Hỏi/ Thắc mắc - Xin trợ giúp cài win ổ GPT | Page 9 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Xin trợ giúp cài win ổ GPT

dungltcd

Lạt Ma
Với em, cài Win cũng chỉ tạo 2 phân vùng, 1 là fat32 chứa EFI, 1 là ntfs chứa OS.
Ngày trước khi chuyển các máy từ legacy sang uefi mà lại không sử dụng acronis, em hay chọn cách bung file gho rồi rebuild bằng Easy UEFI Enterprise có trên các WinPE
Đúng bạn, nói thêm về phân vùng EFI nếu ngại dùng Diskpart có thể dùng bất kì pm quản lý ổ đĩa nào sẵn có trong PE để tạo 1 pv từ 100MB sau đó Format ở FAT32 sau đó dùng lệnh bcdboot để copy boot files vào phân vùng này( nếu dùng WinNT setup thì ko cần)
sau khi vào được Win thì vào Diskmgmt.msc để xóa ký tự của phân vùng efi để ẩn pv này.

Giaolang

Búa Gỗ Đôi
Vậy mà hôm trc a IT bán máy cho mình bảo xóa phân vùng thành unallocated rồi mở file iso bằng windows explorer, chạy setup là ok.
Mình cài 2 máy tính ở nhà theo cách này :
1. Dùng Minitool chuyển đĩa sang dạng GPT xong rồi xóa thành Unallocated
2. Dùng DLC Boot rồi Mount file ISO bộ cài Win10 (lưu trên đĩa cứng ở phân vùng khác) rồi cài đặt bình thường.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Sao máy mình làm vậy vẫn lỗi. Mà dùng win NT rồi mới đc. ( rất may là đã có sẵn 1 pv OS + 2pv khởi động)

Bởi vì không TV vào máy của bạn được nên chưa hiểu lỗi từ đâu bạn à. Máy của bạn đã chuyển sang Boot Mode UEFI, ở cứng đã convert sang GPT thì việc cài trực tiếp Windows từ ISO và file Setup.exe là dễ dàng thôi.

Bạn có nhớ lần trước tôi kêu bạn Create partition, format với Fat32 rồi xoá, sau đó lại Create tiếp, format NTFS, mục đích làm vậy để cho pv đó sạch hết các dữ liệu cũ và lúc đó chưa kịp nói tiếp với bạn lại delete pv đó luôn cho nó trở thành unallocated space thì bạn báo lại có thêm một pv nhỏ 8MB nữa.

Cuối cùng bạn cũng phải delete luôn và cài lại, lần đó bạn cài với mode Legacy, thành công nhưng bạn chê nó boot vào chậm, thế là tôi lại kêu bạn muốn gian khổ thì thử lại với UEFI.

Cái ông IT mà bạn nói ổng kêu bạn làm theo cách delete hết ổ cứng rồi cài lại từ ISO là đúng với điều kiện BIOS của bạn đã chuyển sang Mode UEFI và ổ cứng đang có dịnh dạng là GPT. Người ta nói đúng chứ không sai, lỗi là từ phía mình thiếu cái này cái nọ, chẳng hạn như cái usb boot cứu hộ của bạn đã cũ quá, nếu có cái mới và có Teamviewer thì vấn đề đã giải quyết xong lâu rồi bạn.

Với người không biết sử dụng WinNTSetup thì cài từ ISO là giải pháp thích hợp nhất cho họ. Riêng với tôi, mỗi máy có trên chục bản Win nhưng chỉ có một phân vùng EFI duy nhất cho máy UEFI và phân vùng System Reserved duy nhất cho máy Legacy thì chuyện cài từ WinNTSetup dễ như trở bàn tay, tôi cũng không cần vào WinPE để chạy soft này mà tôi chỉ cần chạy bản portable WinNT Setup trên bản Win hiện tại, chạy cài đặt Win khác cho một partition khác đã dịnh dạng sẵn , phần EFI Part hay Boot Part thì nó đã có sẵn, nếu không có thì mình add ký tự cho nó.

Sau này khi bạn đã có một usb cứu hộ với bản mới nhất có TV, bạn cho tôi vào xem máy bạn và thử cài lại từ file ISO với pv unallocated xem bị lỗi ra sao bạn nhé.

PMHCT

Rìu Chiến Chấm
Đúng bạn, nói thêm về phân vùng EFI nếu ngại dùng Diskpart có thể dùng bất kì pm quản lý ổ đĩa nào sẵn có trong PE để tạo 1 pv từ 100MB sau đó Format ở FAT32 sau đó dùng lệnh bcdboot để copy boot files vào phân vùng này( nếu dùng WinNT setup thì ko cần)
sau khi vào được Win thì vào Diskmgmt.msc để xóa ký tự của phân vùng efi để ẩn pv này.
Để ẩn phân vùng boot EFI này, không biết bạn đã thử chưa, cách vào Diskmgmt.msc để remove letter cũng tạm chấp nhận.
Bạn hãy thử Change ID cho Phân vùng sang mã EF. Như vậy, ghi rút ổ cứng đó cắm sang 1 máy khác, thì phân vùng đó vẫn được ẩn. :)

