Thảo luận - WinPE10_8_Sergei_Strelec_x86_x64_2023.02.28_English (by RU) - Công cụ cứu hộ, cài Windows | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận WinPE10_8_Sergei_Strelec_x86_x64_2023.02.28_English (by RU) - Công cụ cứu hộ, cài Windows

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Thật ra anhdv làm boot rất dễ dùng , thân thiện , nhưng vì Cậu ấy ko rỗi để update nên có phần cũ kỹ cho các software , và máy của tôi ko bao giờ nó nhận driver VGA ko boot = pe của anhdv .

Còn bản của anh RU nó lỗi âm thanh trên máy của tôi , vào youtube ko nghe nhạc được , bù lại VGA nhận full độ phân giải của monitor
AnhDv đang chuẩn bị ra bản mới đó bạn, hôm trước bạn ấy có hỏi trên FB là ai có driver nào không tương thích với bản của bạn ấy thì gửi lên, bạn gửi cho tôi, tôi sẽ gửi lại cho Anhdv nha bạn.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
AnhDv đang chuẩn bị ra bản mới đó bạn, hôm trước bạn ấy có hỏi trên FB là ai có driver nào không tương thích với bản của bạn ấy thì gửi lên, bạn gửi cho tôi, tôi sẽ gửi lại cho Anhdv nha bạn.
Bác có thể nhờ bạn ấy làm 1 winpe10 cập nhật driver auto online sau khi đã kết nối internet , đó là 1 cái nhẹ gánh cho bộ driver.wim . Bản winpe10 của anh RU update online được đó bác

guest11

Rìu Chiến Chấm
Các câu tiếng Anh ở trên họ nói cái họ hiểu và cách họ làm như thế nào thật sự tôi chưa biết . Riêng từ hồi chuẩn Boot UEFI ra đời đến giờ ở dotcom bác @tuainhan và @007 cùng 1 số anh em tham chiến với nó rất đông , chưa bao giờ boot được GPT trên phân vùng SYSTEM có dạng NTFS
Thành thật mà nói kiến thức về booting của tôi rất thấp, thua các bạn xa. Sở dĩ tôi đăng lại bài viết bằng tiếng Anh là vì:
1.) Để các bạn tham khảo thêm.
2.) Qua thảo luận xây dựng, chúng ta học thêm rất nhiều điều.
3.) Chúng ta nên có tinh thần "trust, but verify", nghĩa là "tin, nhưng cần kiểm chứng". Tôi không thể kiểm chứng lời tác giả viết có đúng không, vì kiến thức eo hẹp của tôi trong lãnh vực này, nên cần đến các bạn kiểm chứng.
4.) Quan trọng nhất: Tác giả bài viết là tác giả của RUFUS.

Tiện đây xin sơ dịch một đoạn tác giả viết (các bạn nên đọc hết phần Hỏi/Đáp của tác giả, rất hay).

"NO, UEFI does NOT force the use of FAT32 for boot. As a matter of fact, you can just go out there and buy an intel NUC PC, and you'll find that it'll boot an NTFS drive, in pure UEFI mode, just fine, with no need whatsoever for a FAT32 partition to exist anywhere. And this is not in any way because the intel NUC UEFI firmware deviates from UEFI the specs. On the contrary, since it comes from intel, you bet that it is as compliant with the UEFI specs as can be.

So please let this be 100% clear: Despite what you might have heard, it is perfectly possible for an UEFI computer to boot from an NTFS drive, or from any other file system for that matter, because there is literally nothing in the specs that actually mandates the use of FAT32 for boot.

Now, the confusion/misinterpretation seems to come from the fact that, what the UEFI spec does mandate, is that, at the very least, an UEFI system should be able to boot from FAT32. But by no means does it state that FAT32 is the only file system that UEFI can, or even "should", boot from.

So, to make this abundantly clear, please do not misinterpret something that says “a wheeled vehicle SHOULD AT LEAST have one wheel” to mean “a wheeled vehicle CAN ONLY have one wheel”, as you'd then restrict the category of wheeled vehicles to only unicycles, which is just as wrong as saying that UEFI can/should only boot from FAT32.''

"Không. UEFI Không ép buộc bạn phải dung FAT32 để khởi động (boot). Trên thực tế, bạn có thể mua một máy vi tính Intel NUC, và bạn sẽ thấy rằng nó có thể khởi động từ NTFS drive, chế độ UEFI thuần túy, không cần phải có phân vùng FAT32."

Để cho sự việc rõ ràng 100%: Mặc dầu bạn đã nghe nhiều về boot từ FAT32, bạn có thể boot máy UEFI từ NTFS, hoặc từ bất cứ chế độ nào khác, bởi vì không có một đòi hỏi nào bắt bạn phải boot từ FAT32.

