Thảo luận - Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project | Page 78 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project

putin2019

Junior Moderator
Thành viên BQT
Nos

chả liên quan, nó báo ở đường dẫn C:\Program files kìa bạn.
bạn vào kiểm tra xem nó là cái gì.

PS:
hôm trước thấy MS báo là gói 348 này có fix gì đó cho Kaspersky.

Còn vụ này, tiếp theo là thế nào vậy Bác
Do mình Dism online gói Fix Kaspersky (Net FX 4.8-kb5007292) trước, nên Kaspersky nó phát hiện ra cái Cr@ck Bambang của IDM và trình duyệt Coccoc là mã độc. Đến bây giờ không hiểu tại sao? sau khi được update gói Fix của MS thì Kaspersky quay qua xử đẹp luôn cái trình duyệt Coccoc (phải tắt tự bảo vệ, thoát Kaspersky để cài lại Coccoc và thêm vào loại trừ thì mới sử dụng được Coccoc)
Tất cả các máy tính của mình đều sử dụng Kaspersky khi update gói (Net FX 4.8-kb5007292) thì đều bị lỗi như trên.
Trưa nay mình update online qua Windows Update cho các máy đang sử dụng Kaspersky và cài Windóws 10 IoT Enterprise LTSC 2021 lên Build 19044.1387 đều bị lỗi tương tự.
Không biết các bạn đang sử dụng Kaspersky có bị lỗi như mình không?

Cập nhât: bây giờ thì mình hiểu rồi, chắc MS và Kaspersky nó không ưa cái trình duyệt Coccoc của Việt Nam mình.
Trên diễn đàn mình thấy có bạn đã Post bài bị lỗi trình duyệt Coccoc y như mình.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tối qua cái vụ update lên build 348 cho Windows 11 Enterprise LTSC build 22000.346 nó hại mình phải thức tới hơn 1h30 sáng. Lúc đầu mình Dism offline trên Win PE (Anhdv boot), Dism mấy lần đều bị lỗi. Sau đó mình Dism offline mấy lần nữa trên Win RE theo comment của Bác @Hoang Duch2 (trang 63) nhưng lại không thành công. Định là bỏ cuộc đi ngủ nhưng tức quá lại Dism tiếp tục trên Win RE nhưng lần này dùng lệnh Dism của bạn @huynhlam (trang 60) như sau:

Dism /image:C:\ /add-package /packagepath:d:\MSU /scratchdir:d:\TEMP

Với MSU (thư mục chứa gói kb5007262.msu đã giải nén của bạn @dungltcd)
Note: máy mình chỉ cài 1 hệ điều hành

Và cuối cùng đã update lên build 348 thành công, tuy hơi vất vả nhưng bù lại đã học hỏi được nhiều cái mới.
Update: sáng nay tiếp tục up thành công lên build 348 cho 9 máy tính còn lại cài Windows 11 Enterprise LTSC build 22000.346 của bạn @dungltcd đã build.

Bác vẫn chưa làm được cháu à, chạy lệnh giống cháu hướng dẫn nhưng luôn bị lỗi như hình, đây là bản bác cài trên máy ảo, còn bản cài trên máy thật hôm qua thì bác đã làm thành công rồi đó cháu.

Bác cũng tạo một folder MSU, giải nén toàn bộ file vào đó. Folder này để trên ổ external Hard Drive và cũng có tạo luôn folder Temp. Dùng với WinRE của bản Win cũng lỗi, thử với file ISO 22000.194, rồi Shift +f10, chạy lệnh cũng lỗi luôn.

Check lại bản Win thì thấy có update như hình:

Phần update lên 346 làm ngon lành trên máy ảo trước đó nhưng tới 348 này thì bị lỗi liên tục, có khi nào do làm trên máy ảo mà bị như vậy không? Bằng chứng là hôm qua làm trên máy thật từ bản Win khác chạy lệnh DISM cho bản ENTS-22194 vẫn update bình thường và không cần phải giải nén file, tạo thư mục MSU và Temp gì hết vẫn OK.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Mình xin chia sẻ với bạn 1 cách làm "dễ nhớ" :D khi ở WinPE:
1. Chuẩn bị:
Trên ổ D:\ tạo 3 thư mục SSU, LCU, TEMP. Bỏ file ssu (ssu-....cab) vào thư mục SSU, file lcu (kb...cab) vào thư mục LCU.
2. WinPE: chạy 2 lệnh dưới để cài ssu và lcu
Dism /image:C:\ /add-package /packagepath:d:\SSU /scratchdir:d:\TEMP
Dism /image:C:\ /add-package /packagepath:d:\LCU /scratchdir:d:\TEMP
(Lưu ý:
-Bạn có thể dùng ISO cài đặt Win 11 để boot vào WinPE (xài Dism version mới), khi boot tại màn hình đầu tiên nhấn Shift+F10 để xài Command Prompt.
-/scratchdir Dùng cho Dism giải nén vào đây, nên dung lượng đĩa phải còn để giải nén nhé, trống vài chục GB cho chắc nhé.
-Ký tự các ổ đĩa có thể bị thay đổi, nhớ kiểm tra đúng ký tự nhé)
Bác Duch2 xem lại đường dẫn , như post trên hình như ko cần giải nén file msu đâu bác