dungltcd

Lạt Ma
Để ẩn phân vùng boot EFI này, không biết bạn đã thử chưa, cách vào Diskmgmt.msc để remove letter cũng tạm chấp nhận.
Bạn hãy thử Change ID cho Phân vùng sang mã EF. Như vậy, ghi rút ổ cứng đó cắm sang 1 máy khác, thì phân vùng đó vẫn được ẩn.
ah ở đây hướng dẫn cho ai ko muốn(thích) dùng diskpart, còn nếu muốn set thuộc tính EFI cho phân vùng này thì dùng diskpart, select pv efi sau đó chạy.
set id=c12a7328-f81f-11d2-ba4b-00a0c93ec93b override

thanks bạn. :)

Sửa lần cuối:

huynhtran38

Búa Gỗ Đôi
Bởi vì không TV vào máy của bạn được nên chưa hiểu lỗi từ đâu bạn à. Máy của bạn đã chuyển sang Boot Mode UEFI, ở cứng đã convert sang GPT thì việc cài trực tiếp Windows từ ISO và file Setup.exe là dễ dàng thôi.

Bạn có nhớ lần trước tôi kêu bạn Create partition, format với Fat32 rồi xoá, sau đó lại Create tiếp, format NTFS, mục đích làm vậy để cho pv đó sạch hết các dữ liệu cũ và lúc đó chưa kịp nói tiếp với bạn lại delete pv đó luôn cho nó trở thành unallocated space thì bạn báo lại có thêm một pv nhỏ 8MB nữa.

Cuối cùng bạn cũng phải delete luôn và cài lại, lần đó bạn cài với mode Legacy, thành công nhưng bạn chê nó boot vào chậm, thế là tôi lại kêu bạn muốn gian khổ thì thử lại với UEFI.

Cái ông IT mà bạn nói ổng kêu bạn làm theo cách delete hết ổ cứng rồi cài lại từ ISO là đúng với điều kiện BIOS của bạn đã chuyển sang Mode UEFI và ổ cứng đang có dịnh dạng là GPT. Người ta nói đúng chứ không sai, lỗi là từ phía mình thiếu cái này cái nọ, chẳng hạn như cái usb boot cứu hộ của bạn đã cũ quá, nếu có cái mới và có Teamviewer thì vấn đề đã giải quyết xong lâu rồi bạn.

Với người không biết sử dụng WinNTSetup thì cài từ ISO là giải pháp thích hợp nhất cho họ. Riêng với tôi, mỗi máy có trên chục bản Win nhưng chỉ có một phân vùng EFI duy nhất cho máy UEFI và phân vùng System Reserved duy nhất cho máy Legacy thì chuyện cài từ WinNTSetup dễ như trở bàn tay, tôi cũng không cần vào WinPE để chạy soft này mà tôi chỉ cần chạy bản portable WinNT Setup trên bản Win hiện tại, chạy cài đặt Win khác cho một partition khác đã dịnh dạng sẵn , phần EFI Part hay Boot Part thì nó đã có sẵn, nếu không có thì mình add ký tự cho nó.

Sau này khi bạn đã có một usb cứu hộ với bản mới nhất có TV, bạn cho tôi vào xem máy bạn và thử cài lại từ file ISO với pv unallocated xem bị lỗi ra sao bạn nhé.
Cũng muốn cài cái usb boot anhdv mà lỗi ko thành công. Còn DLC thì cũng ko vào mạng ở win pe đc. Mai mình làm lại rồi backup bản win này mới cài thử cài win lại đc.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cũng muốn cài cái usb boot anhdv mà lỗi ko thành công. Còn DLC thì cũng ko vào mạng ở win pe đc. Mai mình làm lại rồi backup bản win này mới cài thử cài win lại đc.

Khổ thân cho bạn, bạn làm cái gì cũng bị lỗi cả. Hy vọng có một bạn nhiệt tình vào teamview và hướng dẫn bạn cách làm cho đúng.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Topic này tôi ko thấy nội dung nên tôi ko có ý kiến , chỉ xem các bình luận của các bác khác thôi .
Tôi có biết chủ topic này từ hồi còn dotcom sang đây
Vấn đề cài win MBR và GPT này có vài topic chỉ rất rõ nhưng ko chịu khó đọc , và khi comment giao tiếp ở topic nào đó , tôi ko thích nên ko muốn xem nội dung của bạn này nữa

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Có phải ai cũng tài giỏi và hiểu biết như b đâu! Mình xin vào 4r chủ yếu là nhờ ae giúp chứ thực sự mình ko giúp đc ai trong đây cả! Mong các bạn thông cảm!

Trăm hay không bằng tay quen, tôi nghĩ qua topic này của bạn thì chí ít bạn cũng đã hiểu cách làm một số thao tác rồi đúng không? Ý của bác @@sec0 là muốn nhấn mạnh bạn không chịu đọc kỹ các hướng dẫn nên mới bị lỗi khi sử dụng đó.