Thảo luận - Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project | Page 82 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
chẳng nhẽ mắng cho trận !
Rồi hiểu luôn, biết là topic non-official rồi, nhưng mà có đọc được MS chưa có kế hoạch phát triển Windows 11 LTSC mà? Cho nên suy ra 50% bản anh build là chưa phải chính thức, vì vậy hỏi cho chắc ăn.:p

putin2019

Junior Moderator
Thành viên BQT
Muôn tải được = IDM bạn thử cách sau xem có được ko
Copy đường link rồi dán vào thanh địa chỉ trình duyệt xem IDM có bắt link ko ?
Theo cháu nghĩ, trên trình duyệt Web của bạn ấy có thể là chưa bật hay chưa cài Extension IDM, nên IDM nó không tự động bắt link được.

dungltcd

Lạt Ma
Rồi hiểu luôn, biết là topic non-official rồi, nhưng mà có đọc được MS chưa có kế hoạch phát triển Windows 11 LTSC mà? Cho nên suy ra 50% bản anh build là chưa phải chính thức, vì vậy hỏi cho chắc ăn.:p
Khi build một SKU nào đó thì phải hiểu cấu trúc của SKU đó thì mới build được, nếu không sẽ lạc lối, build lung tung, và ảnh Wim tạo ra sẽ bị lỗi.
Vậy cấu trúc của mỗi sku lấy ở đâu ???
Cấu trúc của mỗi SKU, của mỗi Version nó nằm ở "C:\Windows\servicing\Sessions\Sessions.xml", cấu trúc này là do MS đưa ra cho mỗi SKU, và mỗi Version.

Tại sao lại có bản Windows 11 IoT Enterprise LTSC ??? MS đâu có phát hành bản này.
Ở tất cả cả các version của Windows thì MS đều xây dựng cấu trúc cho tất cả các SKU, bao gồm cả LTSC, EnterpriseG, Starter.....
Nhưng khi phát hành chính thức những SKU nào không nằm trong chu kỳ phát hành sản phẩm chính thức sẽ bị loại bỏ, chỉ để lại những SKU nằm trong kế hoạch phát hành.
Khi nhìn vào file Sessions.xml chúng ta thấy MS xây dựng cấu trúc cho All SKU trong đó có cả bản 11 LTSC như sau.

Screenshot 2021-11-26 113225.png

dựa vào đây chúng ta có thể xây dựng cấu trúc chuẩn và build được tất cả các SKU của MS bao gồm cả những Edition không phát hành chính thức như G, S, starter của tất cả các version.

Nhưng có 1 vấn đề !! Nguyên liệu.
Kiến trúc thì ok rồi nhưng nguyên liệu thì thiếu, trong các packages trong file XML ở trên thì hầu hết là có đủ trên uup, nhưng sẽ thiếu 1 Package đó là gói Microsoft-Windows-EditionSpecific-EnterpriseS-Package-22000.1
Gói này là linh hồn của bản LTSC, thiếu gói này thì không bao giờ build được bản LTSC.
Vậy gói này lấy ở đâu ??

MS chưa bao giờ Public gói này lên uup, vậy chỉ có cách dùng công cụ trích xuất gói này từ bản LTSC 2021 hoặc LTSC 2019.
Như vậy cấu trúc đủ và nguyên liệu đủ để build được bản 11 LTSC (Non-Official)
May mắn là hầu hết mọi thứ đều tương thích với nhau !
Tất cả là từ MS thôi, chúng ta không tạo ra gì hết .

..........................................................................................................................................................................

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Khi build một SKU nào đó thì phải hiểu cấu trúc của SKU đó thì mới build được, nếu không sẽ lạc lối, build lung tung, và ảnh Wim tạo ra sẽ bị lỗi.
Cấu trúc của mỗi SKU, của mỗi Version nó nằm ở "C:\Windows\servicing\Sessions\Sessions.xml", cấu trúc này là do MS đưa ra cho mỗi SKU, và mỗi Version.

Tại sao lại có bản Windows 11 IoT Enterprise LTSC ??? MS đâu có phát hành bản này.
Ở tất cả cả các version của Windows thì MS đều xây dựng cấu trúc cho tất cả các SKU, bao gồm cả LTSC, EnterpriseG, Starter.....
Nhưng khi phát hành chính thức những SKU nào không nằm trong chu kỳ phát hành sản phẩm chính thức sẽ bị loại bỏ, chỉ để lại những SKU nằm trong kế hoạch phát hành.
Khi nhìn vào file Sessions.xml chúng ta thấy MS xây dựng cấu trúc cho All SKU trong đó có cả bản 11 LTSC như sau.

Xem phần đính kèm 29862

dựa vào đây chúng ta có thể xây dựng cấu trúc chuẩn và build được tất cả các SKU của MS bao gồm cả những Edition không phát hành chính thức như G, S, starter của tất cả các version.

Kiến trúc thì ok rồi nhưng nguyên liệu thì thiếu, trong các packages trong file XML ở trên thì hầu hết là có đủ trên uup, nhưng sẽ thiếu 1 Package đó là gói Microsoft-Windows-EditionSpecific-EnterpriseS-Package-22000.1
Gói này là linh hồn của bản LTSC, thiếu gói này thì không bao giờ build được bản LTSC.
Vậy gói này lấy ở đâu ??

MS chưa bao giờ Public gói này lên uup, vậy chỉ có cách dùng công cụ trích xuất gói này từ bản LTSC 2021 hoặc LTSC 2019.

..........................................................................................................................................................................
Vậy là em đoạt giải thưởng câu hỏi hay nhất gửi đến chương trình rồi phải không anh. Kaka

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Theo cháu nghĩ, trên trình duyệt Web của bạn ấy có thể là chưa bật hay chưa cài Extension IDM, nên IDM nó không tự động bắt link được.
Tôi dùng FF có addon của IDM nằm trên thanh công cụ , nhưng khi click thẳng link thì FF nó nhảy ra bắt link tự tải . IDM ko kịp ra tay với trình duyệt .
Thế là copy link dán vào thanh địa chỉ lúc này IDM nó mới nhảy ra :D
=========
Do vậy tùy mỗi máy ko cái nào giống cái nào

dungltcd

Lạt Ma
Bạn @dungltcd có thể mở một topic mới kiểu như Windows 11 IoT Enterprise LTSC 2021 (Non-Official) tách bạch khỏi Windows 10 để mọi người dễ theo dõi. Và hướng dẫn cụ thể cách update offline cho bản này. Mình có đọc hướng dẫn ở trang 31 #617 ở topic này nhưng chưa theo kịp.
Đồng quan điểm, vào đọc 1 hồi thì Windows 10, một lát Windows 11, quả thật khó theo dõi.
Mở nhiều topic thì không Care hết được mà lại làm loãng 4rum, về cơ bản Windows 10 Vs Windows 11 cũng gần như nhau.
Thôi bên Windows 11 để cho các bạn khác mở topic về vấn đề này.
Cảm ơn góp ý của các bạn.

nho nguoi

Rìu Chiến Chấm
Mở nhiều topic thì không Care hết được mà lại làm loãng 4rum, về cơ bản Windows 10 Vs Windows 11 cũng gần như nhau.
Thôi bên Windows 11 để cho các bạn khác mở topic về vấn đề này.
Cảm ơn góp ý của các bạn.
bác cứ để chung đây cũng được có ver mới bác thêm cái ghi chú nhỏ cho mọi người biết là được rồi,nhưng lại thấy phiền cho bác cũng khổ mà. tất cả là vì đam mê thôi, mà sao update hoài như gà đẻ trứng thế, fix cái này lại hỏng cái khác,chạy theo chị mic đúng mệt thật,cái nào thật quan trọng thì làm đừng chạy theo update liên tục thế,chờ qua vài kỳ thấy ổn định thì lại làm một bản đây là ý kiến của em có gì không phải mong bác và mọi người thông cảm!

Tgmmgt

Búa Đá
bác cứ để chung đây cũng được có ver mới bác thêm cái ghi chú nhỏ cho mọi người biết là được rồi,nhưng lại thấy phiền cho bác cũng khổ mà. tất cả là vì đam mê thôi, mà sao update hoài như gà đẻ trứng thế, fix cái này lại hỏng cái khác,chạy theo chị mic đúng mệt thật,cái nào thật quan trọng thì làm đừng chạy theo update liên tục thế,chờ qua vài kỳ thấy ổn định thì lại làm một bản đây là ý kiến của em có gì không phải mong bác và mọi người thông cảm!
Thỉnh thoảng vào đây check xem có update gì cũng vui. Update tự động thì có khi không thích bằng

duongcam

Búa Đá

Xem phần đính kèm 29862

Vậy gói này lấy ở đâu ??

