Hỏi/ Thắc mắc - Xin bản win cho máy cấu hình yếu | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Xin bản win cho máy cấu hình yếu

lehoang226

Búa Gỗ
Xin chào,
Mình muốn cài lại win cho laptop cấu hình yếu để cho đứa cháu học online. Nhu cầu chỉ sử dụng chính là học online qua Teams, học online trên 1 số trang web bằng trình duyệt.
Do đợt trước mình có lỡ update lên Win11 nên giờ máy chạy rất chậm, load Teams hầu như là không nổi.
Nhờ các bác tư vấn giúp theo cấu hình bên dưới. Laptop ASUS TP201SA, 120 Gb SSD

(Mình đang ở quê nên cũng k có USB luôn, có bản nào cài đc trực tiếp từ ổ cứng không? Ổ cứng mình đã chia sẵn 2 phân vùng rồi)

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Cấu hình này bạn cài LTSC 2019 32bit chắc sẽ ổn.
Vì bạn đang dùng Windows 11 64bit nên khó lòng cài lại trực tiếp từ ổ cứng. Cách khả thi nhất là tích hợp mini windows vào menu boot của máy bạn.
Cách làm bạn search gg với từ khoá : Boot Mini Windows on disk

SexyELF

Rìu Sắt Đôi
Tài khoản bị khóa
WinToHDD tải bản win 32bit vào ổ D rồi dùng nó.

thanhnguyenit

Rìu Sắt
Chip này thì windows 7 32-bit nhé. Mỗi tội hết được MS hỗ trơ rồi hay sao ấy. Dùng ltsc cũng tạm

duongpi9x

Gà con
với cấu hình laptop như vậy và nhu cầu dùng để học trực tuyến thì bác nên dùng Win7
Con laptop e cũng đang dùng Win 7 vẫn mượt mà k vấn đề gì

tomzmap

Búa Gỗ Đôi
Bạn cài windows 10 vô máy, sau đó dùng "windows tweaker" diable những background processes không xài thì máy chạy sẽ êm hơn

KingOfKings

Búa Đá
Bạn cài windows 10 vô máy, sau đó dùng "windows tweaker" diable những background processes không xài thì máy chạy sẽ êm hơn

Có hướng dẫn sử dụng ko bác

tomzmap

Búa Gỗ Đôi
"windows tweaker 4.8" này là bản portable, bạn download về mở ra & menu bên trái có "Performance" option, bạn cứ checkmarks tất cả những option nào mà không xài đến, sau đó "apply tweaks". (tui checkmarks disable tất cả chỉ trừ windows security center service).

Bạn có thể dùng thêm windows cmd (admin) mode, run command "SystemPropertiesPerformance.exe", uncheck everything except "show thumbnail..." & "smooth edge.." options.

have fun!

Hoang Phuc Dinh

Rìu Sắt
gen 5 à, thế thì cứ LTSC 2019 cho mượt thôi, 4GB thì chạy 64-bit cũng được.
Xin chào,
Mình muốn cài lại win cho laptop cấu hình yếu để cho đứa cháu học online. Nhu cầu chỉ sử dụng chính là học online qua Teams, học online trên 1 số trang web bằng trình duyệt.
Do đợt trước mình có lỡ update lên Win11 nên giờ máy chạy rất chậm, load Teams hầu như là không nổi.
Nhờ các bác tư vấn giúp theo cấu hình bên dưới. Laptop ASUS TP201SA, 120 Gb SSD

(Mình đang ở quê nên cũng k có USB luôn, có bản nào cài đc trực tiếp từ ổ cứng không? Ổ cứng mình đã chia sẵn 2 phân vùng rồi)

Xem phần đính kèm 32290

toanndt93

Búa Đá Đôi
bác tham khảo win 10 LTSB ( là w10 nhẹ nhất ) hoặc xuống win7 nhé . Chip yếu lên w11 thì lag .