Hỏi/ Thắc mắc - Xin hỏi về download file trên ổ cứng SSD??? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Xin hỏi về download file trên ổ cứng SSD???

sang ngo

Búa Gỗ
Hiện tại trong máy mình có 2 ổ ( 1 ổ ssd 120G và 1 ổ HDD 500g WD ) , mình là dân chơi game nên thường download cái file iso game về cài ( thường dùng idm , không dùng torrent ) , nhưng mà nghe nói là nếu hay download file thì sẽ làm giảm tuổi thọ của ổ cứng ssd nên thấy sợ quá anh em ạ . Nay mình muốn hỏi là mình dùng idm tải game thì có làm sao không ?? Thường thì mình download bằng idm để ý thấy trong mục " thư mục mặc định cho nhóm chung " nó lưu đường dẫn ở ổ E ( ổ Hdd ) . Anh em có kinh nghiệm cho mình xin ý kiến với . Cám ơn anh em .

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Bạn cứ dùng thoải mái thôi. Hầu hết SSD đã được test độ bền với cường độ cao và trong thời gian dài, tuổi thọ trung bình là khoảng 5 năm. Dù bạn có dùng nhiều hơn người bình thường thì vẫn ở dưới mức họ test thôi. Nữa là máy móc mua về để phục vụ bản thân mà, cứ dùng sao cho thoải mái là được ;).

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
Chuyển folder cache, các folder khác qua ổ HDD, rồi để 1 luồng tải về thôi.
Còn về việc hại SSD, nói thật là bạn có tải vài năm cũng chưa hư.
=))

haivu

Administrator
Thành viên BQT
Khi tải bằng idm, bạn cài đặt nơi lưu cũng như lưu tạm bên ổ hdd là đc, vậy nó sẽ không dùng ổ ssd ha.

Teplice

Thành viên BQT
Tải ầm ầm thôi, căn bản là xóa ở SSD, bạn cho luồng về HDD rồi thì ok mà. SSD dừ rẻ, dùng 7 đến 8 năm thay ổ khác.

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Nếu bác mua SSD chất lượng tốt tốt thì cái này không phải sợ. Em đây cài lại win 2 - 3 tháng 1 lần xong tải một đống các loại phần mềm nặng cả trăm GB trong 3 năm cũng không thấy có vấn đề gì + cắm online gần 24/24, 6 ngày 1 tuần. SSD là thứ sau cùng khi bác cần lo về tuổi thọ của máy tính.

P.S. : Em có đọc thêm và có biết nhiều SSD bền đến nỗi như con Samsung 850 1TB có tuổi thọ trên dưới 340 năm.

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
HDD có tuổi thọ thấp hơn do nó có phần cứng di chuyển (đầu đọc và đĩa chứa dữ liệu) và có rất nhiều phần mềm để bác có thể kiểm tra sức khỏe của ổ cứng. Tuy nhiên, HDD hay SSD dù có bền mấy vẫn có thể lỗi và hỏng ở bất cứ thời điểm nào, cho nên bác phải luôn luôn và luôn luôn và luôn luôn và luôn luôn nhớ backup lại dữ liệu quan trọng!

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Còn việc nữa là IDM. Cá nhân em dùng bao nhiêu năm nay cũng không biết ngoài việc tăng tốc tải đa luồng + với việc phải lắp lại file sau khi tải xong ra thì có cái gì khác so với tải qua Chrome thông thường không. Tuy nhiên, kể cả khi có sự khác biết thì IDM nói riêng cũng không ảnh hưởng quá lớn đến ổ cứng so với các cách đọc và viết dữ liệu cho nên bác cứ an tâm dùng.

nammoh

Búa Gỗ
Mình dùng ssd cũng được vài năm(chỉ dùng 1 ổ duy nhất) , tuy không dùng IDM nhưng mình nhận thấy từ 3 - 5 năm thì phần cứng có chiều hướng tăng lên rất nhiều thì ssd vẫn không thể hỏng (không ghi được nữa) chủ thớt cứ yên tâm mà dùng, sợ khi muốn thay đổi sang pcie thì mấy con ssd không hỏng cho

panwenfu

Rìu Chiến
Tuổi thọ SSD được tính theo số lần ghi/xóa.Chế dộ bảo hành 3 năm nên chẳng có gì phải xoắn cả
cẩn thận hơn thì thỉnh thoảng test tình trạng ổ cứng bằng các phần mềm test SSD.Nó mà báo good với very good thì cư yên tâm mà chiến
Nó phải phục vụ mình chứ mình lại phải lo cho nó à?

vuiveclub

Búa Gỗ
Chuyển cache sang HDD thì mua SSD để làm cảnh à. Điều quan trọng nhất khi mua SSD bạn check chế độ bảo hành và kiểm tra phản hồi của cư dân mạng về dòng SSD đó.

Luôn backup tất cả các dữ liệu quan trọng trên GDrive, Dropbox......

Đừng dùng SSD để chứa các dữ liệu lớn như các file Video, ISO...

Ethanol

Búa Gỗ
Tài khoản bị khóa
Check lại thông tin thật của cái ssd đang xài, nếu nó đúng tốc độ đọc ghi và bảo hành còn thì tải tẹt đê, còn lâu nó mới hỏng ghi xóa thoải mái.
Hàng ngon 18+ mướt thế mua về không xoạc cho sướng lại còn lần mò nâng niu như con khọm già hdd làm cái gì.

prochimen

Búa Đá
Hiện tại trong máy mình có 2 ổ ( 1 ổ ssd 120G và 1 ổ HDD 500g WD ) , mình là dân chơi game nên thường download cái file iso game về cài ( thường dùng idm , không dùng torrent ) , nhưng mà nghe nói là nếu hay download file thì sẽ làm giảm tuổi thọ của ổ cứng ssd nên thấy sợ quá anh em ạ . Nay mình muốn hỏi là mình dùng idm tải game thì có làm sao không ?? Thường thì mình download bằng idm để ý thấy trong mục " thư mục mặc định cho nhóm chung " nó lưu đường dẫn ở ổ E ( ổ Hdd ) . Anh em có kinh nghiệm cho mình xin ý kiến với . Cám ơn anh em .

Nếu đúng ra thì bạn dung cái gì rồi cũng sẽ hỏng thôi. Nhưng ổ SSD thì cần mấy chục năm mới hỏng nên dung tẹt đi. Còn ổ HDD thì k nên ghi chép (hoạt động) liên tục sẽ dễ làm hỏng mặt đọc ===> Cái gì dung nhiều rồi chả hỏng. Mua về để dung mà, mà dùng là để hỏng. HDD tuổi thọ k cao lắm nên bác lưu ý k nên chơi torrent thôi. Còn công việc hàng ngày thì vẫn phải dung.

FrAnkHni

Gà con
em đang có nhu cầu mua thêm 1 ssd 120gb cho cái lap cùi ở nhà để cài win,chạy song song cùng với hdd có sẵn.tầm 5-800k thì loại nào dùng ổn hả các bác.em ở hà nội ạ.em đang ngắm con này các bác thấy ok k ạ
SSD Crucial BX500 3D NAND SATA III 2.5 inch 120GB CT120BX500SSD1

• Chuẩn SSD: 2.5 inches
  • Tốc độ đọc: 540 MB/s
  • Tốc độ ghi: 500 MB/s
  • Bảo hành chính hãng 3 năm 1 đổi 1

Sửa lần cuối: