Thảo luận - Windows 11 Enterprise G 22H2 (construction) | Page 4 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Windows 11 Enterprise G 22H2 (construction)

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Nhọc công build G,S thật lãng phí nếu dùng pro
Đồng quan điểm, không chỉ lãng phí mà còn lãng xẹt nữa. Bản G nhẹ nhàng bao nhiêu thì khi chuyển về Pro bằng skus sẽ nặng nề hơn bấy nhiêu. WD không phải là tác nhân chính trong cuộc tình này.

PhuocNGO

Rìu Bạc Đôi
Đồng quan điểm, không chỉ lãng phí mà còn lãng xẹt nữa. Bản G nhẹ nhàng bao nhiêu thì khi chuyển về Pro bằng skus sẽ nặng nề hơn bấy nhiêu. WD không phải là tác nhân chính trong cuộc tình này.
9 người 10 ý, miễn sao họ thấy ok là dc.
Cái gốc nằm ở chỗ phần cứng mạnh hay yếu ?
nếu đã yếu mà đua thêm WD cho oách thì thua. bằng chứng ở đây
https://photo.techrum.vn/images/2023/05/19/2023-05-19_210018b9549aca08fd26f4.png

Trong một nghiên cứu gần đây của AV-Test, Microsoft Defender được phát hiện có tác động đáng kể đến hiệu suất của PC. Nghiên cứu cho thấy rằng Microsoft Defender đã tăng mức sử dụng CPU của PC lên trung bình 10%. Điều này có thể dẫn đến hiệu suất của PC bị chậm lại rõ rệt, đặc biệt là trên các PC đời cũ.

ThaiDoViet

Búa Đá
9 người 10 ý, miễn sao họ thấy ok là dc.
Cái gốc nằm ở chỗ phần cứng mạnh hay yếu ?
nếu đã yếu mà đua thêm WD cho oách thì thua. bằng chứng ở đây
https://photo.techrum.vn/images/2023/05/19/2023-05-19_210018b9549aca08fd26f4.png

Trong một nghiên cứu gần đây của AV-Test, Microsoft Defender được phát hiện có tác động đáng kể đến hiệu suất của PC. Nghiên cứu cho thấy rằng Microsoft Defender đã tăng mức sử dụng CPU của PC lên trung bình 10%. Điều này có thể dẫn đến hiệu suất của PC bị chậm lại rõ rệt, đặc biệt là trên các PC đời cũ.
Mình cũng muốn quan tâm tới bảo mật một chút, cũng muốn cả ổn định và nhẹ nhàng nữa. Có lẽ hơi cầu toàn b nhỉ :)))))

ThaiDoViet

Búa Đá

gubrak

Rìu Vàng
Mình cũng muốn quan tâm tới bảo mật một chút, cũng muốn cả ổn định và nhẹ nhàng nữa. Có lẽ hơi cầu toàn b nhỉ :)))))
an toàn, ổn định và nhẹ nhàng chưa từng có trong 1 gói sản phẩm msft.
{no}
chỉ bằng cách cài win, quyền riêng tư của bạn không an toàn.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Nhọc công build G,S thật lãng phí nếu dùng pro
Bác chỉ test xem khi chuyển sang PRO dùng key Generic và Mas có ok không thôi cháu, bởi vì trước đó có người nói vấn đề là có add key PRO được hay không? Bác vẫn giữ riêng bản G-1778 origin , khi cần thì lại chuyển sang S.

nho nguoi

Rìu Chiến Chấm
Bác chỉ test xem khi chuyển sang PRO dùng key Generic và Mas có ok không thôi cháu, bởi vì trước đó có người nói vấn đề là có add key PRO được hay không? Bác vẫn giữ riêng bản G-1778 origin , khi cần thì lại chuyển sang S.
nạp sku thì vẫn có thể chuyển qua lại giữa các edition nhưng không nên qua pro nó sẽ kích hoạt các services "không có lợi" nếu có(bao gồm quyền riêng tư,theo dõi từ xa...)bản G,S cũng có nhưng nhẹ hơn.các bản win lite đa số là pro tuy có xoá Debloater nhưng vẫn còn "rác" và dễ bị lỗi do có sự liên quan với nhau!xoá cái này ảnh hưởng tới cái kia!MCRS cũng phân loại người dùng nên mới sinh ra nhiều edition!
@dungltcd hay @if i could tell you ... tại sao không build bản pro ? mà mất công build G,S đương nhiên là có lý của nó "mong muốn có một ISO tốt nhất cho mọi người"
còn chuyện ai muốn dùng Pro thì đương nhiên đó là quyền của họ.

P/S không có gì đâu bác!đây là quan điểm cá nhân của cháy thôi!

secpol

Rìu Chiến Bạc
Bản này của bạn được tạo bằng re-construction.
Nếu có thể bạn hãy hỏi tác giả của nó xem tại sao khi nạp sku chuyển thành edition khác thì bản này không thể update online ?
Tôi e rằng tác giả của nó cũng không biết tại sao.
Bản của bạn nếu để nguyên bản EnterpriseG sẽ không thể login ms account vào các ứng dụng như store, onedrive .
Vì sao vậy??, đừng nói là bạn không dùng nên không cần những cái đó nhé.
Bản G này mình vẫn login bình thường

Đây là bản dùng từ build 22621.1 đến giờ.

Sửa lần cuối:

ThaiDoViet

Búa Đá
nạp sku thì vẫn có thể chuyển qua lại giữa các edition nhưng không nên qua pro nó sẽ kích hoạt các services "không có lợi" nếu có(bao gồm quyền riêng tư,theo dõi từ xa...)bản G,S cũng có nhưng nhẹ hơn.các bản win lite đa số là pro tuy có xoá Debloater nhưng vẫn còn "rác" và dễ bị lỗi do có sự liên quan với nhau!xoá cái này ảnh hưởng tới cái kia!MCRS cũng phân loại người dùng nên mới sinh ra nhiều edition!
@dungltcd hay @if i could tell you ... tại sao không build bản pro ? mà mất công build G,S đương nhiên là có lý của nó "mong muốn có một ISO tốt nhất cho mọi người"
còn chuyện ai muốn dùng Pro thì đương nhiên đó là quyền của họ.

P/S không có gì đâu bác!đây là quan điểm cá nhân của cháy thôi!

Vậy bản G và bản S khác nhau ở điểm gì vậy b?

Vòng Huy

Rìu Sắt Đôi
Em đang sài Windows 10 Enterprise LTSC 2021 upgrade lên bản Win11G này thì bị báo lỗi,
Em cũng đã đổi khóa thành
[HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows NT\CurrentVersion]
"EditionID"="EnterpriseG" mà cũng báo như vậy
mọi người giúp em với.
Upgrade là bạn nâng cấp từ hệ W10 lên W11 cùng phiên bản, tức bạn có W10 Enterprise LTSC thì sẽ lên W11 Enterprise LTSC. Enterprise G và LTSC có 2 product key khác nhau nên chắc chắn sẽ gặp lỗi rồi.
Giải pháp tốt nhất bạn có thể thực hiện đó là format lại toàn bộ ổ có chứa Win cũ và cài lại Win mới vào.

Sửa lần cuối:

Vòng Huy

Rìu Sắt Đôi
Vậy bản G và bản S khác nhau ở điểm gì vậy b?
Hiểu nôm na thì bản EnterpriseS (LTSC) là dành cho doanh nghiệp và Enterprise G (G = Government) là dành cho một nhóm nhỏ hoặc các tổ chức thuộc chính phủ. Về cơ bản thì không có khác biệt gì nhau, chỉ khác ở chỗ bản G sẽ được loại bỏ hoàn toàn 2 services là OneDrive và Windows Defender vốn là 2 thành phần chính để Microsoft thu thập thông tin của khách hàng. Và do bản G không có 2 services đó nên cũng chiếm ít RAM hơn bản S.

Bổ sung thêm thông tin nếu bạn có thắc mắc tại sao không thấy bất kì đường tải chính thức nào liên quan đến bản Enterprise G thì Microsoft không hề public ISO của bản này và thông tin về bản G cũng rất ít. Nên để mà cất công build ra được bản ISO hoàn chỉnh cho mọi người thì các cao thủ như bác if i could tell you và bác dungltcd phải tốn rất nhiều công sức. Mình rất #respect các bác luôn và hi vọng mọi thành viên đều hiểu cũng như hỗ trợ các bác ấy để góp phần tạo nên các build càng ngày chất lượng hơn. {cheers}

Sửa lần cuối:

amap2000

Búa Gỗ Đôi
Upgrade tức là bạn nâng cấp từ hệ W10 lên W11 cùng phiên bản, tức bạn có W10 Enterprise LTSC thì sẽ lên W11 Enterprise LTSC. Enterprise G và LTSC có 2 product key khác nhau nên chắc chắn sẽ gặp lỗi rồi.
Giải pháp tốt nhất bạn có thể thực hiện đó là format lại toàn bộ ổ có chứa Win cũ và cài lại Win mới vào.
Vậy bạn cho mình hỏi sao mình cài bản 22621.1 EnterpriseG thì lại được trong khi bản 22621.1778 thì không??

Attachments

170.6 KB · Lượt xem: 43
    185.3 KB · Lượt xem: 41
    190.1 KB · Lượt xem: 45

Vòng Huy

Rìu Sắt Đôi
Vậy bạn cho mình hỏi sao mình cài bản 22621.1 EnterpriseG thì lại được trong khi bản 22621.1778 thì không??
Well mình không có máy ảo để test nhưng câu trả lời hợp lý nhất có lẽ đây là do bản build của bác if i could tell you khác với bản mà bác đang test. Còn khác về cái gì thì mình chịu, có lẽ tác giả sẽ có câu trả lời chi tiết hơn cho bác {confuse}

lucbinh86

Rìu Sắt
Bản này bị lỗi hiển thị font trên 1 số phần mềm cũ (dù đã add full font cần thiết), điển hình như bộ setup cài font của VNPT, không vào được phần Local Security Policy, mình có dùng thử bản G khác bên topic của bạn dungltcd thì vẫn ổn định, ít bị khi bị lỗi gì