Hỏi/ Thắc mắc - Xin trợ giúp cài win ổ GPT | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Xin trợ giúp cài win ổ GPT

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Laptop dell , 1 ổ cứng ssd 250 Gb, 1ổ hdd 250 GB. Mình đag dùng bthường. Nhờ ng cài cho 1 phần mềm chuyên ngành qua teaview, bật testmode rồi cài chưa xong đã ăn quả màn hình xanh.
Test mode để cài ak bạn , vậy là pm đó quá cũ hay dùng cr@ck , càng lên win càng khó tương thích driver not singed , may ra lúc boot chọn Disable Driver Signature Verification mới xài dc

namctvvv

Búa Gỗ
Trong lúc cài win gặp lỗi thế bạn ấn shift + F10 mở cmd ra bình thường
Gõ lệnh diskpart>list disk>select disk (number) ví dụ select disk 0
Nhớ chọn đụng ổ đĩa,select xong gõ tiếp clean
Rồi gõ convert gpt là cài bt,cần gì tool tủng,boot lằng nhằng

Trong ảnh bạn xem disk 0 chỗ GPT nó đánh dấu * là đã dc định dang Gpt rồi đó,nhớ ổ nào cài win thì chọn ổ đó để format cho chuẩn,trường hợp ổ thông số như nhau k phân biệt dc thì rút ổ kp win ra rồi cài cũng dc,k mất tg gì cả.

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Chọn advan
Trong lúc cài win gặp lỗi thế bạn ấn shift + F10 mở cmd ra bình thường
Gõ lệnh diskpart>list disk>select disk (number) ví dụ select disk 0
Nhớ chọn đụng ổ đĩa,select xong gõ tiếp clean
Rồi gõ convert gpt là cài bt,cần gì tool tủng,boot lằng nhằng
Trong ảnh bạn xem disk 0 chỗ GPT nó đánh dấu * là đã dc định dang Gpt rồi đó,nhớ ổ nào cài win thì chọn ổ đó để format cho chuẩn,trường hợp ổ thông số như nhau k phân biệt dc thì rút ổ kp win ra rồi cài cũng dc,k mất tg gì cả.
Có những cái lằng nhằng mà ko phải hối hận khi dùng lệnh diskpart
Diskpart nó tiện nhưng người dùng ko hiểu cứ làm theo thì cả đống dữ liệu đi đời nhà ma
Trong khi nhờ cái lằng nhằng disk từ MBR sang GPT mà dữ liệu nó còn nguyên vẹn

Bạn hướng dẫn thì ko sai nhưng hãy cảnh báo với member coi chừng dữ liệu đi đời nhà ma

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cái hình này của bạn thì chổ cần xem nhất lại bị che đi:

Nó phải giống như hình dưới đây thì bạn sẽ không gặp lỗi:

Bạn nên cài lại theo cách mount file ISO từ WinPE, chạy file setup.exe thì tốt hơn cho trường hợp của bạn.

Còn bạn kia hướng dẫn bạn từ lệnh Diskpart thì đúng như bác @@sec0 nói, khi chạy lệnh "Clean" thì toàn bộ ổ cứng mất sạch dữ liệu rồi, bạn cẩn thận nhé.

huynhtran38

Búa Gỗ Đôi
Ở hình số 1 ở chỗ BOOT FLAG phải là BOOT PART mới có thể cài được thì phải.
tất cả 3 cái đều tích xanh hết Mod ơi.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
máy vẫn chưa đc bạn ơi.
Bạn có usb cứu hộ phải không? Nếu có bạn vào WinPE tìm xem có soft Macrium Reflect không bạn?

Dùng options Fix Windows boot từ tab restore của nó, bạn sẽ vào lại được Windows, mà tôi nói cái này dựa theo cái hình từ WINNTsetup của bạn đó nhe. Nếu bạn chưa cài Win thì không cần thao tác tôi nói ở trên.
Một số bản cứu hộ hiện giờ có Teamviewer, nếu bạn không làm được thì gửi ID và pass vào inbox cho tôi, tôi sẽ vào xem giúp bạn.

huynhtran38

Búa Gỗ Đôi
mình chỉ có mỗi cái usb là win8 pe

huynhtran38

Búa Gỗ Đôi
Bạn có usb cứu hộ phải không? Nếu có bạn vào WinPE tìm xem có soft Macrium Reflect không bạn?

Dùng options Fix Windows boot từ tab restore của nó, bạn sẽ vào lại được Windows, mà tôi nói cái này dựa theo cái hình từ WINNTsetup của bạn đó nhe. Nếu bạn chưa cài Win thì không cần thao tác tôi nói ở trên.
Một số bản cứu hộ hiện giờ có Teamviewer, nếu bạn không làm được thì gửi ID và pass vào inbox cho tôi, tôi sẽ vào xem giúp bạn.
có Teaview 9 nhưng ko két nối wifi đc bạn ơi

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
mình chỉ có mỗi cái usb là win8 pe

Bạn right-click lên part C, chọn delete cho nó thành unallocated, click Apply rồi chạy lại setup.exe. Bạn làm đi rồi chụp hình cho tôi xem với nhé.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Bạn đừng dùng cái WinNTsetup này nữa. Bạn làm thao tác delete cái part C như tôi đã hướng dẫn ở trên đi, bạn đang mở nó ra với Minitool đó, làm ngay trên đó , right-click on part C và chọn Delete. Chuột phải tại part C:, chọn Delete. Làm xong nhấn Apply nhé.

Sửa lần cuối: