Nhờ tư vấn - Xin giúp đỡ, các hình ảnh bị thu nhỏ lại sau khi mình update driver | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Xin giúp đỡ, các hình ảnh bị thu nhỏ lại sau khi mình update driver

phattu

Gà con
Xin chào cả nhà ! Mình dùng phần mềm iobit update driver cho laptop dùng windows 7. Sau khi khởi động lại máy, mọi thứ vẫn bình thường, có điều mọi thứ như icon, gadget, chữ viết...đều được thu nhỏ khích thước chừng 50% so với màng hình trước. Do máy không Sleep được, với một số phần cứng khác... nên mình mới update. Trước khi update driver mình đã quên không sao lưu driver cũ. không biết phải làm sao để nó khôi phục kích thước ban đầu. Nếu phóng hình ảnh lên lớn một chút cũng được nhưng do mắt yếu nên nó khá khó chịu vì mọi thứ đều thu nhỏ lại. Xin các bạn giúp đỡ. Xin cảm ơn.

phattu

Gà con
Mình biết khôi phục rồi, trên mạng có bày, nhưng có nên khôi phục lại driver cũ không các bạn hay để như vậy ? có cách nào phóng mọi thứ lên không ?

phattu

Gà con
Có khả năng là cập nhật driver xong màn hình của bạn đã hiển thị với độ phân giải cao hơn nên biểu tượng, chữ đều thấy nhỏ hơn. Bạn vào phần cài đặt cho màn hình, tăng tỷ lệ phóng (zoom) lên 150% là trở lại như trước thôi.
Xin nói rõ hơn! Mình chỉ biết phóng to icon, phóng to chữ chớ không biết phóng to toàn màng hình.

Trong Le

Rìu Vàng
Xin nói rõ hơn! Mình chỉ biết phóng to icon, phóng to chữ chớ không biết phóng to toàn màng hình.
ý bạn ấy là bạn vào chỗ cài đặt độ phân giải màn hình để thay đổi Scale to lên. chọn dòng có chữ "recommended" giống như mình hoặc to hơn 1 tí cũng được.
Vì có thể sau khi cập nhật driver thì máy bạn nhận card màn hình nên nó tự động tăng độ phân giải màn hình lên > hình ảnh bị nhỏ lại.

phattu

Gà con
Có khả năng là cập nhật driver xong màn hình của bạn đã hiển thị với độ phân giải cao hơn nên biểu tượng, chữ đều thấy nhỏ hơn. Bạn vào phần cài đặt cho màn hình, tăng tỷ lệ phóng (zoom) lên 150% là trở lại như trước thôi.
Mình làm được rồi, cảm ơn bạn đã giúp!

phattu

Gà con
Mình gặp thêm lỗi shutdown nhưng quạt vẫn quay, đèn vẫn sáng sau khi update driver. Nhiều lần không khắc phục được. Phần vì sợ hỏng máy nên mình khôi phục lại drive vga cũ. Sau đó mình shutdown máy thì nó cứ dừng luôn ở màng hình đang shutdown mà không tắt lâu quá nên mình đành can thiệp cắt nguồn. Giờ không biết nó có sao không nữa.

hiennx2k4

Búa Gỗ Đôi
Bạn nên hạ độ phân giải xuống HD768 hoặc HD1080 và tỷ lệ màn hình là 100% sẽ tối ưu hơn về hiển thị và tốc độ xử lý.

hiennx2k4

Búa Gỗ Đôi
Mình gặp thêm lỗi shutdown nhưng quạt vẫn quay, đèn vẫn sáng sau khi update driver. Nhiều lần không khắc phục được. Phần vì sợ hỏng máy nên mình khôi phục lại drive vga cũ. Sau đó mình shutdown máy thì nó cứ dừng luôn ở màng hình đang shutdown mà không tắt lâu quá nên mình đành can thiệp cắt nguồn. Giờ không biết nó có sao không nữa.
Lỗi không phải do trình điều khiển mà là do Windows. Bạn dùng câu lệnh này để tắt máy hoàn toàn: 'shutdown /s /f /t 0'. Có thể tạo biểu tượng lối tắt (shortcut) trên màn hình làm việc (desktop).

phattu

Gà con
Lỗi không phải do trình điều khiển mà là do Windows. Bạn dùng câu lệnh này để tắt máy hoàn toàn: 'shutdown /s /f /t 0'. Có thể tạo biểu tượng lối tắt (shortcut) trên màn hình làm việc (desktop).
Xin nói rõ hơn! Cụ thể phải làm như thế nào bạn?

hiennx2k4

Búa Gỗ Đôi
Xin nói rõ hơn! Cụ thể phải làm như thế nào bạn?
bạn vào Start/Run rồi gõ câu lệnh shutdown /s /f /t 0 là xong. Hoặc gõ trực tiếp vào ô tìm kiếm (Search) của Windows 10/11 rồi chạy với quyền Admin.

phattu

Gà con
bạn vào Start/Run rồi gõ câu lệnh shutdown /s /f /t 0 là xong. Hoặc gõ trực tiếp vào ô tìm kiếm (Search) của Windows 10/11 rồi chạy với quyền Admin.
Không shutdown được đây nè. Đến shutting down... đơ luôn. Không tắt được

phattu

Gà con
Có khi phải cài lại win không chừng. Ôi các phần mềm tuyệt vời của IObit

phattu

Gà con
Mình cài lại win cũng vậy. Mình nhớ khi mình cài iobit nó cài thêm một phần mềm tối ưu hệ thống có hình chữ c khoanh tròn. Khi mình xài thử phần này nó mới bị các sự cố trên. Iobit chết tiệt.

phattu

Gà con
Mình đã thử các cách trên mạng bày mà không được. Bạn nào cao thủ xin giúp mình

Shun87

Búa Đá
Cài driver thì lên hãng gõ mã mainboard vào rồi tải về cài. Xài chi ba cái soft tào lao đó giờ thành ra vậy? Thế bạn có bật tính năng restore của win ko? Nếu có thì dùng nó trước khi bị lỗi. Còn ko thì cài lại Win đi, sau này tránh mấy cái soft quét rác tối ưu cài driver auto ra. Nếu vẫn muốn đâm đầu vào mấy áp đó thì tạo bản backup trước khi dùng

phattu

Gà con
Cài driver thì lên hãng gõ mã mainboard vào rồi tải về cài. Xài chi ba cái soft tào lao đó giờ thành ra vậy? Thế bạn có bật tính năng restore của win ko? Nếu có thì dùng nó trước khi bị lỗi. Còn ko thì cài lại Win đi, sau này tránh mấy cái soft quét rác tối ưu cài driver auto ra. Nếu vẫn muốn đâm đầu vào mấy áp đó thì tạo bản backup trước khi dùng
Bạn đã không đọc kỹ! Trước đó, mình có nói là mình đã cài lại win rồi vẫn bị. Hơn nữa, đối với driver của laptop này. Hồi đó, khi mới mua, hãng chỉ hỗ trợ hệ điều hành Linux thì driver của win ở đâu ra mà lên web của hãng tải? Thứ nữa là đối với phần mềm update driver của IObit, mình thấy nó vô cùng tốt. Còn phần mềm tối ưu hệ thống của họ thì mình không biết.

phattu

Gà con
Đến đây thì mình đã tìm ra nguyên nhân. Không phải là do phần mềm của IObit mà là do mình. Mình đã vội vàng đổ lỗi cho họ, thật là xấu hổ. Lỗi là do mình. Khi mình tháo laptop ra để sửa chữa mainboard. Xong thì mình thấy có một số vùng mạch bị oxi hóa. Do kỹ tính, nên mình dùng hỗn hợp nhựa thông và xăng để bịt mạch lại. Rồi thì mình đóng máy lại. Đây là cách rẻ tiền mà hiệu quả. Thường thì sau vài tiếng là nó khô. Nhưng chắc vì bị đóng kín lại nên mấy ngày liền nó vẫn lỏng. Hỗn hợp lỏng tạo thành điện trở nên sinh ra sự cố như trên

Shun87

Búa Đá
Bạn đã không đọc kỹ! Trước đó, mình có nói là mình đã cài lại win rồi vẫn bị. Hơn nữa, đối với driver của laptop này. Hồi đó, khi mới mua, hãng chỉ hỗ trợ hệ điều hành Linux thì driver của win ở đâu ra mà lên web của hãng tải? Thứ nữa là đối với phần mềm update driver của IObit, mình thấy nó vô cùng tốt. Còn phần mềm tối ưu hệ thống của họ thì mình không biết.
IObit nhiều lần tôi xài và bị lỗi rồi. Xài rất chán, bạn cứ tôn vinh soft đó chứ tôi ko ham