bữa cơm tranh nhau con mắm cá, cực mặn, mỗi người chỉ 1 ít kèm với dưa leo, xà lách ăn cơm, chấm nước mắm đó với chanh ớt.
còn giờ? câu đầu tiên mà mỗi lần họp gia đình là "chia gia tài", "có của mà không xài để người khác xài là ngu". tháng năm thăng trầm dòng đời ngả nghiêng, đôi khi uống thật say rồi vô mùng cười như điên, ta say, hay mọi người đang say?
nhưng ở đời ai cũng cố gắng làm và dùng mọi thủ đoạn để giàu

mrJaden

Rìu Bạc
bi kịch cuộc đời! Như câuu của anh Vũ: "giàu để làm gì?" à mà đáng lẽ anh phải nói nốt vế sau: "làm sao để giàu" :rolleyes:

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
có ở trong cái hoàn cảnh ae 1 2 người xâu xé nhau mà tranh gia tài rồi tất cả ace cũng chia phe chia cánh ra mà gianh mới hiểu đc giá trị của đồng tiền nó lớn thế nào! :D chúc mừng bác đã vượt qua đc cái ải đấy và thật buồn vì tình cảm ruột thì từ đây cũng mất đi dần. :(

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
bi kịch cuộc đời! Như câuu của anh Vũ: "giàu để làm gì?" à mà đáng lẽ anh phải nói nốt vế sau: "làm sao để giàu" :rolleyes:
thiên thời địa lợi nhân hòa sẽ giàu bạn ạ, như kiểu như mình, làm 10 đồng 1 tháng, chi phí 3 đồng 1 tháng, trừ ra còn 7 đồng, nhưng cha mẹ lại bệnh liên tiếp 1 tháng phải chi xài hơn 10 đồng, nghĩa là dù mình có cắt hết tiền cá nhân vẫn không đủ, vẫn cắn răng mà chịu chết, trong khi những người khác... Còn của cải tích lũy thì cứ cố gom góp được 1 mớ là bố mẹ lại 1 chập bệnh nặng, phải chi xài hết, nên bà mình có câu "ba mẹ mày thề không đội trời chung với tiền mày làm ra".
có ở trong cái hoàn cảnh ae 1 2 người xâu xé nhau mà tranh gia tài rồi tất cả ace cũng chia phe chia cánh ra mà gianh mới hiểu đc giá trị của đồng tiền nó lớn thế nào! :D chúc mừng bác đã vượt qua đc cái ải đấy và thật buồn vì tình cảm ruột thì từ đây cũng mất đi dần. :(
có những người ngu ngơ lại hay dùng mưu kế, mà lại không biết người khác biết rất rõ, nhưng vì tình cảm gia đình nên nhắm mắt cho qua, rốt cuộc của thiên trả địa, lấy tiền dễ dàng quá coi ai cũng ngu, ra đời lại bị người ngoài lừa 1 phát trắng tay. Nên cái gì từ 2 bàn tay mình làm ra, dù cực khổ khó khăn vẫn đáng quý hơn, mà ít người chịu khổ lắm, muốn 1 đêm là giàu ngay thôi

guest11

Rìu Chiến Chấm
"Giàu có" chỉ có ý nghĩa một cách tương đối, tùy theo nhân sinh quan mỗi người. Do đó có cả hàng ngàn định nghĩa thế nào là giàu.
..............
.............
Có người định nghĩa giàu là khi bạn có tư do mua sách đọc mà không cần nhìn giá.

Người khác lại định nghĩa: Bạn không giàu cho tới khi bạn có những điều mà tiền không thể mua được.

Hoặc: Bạn giàu khi bạn có lòng hảo tâm.
.................
Còn theo Nguyễn Công Trứ nhà ta (tôi thích tư tưởng này):
Tri túc, đãi túc; Tiện túc hà thời túc
Tri nhàn, đãi nhàn; Tiện nhàn, hà thời nhàn.