Thảo luận - Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project | Page 94 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project

nho nguoi

Rìu Chiến Chấm
Bác dũng chỉ em cách tắt update sau khi cài đặt đầy đủ driver của Windows 11 IoT Enterprise LTSC với ạ
lưu file CMD rồi chạy
Mã:
@echo off
sc config wuauserv start= disabled
sc config bits start= disabled
sc config usosvc start= disabled
net stop wuauserv
net stop bits
net stop usosvc
exit

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Mải bận dạy trực tuyến nên chưa cập nhật được. Bạn nào còn file cập nhật cho bản Win 11 Enter LTSC 22000.194 thì cho mình xin lại link với. Cảm ơn nhiều
Bác xem phải cái này không nha: https://vn-z.vn/threads/windows-10-enterprises-g-non-official-project.39535/post-698861
Hay gốc thì cái này 22000.194 > 22000.258

vietanh77

Rìu Bạc Đôi
Gỡ app thì đơn giản như bạn @dungltcd đã trả lời ở #1841.

Còn cơ bản "Cò là Cò" mà "Quạ là Quạ".
Thời LTSB lấy "số" còn lắm gian truân và LTSC đời đầu chưa lấy được "số"> Mình đã gỡ all Windows app trên Windows Enterprise để tìm giải pháp cho các bạn thích số EnterpriseS mà chưa có. Kết quả là chẳng khác nhiêu.
Chiếm dụng HDD không giảm nhiều như cài LTSB/LTSC gốc.
Khởi động Windows cũng không nhanh bằng; độ "mượt" cũng chẳng khác gì Windows Enterprise gốc và kém LTSB/LTSC thấy rõ.

Dism lược bỏ all app trên ISO Enterprise cũng có kết quả tương tự.
Dung lượng ISO thay đổi không đáng kể.
Thời gian cài đặt, chiếm dụng HDD, chiếm dụng CPU, RAM... Cũng same với ISO Enter gốc và kém xa LTSB/LTSC.

Với Pro thì chưa làm lần nào. Vì theo mình nghĩ Enterprise gần với EnterpriseS hơn Pro nhiều.
Enterprise còn không có "cửa" thì Pro "cửa nẻo" gì.

Với lại bạn có ý định triển khai Windows cho cả trăm máy >> Thì bỏ ý định build Pro like IoT LTSC ngay và luôn.
1 Vài máy ở cơ quan ae 4rum còn không có ý kiến chứ nói gì đến triển khai diện rộng.
Mình tính là triển khai bản Pro rồi lược bỏ các Apps (hiện nay sử dụng công cụ Dism++ là xử lý được hết).
Cám ơn bác đã có ý kiến về tốc độ của Pro so với LTSC.
Vậy nên mình đang tính giải pháp là cài bản IoT EnterpriseS để đảm bảo tinh gọn, tiếp theo nạp SKU của bản Pro -> cho update WU mấy lần xem thử nó cài thêm những app gì -> kiểm tra hoạt động mượt ngon thì tạo ghost xả cho các máy khác. Như vậy vẫn đảm bảo được tính gọn gàng, nhanh của IoT EnterpriseS và có thêm ít apps của Pro cũng được.
Hiện đang test theo dõi theo hướng này để xem nó thêm những gì sau khi chuyển sang Pro, thấy có update ra Newfeeds. Chờ bản cập nhật patch Tuesday chính thức tuần sau xem sao! :)))

putin2019

Junior Moderator
Thành viên BQT
Mải bận dạy trực tuyến nên chưa cập nhật được. Bạn nào còn file cập nhật cho bản Win 11 Enter LTSC 22000.194 thì cho mình xin lại link với. Cảm ơn nhiều
Bạn có thể Dism Offline gói LCU Customized, EnterpriseS build 22000.348 của bạn @dungltcd ở Post #1,513
để lên luôn build mới nhất 22000.348

nho nguoi

Rìu Chiến Chấm
Mình tính là triển khai bản Pro rồi lược bỏ các Apps (hiện nay sử dụng công cụ Dism++ là xử lý được hết).
Vậy nên mình đang tính giải pháp là cài bản IoT EnterpriseS để đảm bảo tinh gọn, tiếp theo nạp SKU của bản Pro -> cho update WU mấy lần xem thử nó cài thêm những app gì -> kiểm tra hoạt động mượt ngon thì tạo ghost xả cho các máy khác. Như vậy vẫn đảm bảo được tính gọn gàng, nhanh của IoT EnterpriseS và có thêm ít apps của Pro cũng được.
Hiện đang test theo dõi theo hướng này để xem nó thêm những gì sau khi chuyển sang Pro, thấy có update ra Newfeeds. Chờ bản cập nhật patch Tuesday chính thức tuần sau xem sao! :)))
kể cũng lạ công ty thì thích bản Pro còn người dùng cá nhân thì thích bản doanh nghiệp

secpol

Rìu Chiến Bạc
Bạn cần tìm hiểu về Windows Feature, windows package và product policy thì bạn sẽ không cần phải chuyển đổi qua lại này lọ mệt đầu lắm.