Cho xin thêm ít review đi bạn? Window 11 IoT Enterprise LTSC có chạy nhanh và mượt không bạn?
Bạn @dungltcd cho hỏi mình không có nhu cầu sử dụng Windows Store nên khi tải và cài đặt bản bào chế của bạn, dùng lệnh trong Powershell để gỡ bỏ Store không biết có đúng không:
get-appxpackage *windowsstore* | remove-appxpackage
Mình hỏi thêm là bản Windows 11 IoT Enterprise LTSC (Non-Official) phải update offline. Ví dụ có các gói: a, b, c,...n thì mình phải theo sát topic này và update đúng theo thứ tự các gói mà bạn đưa lên?

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cho xin thêm ít review đi bạn? Window 11 IoT Enterprise LTSC có chạy nhanh và mượt không bạn?
Bạn @dungltcd cho hỏi mình không có nhu cầu sử dụng Windows Store nên khi tải và cài đặt bản bào chế của bạn, dùng lệnh trong Powershell để gỡ bỏ Store không biết có đúng không:
Bạn ko dùng thì đứng open và ko update thì nó nằm đó chơi tháo gở làm gì mất công
Cái win store dung lượng cũng ko lớn lắm nếu như ko update các ứng dụng của nó
==========
Nhiều bác thích win LTSC nhưng vẫn cứ thích luôn store

duongcam

Búa Đá
Bạn ko dùng thì đứng open và ko update thì nó nằm đó chơi tháo gở làm gì mất công
Cái win store dung lượng cũng ko lớn lắm nếu như ko update các ứng dụng của nó
==========
Nhiều bác thích win LTSC nhưng vẫn cứ thích luôn store
Vâng con cũng đang muốn hỏi. Con gỡ Store ra, sau này trong các gói update offline của bạn Dũng có update cho Store. Khi đó con dùng lệnh dism... có bị báo lỗi?

dungltcd

Lạt Ma
Mình hỏi thêm là bản Windows 11 IoT Enterprise LTSC (Non-Official) phải update offline. Ví dụ có các gói: a, b, c,...n thì mình phải theo sát topic này và update đúng theo thứ tự các gói mà bạn đưa lên?
Store bạn không thích cứ gỡ thoải mái bằng powershell hoặc dism sẽ không ảnh hưởng gì cả !

Nhưng mình khuyên thật bạn, nếu máy còn công việc, học tập và bạn cũng không phải là người đam mê thích vọc thì nên dùng hàng của MS cho yên tâm, tránh xa những bản như topic này !
Mấy bản này dành cho các bác thích vọc, chơi, coi máy tính như một đồ chơi hay thú vui để khám phá .

Bạn theo dõi topic thấy việc update offline cho những bản Non-official rất nhiêu khê phiền toái, rất nhiều bạn thuộc dạng cứng mà còn làm mãi mới được, dùng hàng của MS không sướng hơn sao ???

Mượt hay không đa phần do phần cứng và do người sử dụng, Windows thì nó cũng na ná nhau cả thôi, Những bản ở topic này đâu có bản nào nhẹ hay lite đâu.

Thanks.

putin2019

Junior Moderator
Thành viên BQT
Theo đánh giá của cá nhân mình, thì Windows 11 IoT Enterprise LTSC và Windows 11 Enterprise LTSC là 2 bản tương đòng nhau, vì mình đang cài 2 bản này trên 2 máy tính có cấu hình phần cứng và phần mềm giống hệt nhau.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Theo đánh giá của cá nhân mình, thì Windows 11 IoT Enterprise LTSC và Windows 11 Enterprise LTSC là 2 bản tương đòng nhau, vì mình đang cài 2 bản này trên 2 máy tính có cấu hình phần cứng và phần mềm giống hệt nhau.
Bạn ko theo dõi 2 bản này nó là 1
Nó chỉ khác nhau về key và chế độ hổ trợ của MS giữa 5 và 10 năm mà thôi

dungltcd

Lạt Ma
Bản này tôi rất thích nhưng ko dùng vì nó ko có WD , do ko biết cái AV nào là chất mà lại free như WD :D
Bản này không defender antivirus, Không Ms Edge Chromium, mượt, nhiều người lại thích !
Nhưng em ấn tượng là build bản EnterpriseG 21H2 để cho nó chạy full chức năng được thì khó khăn hơn trước !
MS đã điều chỉnh gì đó ở bản này.

thaolegend

Rìu Sắt
Windows 10 Enterprise G 21h2 X64, build 19044.1288, Ấn tượng !

No MS Edge Chromium

No Defender Antivir

khi nào có link bác thớt , r rules update có cần mấy cái file customized của bác k hay là dùng dc cái wu của M$
cá nhân mình lại kết mấy bản này do k có wd với edge do toàn dùng đồ 3rd