Khảo sát Hệ điều hành mà anh em đang sử dụng | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Khảo sát Hệ điều hành mà anh em đang sử dụng

Hiện anh em đang dùng Hệ điều hành gì để phục vụ mình

• Windows 11

Bình chọn: 65 47.1%
  • Windows 10

Bình chọn: 79 57.2%
  • Windows 8.1

Bình chọn: 4 2.9%
  • Windows 7

Bình chọn: 7 5.1%
  • Windows XP

Bình chọn: 3 2.2%
  • macOS

Bình chọn: 11 8.0%
  • Linux

Bình chọn: 16 11.6%
  • Khác ( Nêu trong bình luận )

Bình chọn: 4 2.9%

• Tổng số lượt bình chọn
    138

Santoso

Suppervisor Mod
Thành viên BQT

Xin phép anh em mình làm cái khảo sát nho nhỏ về hệ điều hành mà mọi người đang sử dụng nhé.
Mọi người đang dùng hệ điều hành nào cho máy tính của mình, cho các thành viên VNZ tham khảo nhé.
Được thì cho vài dòng cảm nhận hoặc lý do bên dưới luôn {byebye}

Sửa lần cuối:

Long Sao

Junior Moderator
Mình trải qua gần như tất cả hệ điều hành windows trừ vista. và cuối cùng thì chọn Linux chứ không chọn macos vì một lý do đơn giản là Macos cũng tương đồng linux cũng tương đồng windows về mặt nền tảng có ưu thế hơn windows và Ubuntu nhưng mà cái khó chính là việc mình khó cài đặt ( port sang máy không phải máy mac là khó làm chưa quen ) Sau khi dùng Linux/Ubuntu thì mình thấy dùng như macos và không bị mệt nhưng Windows thế là khỏi nghĩ nữa rồi

Long Sao

Junior Moderator
Mình thì đang sử dụng 3 hệ điều hành là win 10, 11, linux .tại mình ở cty mà {bye}
Tính ra cho chính xác là bác dùng 2 hệ điều hành thôi. Chứ làm gì có windows 10 và 11 là 2 hệ điều hành khác nhau? cùng họ Windows mà bác. Linux bác dùng linux gì ạ. Để em tham khảo khi nào làm lập công ty hay gì thì phổ cập thử

hptrungduc

Rìu Sắt
Mình trải qua gần như tất cả hệ điều hành windows trừ vista. và cuối cùng thì chọn Linux chứ không chọn macos vì một lý do đơn giản là Macos cũng tương đồng linux cũng tương đồng windows về mặt nền tảng có ưu thế hơn windows và Ubuntu nhưng mà cái khó chính là việc mình khó cài đặt ( port sang máy không phải máy mac là khó làm chưa quen ) Sau khi dùng Linux/Ubuntu thì mình thấy dùng như macos và không bị mệt nhưng Windows thế là khỏi nghĩ nữa rồi
Đọc quả cmt dài như đường Láng luôn, bác có thể ngắt dấu phẩy, thêm dấu chấm để em thở được không? {big_smile}

Long Sao

Junior Moderator
Hình như tuyệt nhiên số người dùng Vista gần như là không tồn tại thì phải. Đứa con chết uyển của MS. Mình chưa kịp trải nghiệp đã hỏng có mà xài rồi. Chắc vài hôm nữa làm máy ảo để chạy thử các bản HĐH chơi chơi ngoài linux

hunkter25

Gà con
Hình như tuyệt nhiên số người dùng Vista gần như là không tồn tại thì phải. Đứa con chết uyển của MS. Mình chưa kịp trải nghiệp đã hỏng có mà xài rồi. Chắc vài hôm nữa làm máy ảo để chạy thử các bản HĐH chơi chơi ngoài linux
Có cách nào để máy ảo vmwave nhận thông tin card như máy real ko bác :v

Long Sao

Junior Moderator
Có cách nào để máy ảo vmwave nhận thông tin card như máy real ko bác :v
Có đấy nhưng cấu hình khá cao đấy. Thêm thông tin của vmware chuẩn thì nó sẽ nhận. Nhưng chỉ ok nếu bộ nhớ máy đủ lớn hơn 256GB nhé chứ 256 GB mà chạy vmware thì hơi đuối. mình thì dùng Boxes( chuyên dụng bên Linux) nên nó nhẹ hơn chút kết hợp cả vmware độ ổn định và độ thuần của Visual Box.

thuuong1309

Rìu Sắt
Tính ra cho chính xác là bác dùng 2 hệ điều hành thôi. Chứ làm gì có windows 10 và 11 là 2 hệ điều hành khác nhau? cùng họ Windows mà bác. Linux bác dùng linux gì ạ. Để em tham khảo khi nào làm lập công ty hay gì thì phổ cập thử
Mình sử dụng Ubuntu 22.04.4 mới nhất, tại các vấn đề bảo mật cực cao nên máy chủ này chẳng dám dùng windows.

thuuong1309

Rìu Sắt
Mình sử dụng Ubuntu 22.04.4 mới nhất, tại các vấn đề bảo mật cực cao nên máy chủ này chẳng dám dùng windows.

Long Sao

Junior Moderator
22.4.4 LTS là mới chỉ là bản mới nhất của 2 năm trước thôi bác ạ. Bản mới nhất hiện tại là 24.4 LTS rồi bác. Nâng cấp lên đi ạ. Em nâng cấp lên dùng phê lắm. Mượt mà và ổn định hẳn hoi luôn ấy. Em cũng dùng thử sơ ngày xưa là trước 18.x rồi sau đó gần đây mới dùng 20 rồi 22 rồi 24 có một thời gian thử bản New Non LTS là 22.10 và 23.10 nhẹ nhẹ. sau đó chỉ dùng LTS thôi. Nói chung bác nâng cấp lên thì khỏe hơn và bảo mật khá tốt nên cứ dùng đi bác ạ. Nhiều cái chỉ có Linux/ Ubuntu làm được mà cái khác không làm được.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
@Long Sao rành về script .sh của Ubuntu không?

nando19

Búa Gỗ
Win server 2019 và Win 10 nhé. cơ mà cài win server lên laptop nghịch mấy cái dịch vụ cũng vui