Sở dĩ có sự hiểu lầm phải boot UEFI từ FAT32, vì theo sự tiêu chuẩn của UEFI, "máy UEFI phải (nên) có thể boot từ FAT32". Điều này không có nghĩa là chỉ có FAT32 mới boot được UEFI.

Để rõ ràng hơn, nếu ta nói: “Một chiếc xe có bánh xe là một xe ít nhất phải có một bánh xe.” Không có nghĩa là “Một chiếc xe có bánh xe là một xe chỉ có một bánh xe”. Điều này không có nghĩa là tiêu chuẩn của UEFI nói rằng chỉ có FAT32 mới boot được UEFI."

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Có thể tác giả đúng nếu như mình mua cái máy intel NUC, nhưng thực tế ở đây bao nhiêu người đang dung loại máy phổ thông, máy UEFI nào cũng cần có part Fat32 mới boot usb được đó bạn. Mình giống như ếch ngồi đáy giếng, với những gì có trong tầm tay của mình thôi, còn chuyện như tác giả đó nói chắc cũng phải đợi thời gian nữa cho người ta sản xuất đại trà và thông dung thì ai cũng làm theo được đó bạn ơi.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác có thể nhờ bạn ấy làm 1 winpe10 cập nhật driver auto online sau khi đã kết nối internet , đó là 1 cái nhẹ gánh cho bộ driver.wim . Bản winpe10 của anh RU update online được đó bác

Tôi không hiểu chổ này, vào đâu để thấy update bản Win10PE vậy bạn?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bạn @sec0, bản của Strelec thì bạn dung FF, mở youtube không có tiếng, nhưng mở với Opera thì lại có, đúng không bạn?
Cái này tôi chưa thử đó bác , vì tôi cứ nghĩ FF và OPERA như nhau , vì vậy nên tôi nói nó lỗi sound . Để lúc nào rỗi rồi thử lại . Cảm ơn bác về gợi ý này

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Thành thật mà nói kiến thức về booting của tôi rất thấp, thua các bạn xa. Sở dĩ tôi đăng lại bài viết bằng tiếng Anh là vì:
1.) Để các bạn tham khảo thêm.
2.) Qua thảo luận xây dựng, chúng ta học thêm rất nhiều điều.
3.) Chúng ta nên có tinh thần "trust, but verify", nghĩa là "tin, nhưng cần kiểm chứng". Tôi không thể kiểm chứng lời tác giả viết có đúng không, vì kiến thức eo hẹp của tôi trong lãnh vực này, nên cần đến các bạn kiểm chứng.
4.) Quan trọng nhất: Tác giả bài viết là tác giả của RUFUS.

Tiện đây xin sơ dịch một đoạn tác giả viết (các bạn nên đọc hết phần Hỏi/Đáp của tác giả, rất hay).

"NO, UEFI does NOT force the use of FAT32 for boot. As a matter of fact, you can just go out there and buy an intel NUC PC, and you'll find that it'll boot an NTFS drive, in pure UEFI mode, just fine, with no need whatsoever for a FAT32 partition to exist anywhere. And this is not in any way because the intel NUC UEFI firmware deviates from UEFI the specs. On the contrary, since it comes from intel, you bet that it is as compliant with the UEFI specs as can be.

So please let this be 100% clear: Despite what you might have heard, it is perfectly possible for an UEFI computer to boot from an NTFS drive, or from any other file system for that matter, because there is literally nothing in the specs that actually mandates the use of FAT32 for boot.

Now, the confusion/misinterpretation seems to come from the fact that, what the UEFI spec does mandate, is that, at the very least, an UEFI system should be able to boot from FAT32. But by no means does it state that FAT32 is the only file system that UEFI can, or even "should", boot from.

So, to make this abundantly clear, please do not misinterpret something that says “a wheeled vehicle SHOULD AT LEAST have one wheel” to mean “a wheeled vehicle CAN ONLY have one wheel”, as you'd then restrict the category of wheeled vehicles to only unicycles, which is just as wrong as saying that UEFI can/should only boot from FAT32.''

"Không. UEFI Không ép buộc bạn phải dung FAT32 để khởi động (boot). Trên thực tế, bạn có thể mua một máy vi tính Intel NUC, và bạn sẽ thấy rằng nó có thể khởi động từ NTFS drive, chế độ UEFI thuần túy, không cần phải có phân vùng FAT32."

Để cho sự việc rõ ràng 100%: Mặc dầu bạn đã nghe nhiều về boot từ FAT32, bạn có thể boot máy UEFI từ NTFS, hoặc từ bất cứ chế độ nào khác, bởi vì không có một đòi hỏi nào bắt bạn phải boot từ FAT32.

Sở dĩ có sự hiểu lầm phải boot UEFI từ FAT32, vì theo sự tiêu chuẩn của UEFI, "máy UEFI phải (nên) có thể boot từ FAT32". Điều này không có nghĩa là chỉ có FAT32 mới boot được UEFI.

