Khảo sát Hệ điều hành mà anh em đang sử dụng | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Khảo sát Hệ điều hành mà anh em đang sử dụng

Hiện anh em đang dùng Hệ điều hành gì để phục vụ mình

• Windows 11

Bình chọn: 65 47.1%
  • Windows 10

Bình chọn: 79 57.2%
  • Windows 8.1

Bình chọn: 4 2.9%
  • Windows 7

Bình chọn: 7 5.1%
  • Windows XP

Bình chọn: 3 2.2%
  • macOS

Bình chọn: 11 8.0%
  • Linux

Bình chọn: 16 11.6%
  • Khác ( Nêu trong bình luận )

Bình chọn: 4 2.9%

• Tổng số lượt bình chọn
    138

KevinB

Búa Đá
Trừ máy Macbook 2015 dùng MacOS, còn lại máy nào của mình cũng cài Debian làm hệ điều hành chính. Nếu laptop thì dùng virt-manager, máy bàn thì dùng proxmox để chạy Windows các thể loại (thường là Windows 7, 10 cho nhẹ) vì nhiều phần mềm, đặc biệt bộ Office thì vẫn phải Windows mới ổn.

tamngm

allons-y!
Mình dùng MacOS, cả tháng không cần phải khởi động lại máy :D.

sang ngo

Búa Gỗ
nên gỡ windows securtiy hoặc Disable đi cho khỏe nó chiếm dụng hệt thống và làm lỗi hệ thống nhiều lắm.
Disable một thời gian nó lại tự bật lại bác ạ . Tắt hẳn cũng không nổi , em thử tất cả cách rồi mà chỉ 2 ngày là nó tự động bật , chán thật.

Mola247

Gà con
Anh em Windows 10 đâu nhỉ? Cho xin 1 cánh tay các bạn nào !🥰

Có em có em, GIF hay đó =)), Windows mãi đỉnh

Handrf

Kiếm đá
Trừ máy Macbook 2015 dùng MacOS, còn lại máy nào của mình cũng cài Debian làm hệ điều hành chính. Nếu laptop thì dùng virt-manager, máy bàn thì dùng proxmox để chạy Windows các thể loại (thường là Windows 7, 10 cho nhẹ) vì nhiều phần mềm, đặc biệt bộ Office thì vẫn phải Windows mới ổn.
proxmox có phải giống VMware k bác? nó hơn VMware gì nhiều k bác?

StarryNights

Búa Gỗ
Máy mình lên Windows cao hơn 7 thì khả năng gặp lỗi về drivers càng cao nên đành phải ở lại 7 🥲

KevinB

Búa Đá
proxmox có phải giống VMware k bác? nó hơn VMware gì nhiều k bác?
Cái hơn nhất của Proxmox là mã nguồn mở ;)
Đây là cái quan trọng nhất vì giờ VMware không còn bản miễn phí nữa rồi, bản quyền thì phải mua dạng thuê bao hàng tháng với giá khủng khiếp.

Còn về tính năng thì Proxmox cũng có đầy đủ các chức năng cần thiết như phân cụm cluster, pass-throught phần cứng như GPU để chạy game hoặc AI thoải mái, sao lưu phục hồi tốt.
Nhược điểm thì rõ rồi. Do là mã nguồn mở nên support sẽ hạn chế, chủ yếu là cộng đồng với nhau thôi. Cấu hình network cũng hơi lằng nhằng hơn VMware.

Nói chung hiện tại Proxmox là giải pháp thay thế tốt nhất cho VMware

sgm99

Búa Gỗ Đôi
Trước đây tôi xài Win 10 Pro ("miễn phí"), tuy không bao giờ update cả nhưng vẫn bị MS tìm cách chận lại (nghe nói update gì có 4 số đuôi là 1033 gì đó) nên khi mở mày ra bị "màn hình xanh chết chóc", phải cài đi cài lại nhiều lần cũng không thoát khỏi. Sáu đó chuyển sang Win !0 ENTERPRISE thì đở bị "phá rối" hơn. Tình cờ vô trong sân chơi này, thấy Win 11 ENTER VOODOO của bác Zendamo (xin nói trước, tôi không có quảng cáo, ca tụng bất cứ ai nhé) để down xuông, gọn nhẹ, chạy rất êm, nên tôi nhất quyết sẽ sử dụng thằng này mãi, dĩ nhiên không quên cám ơn bác ấy vì đã cống hiến cho thiên hạ hệ điều hành tuyệt vời này!!