Doan Lam

Coordinator
Thành viên BQT
Khi cập nhập offile Bị lỗi 0x800f0988 là lỗi gì vậy mọi người.

dtdung77

Rìu Vàng

putin2019

Junior Moderator
Thành viên BQT
kể cũng lạ công ty thì thích bản Pro còn người dùng cá nhân thì thích bản doanh nghiệp
Vụ này chỉ xảy ra ở Việt Nam mình thôi, các doanh nghiệp họ muốn giảm chi phí mua Key của MS, nên họ yêu cầu xài bản Pro vì bản Pro dễ tìm key.

nho nguoi

Rìu Chiến Chấm
bạn làm thử như ở đây mình Dims oke nhé

vietanh77

Rìu Bạc Đôi
Bởi vì người dùng công ty thích Chuyên gia còn người dùng cá nhân thích chuyên nghiệp. Hết!
Ko phải bạn ạ. Vì đơn vị mình làm việc theo phân cấp.
Thứ nhất, Window cài đặt buộc phải theo khuyến nghị từ TW đến tỉnh. Mình làm ở tỉnh thì phải theo TW.
Thứ hai, key HSL thì thường được tích hợp sẵn bios (slic) của máy. Pro thì theo khuyến nghị để còn tiến tới triển khai domain.
Thứ ba, tại VN hình như chỉ tìm mua được key chính thức là phiên bản Pro, chưa thấy có thể đăng ký được ở đâu các phiên bản như Enterprise, EnterpriseS,...
Vụ này chỉ xảy ra ở Việt Nam mình thôi, các doanh nghiệp họ muốn giảm chi phí mua Key của MS, nên họ yêu cầu xài bản Pro vì bản Pro dễ tìm key.
Đúng bạn, thường chỉ thấy mua được key Pro thôi
Bạn cần tìm hiểu về Windows Feature, windows package và product policy thì bạn sẽ không cần phải chuyển đổi qua lại này nọ mệt đầu lắm.
Cám ơn bạn, kinh nghiệm mình còn non lắm.
Gần đây, mình mới đọc được các topic từ diễn đàn VN-Z, và học hỏi thêm được kinh nghiệm rất nhiều từ các bạn. Mình chưa nắm rõ được hết như các bạn đã đi trước, nên đang tích lũy tìm hiểu thêm để có thể build các bản ghost phù hợp với yêu cầu công việc và gọn mượt.
Rất cám ơn bạn trong forum đã chia sẻ nhiều kinh nghiệm hay mà trước giờ mình tìm ko thấy!

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Vài hình ảnh Cài đặt:
Windows 11 Enterprise G build 22000.348 (with Store)

Bạn @dungltcd đã có công build và chia sẻ > Vậy thì "Cài đi - Chờ chi" nữa.

Gần đây ít có thời gian nên có nhiều bản mới, mình không trải nghiệm cài đặt được.
Bản Windows 11 Enterprise G build 22000.258 đã có từ lâu nhưng cũng chưa được trải qua. Nay tranh thủ cài bản 22000.348 và chia sẻ vài hình ảnh với các bạn.

Mình vẫn quen dùng WinNT cài đặt cho nhanh, thời gian chép Image lên HDD hết 5:08 phút.
Thời gian cài đặt tính từ khi WinNT y/c Reboot > Thấy Desktop Enterprise G 22000.348 là 14 phút - Cực kỳ nhanh.
Thông thường phải mất 18-22 phút.
Desktop & System:

Chiếm dụng HDD:

Cho Windows Update:

Sau Update HDD tăng:

Chiếm dụng RAM cực kỳ ấn tượng:

Menu phải đầy đủ đồ chơi nè:

Phần Kích hoạt Windows:

Windows Defender:

Kích hoạt qua IoT LTSC:

Sau khi Khởi động lại > WD đã được Kích hoạt:

Bản Win chạy rất mượt, rất đáng cài đặt làm bản chính để sử dụng hàng ngày.
Bạn nào không thích WD thì kích hoạt EnterG nha.

Have fun!

Sửa lần cuối:

vietanh77

Rìu Bạc Đôi
Bạn @dungltcd cho mình hỏi, nếu cài bản W11 IoT EnterpriseS 22000.348 của bạn, thì chỉ up được bằng dism offline.
Vậy nếu mình nạp SKU của W11 Pro thì sau chuyển, có thể up qua WU được chứ!?

dungltcd

Lạt Ma
Bạn @dungltcd cho mình hỏi, nếu cài bản W11 IoT EnterpriseS 22000.348 của bạn, thì chỉ up được bằng dism offline.
Vậy nếu mình nạp SKU của W11 Pro thì sau chuyển, có thể up qua WU được chứ!?
Thử tưởng tượng như này nhé, Nếu việc nạp SKU Pro vào bản IoTEnterpriseS 22000.348 mà làm cho bản này Update online được thì các bạn trên đây chỉ cần nạp sku pro vào sau đó update online xong lại nhập key IoTEnterpriseS để chuyển thành bản IoTEnterpriseS là xong, không phải vất vả vào WinRE để dism offline các gói Customized.
Mình cũng không phải làm các gói Customized để up lên nữa.

Việc nạp SKU nó chỉ thay đổi ProductPolicy của sản phẩm, chỉ những tính năng nào được quy định bởi ProductPolicy mới thay đổi theo.
Ví dụ như Windows defender Antivr ở bản EnterpriseG như bác @dinhchungcm test ở trên, khi nạp SKU IoTEnterpriseS vào thì Defender sẽ auto được bật, vì tính năng này bị blocked ở Productpolicy của bản G, còn những bản khác thì defender được Open.

Nếu bạn nạp Sku PRO vào bản IoTEnterpriseS thì bạn sẽ thấy một vài tính năng được bật lên như News Feed trên win10, Team Chat ...trên Windows 11 do những tính năng này được quy định bởi Policy, nhưng chỉ có thế thôi, bản chất cấu trúc Edition Package vẫn là bản IoTenterpriseS.

Nếu việc nạp SKU có thể thay đổi được cả một Edition thì MS không cần phải phát hành ISO riêng cho bản LTSC, và topic này cũng không nên tồn tại.