Để rõ ràng hơn, nếu ta nói: “Một chiếc xe có bánh xe là một xe ít nhất phải có một bánh xe.” Không có nghĩa là “Một chiếc xe có bánh xe là một xe chỉ có một bánh xe”. Điều này không có nghĩa là tiêu chuẩn của UEFI nói rằng chỉ có FAT32 mới boot được UEFI."
" "Không. UEFI Không ép buộc bạn phải dung FAT32 để khởi động (boot)."

BOOT trên ổ cứng GPT thì nó nằm ở phân vùng FAT hay NTFS điều đó ko quan trọng , nó đều boot vô tư .
Nhưng muốn boot được trên lưu trử GPT thì SYSTEM phải ở FAT32 và từ nơi này nó mới gọi boot từ các phân vùng khác trên bộ lưu trử GPT

Nếu như tác giả RUFUS chứng thực được EFI (system) nó nằm trong partition format NTFS thì tôi mới tin là tôi đã sai hoàn toàn

Chính soft RUFUS mới tạo được boot từ phân vùng NTFS cho usb , nhưng nó cũng phải tạo thêm 1 phân vùng FAT32 để chứa SYSTEM tức 100MB EFI , nếu ko có cái EFI 100MB FAT32 thì usb sẽ ko bao giờ boot được .

PS/ Cô bác đừng nhầm cái BOOT (khởi động) nó phải active . Ko phải như vậy system mới cần active , đây là nói trên MBR , nhưng system và boot cùng nằm trong 1 part active là từ winwinXP , sau khi lên win7 (bỏ qua giai đoạn VISTA đi ) thì MS có chủ trương tách rời system được nằm riêng 1 part (nhỏ) khi được cài vào phân khúc chưa phân bổ ( allocated) . Nhưng để tiện việc tạo GHO , người dùng có thể định dạng 1 part trước và set active cho phần vùng này như vậy khi cài win nó ko chia thêm 1 part nhỏ để chứa system , mà nó gộp 2 loại system và boot vào chung 1 phần vùng này

Riêng với GPT thì ko thể , bắt buộc phải có 1 ổ nhỏ chứa riêng phần system và chính là EFI 100~~MB format FAT32 . Nếu ko có cái này thì ko thể vào win được

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cái này tôi chưa thử đó bác , vì tôi cứ nghĩ FF và OPERA như nhau , vì vậy nên tôi nói nó lỗi sound . Để lúc nào rỗi rồi thử lại . Cảm ơn bác về gợi ý này
Hồi sáng nghe bạn nói, tôi làm ngay cái usb và test thì chỉ có Opera là có sound thôi bạn.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bác cho cháu hỏi, từ file iso thì ta ghi ra usb bằng phần mềm gì được ạ?
Dùng ultraiso là phương án của tôi dùng hơn chục năm rồi đó bạn , và đến nay vẫn còn dùng nó mỗi khi tạo boot cho usb , tắt trình AV đi (cần thiết lắm , tránh lỗi khi write) . Run UltraISO với admin , rồi open file ISO , ở thẻ bootable chọn như hình dưới

3664

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Dùng ultraiso là phương án của tôi dùng hơn chục năm rồi đó bạn , và đến nay vẫn còn dùng nó mỗi khi tạo boot cho usb , tắt trình AV đi (cần thiết lắm , tránh lỗi khi write) . Run UltraISO với admin , rồi open file ISO , ở thẻ bootable chọn như hình dưới

Xem phần đính kèm 3664

Tôi cũng đã dùng UltraISO tạo boot cho USB Sergei này đó bạn, làm một lần là thành công luôn. Tôi format USB với Fat32 trước rồi mới chạy từ UltraISO. Bạn xem hình minh hoạ dưới đây, tôi cũng kèm thêm hình check từ Bootice sau khi tạo xong, bạn xem có giống bên bạn không nhé:

3677

Sau khi làm xong check lại từ Bootice có 3 hình dưới đây:

3678

3679

3680

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi có nhắn với bạn AnhDv ý kiến của bạn rồi, chờ xem bạn ấy trả lời như thế nào rồi tôi sẽ cho bạn hay nhé.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Tôi đã boot rất nhiều USB cứu hộ, nếu không có part Fat32 thì nó không bao giờ hiện lên bên UEFI usb boot cho tôi đó các bạn, chính vì vậy mà tôi mới nói như thế. Bạn nào làm được việc boot UEFI từ NTFS, xin vui lòng gửi lên đây, tôi sẽ test và báo kết quả lại nhe.
bộ AIO BOOT cháu làm trên grub4dos code vậy có khác gì giữa grub2 và grub4dos không bác Hoang Duch2?