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tôi đã thử không giải nén file luôn rồi bạn, chỉ tạo thư mục rồi cho file .msu vào, cũng bị lỗi luôn đó bạn.
Khó khăn quá , Mấy cái dism ofline này nó rắc rối thật
Tôi chỉ có 1 máy chạy 2 win nên việc dism ở hệ diều hành thật nó dễ dàng hơn là dism trong winre

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Khó khăn quá , Mấy cái dism ofline này nó rắc rối thật
Tôi chỉ có 1 máy chạy 2 win nên việc dism ở hệ diều hành thật nó dễ dàng hơn là dism trong winre

Bản 346 tôi cũng làm từ WinRE với lệnh đơn giản cho máy ảo này thì OK đó bạn. Sang tới bản này thì gặp vấn đề. Chờ xem @dungltcd có cách nào giải quyết không?

putin2019

Junior Moderator
Thành viên BQT
Bác vẫn chưa làm được cháu à, chạy lệnh giống cháu hướng dẫn nhưng luôn bị lỗi như hình, đây là bản bác cài trên máy ảo, còn bản cài trên máy thật hôm qua thì bác đã làm thành công rồi đó cháu.

Bác cũng tạo một folder MSU, giải nén toàn bộ file vào đó. Folder này để trên ổ external Hard Drive và cũng có tạo luôn folder Temp. Dùng với WinRE của bản Win cũng lỗi, thử với file ISO 22000.194, rồi Shift +f10, chạy lệnh cũng lỗi luôn.

Check lại bản Win thì thấy có update như hình:

Phần update lên 346 làm ngon lành trên máy ảo trước đó nhưng tới 348 này thì bị lỗi liên tục, có khi nào do làm trên máy ảo mà bị như vậy không? Bằng chứng là hôm qua làm trên máy thật từ bản Win khác chạy lệnh DISM cho bản ENTS-22194 vẫn update bình thường và không cần phải giải nén file, tạo thư mục MSU và Temp gì hết vẫn OK.
Sorry Bác, comment của cháu bị thiéu ở chổ phải tạo thêm thư mục trống " TEMP' thư mục này nằm trên cùng phân vùng với thư mục MSU (chứa gói windows10.0-kb5007262-x64-Customized.msu đã giải nén của bạn @dungltcd), phân vùng này phải trống vài chục Gb. Rồi Bác vào Win RE chạy lệnh Dism:

Dism /image:C:\ /add-package /packagepath:d:\MSU /scratchdir:d:\TEMP

Với:
C: phân vùng chứa Win
d: phân vùng chứa thư mục MSU, TEMP (PV này trống vài chục Gb)
MSU (thư mục chứa gói kb5007262.msu đã giải nén của bạn @dungltcd)
TEMP: thư mục trống, nằm trên cùng phân vùng với thư mục MSU
Note: máy cháu chỉ cài 1 hệ điều hành, cháu up từ Build 22000.346 lên 348. Còn gói Net FX 4.8-kb5007292
thì cháu Dism online gói này trước rồi mới Dism ofline sau.

Đó là cách Dism ofline của cháu trên Win RE.
Bác thử lại xem sao nhé?
Cảm ơn Bác rất nhiều!

Sửa lần cuối:

cb479

Búa Đá
Bản 346 tôi cũng làm từ WinRE với lệnh đơn giản cho máy ảo này thì OK đó bạn. Sang tới bản này thì gặp vấn đề. Chờ xem @dungltcd có cách nào giải quyết không?
Êm ả câu hò nhất là bác dungltcd tạo bộ file ISO Windows 11 Enterprise LTSC Build 22000.348 cho cả nhà cùng hưởng sái thành quả :D

dungltcd

Lạt Ma
Gói LCU-customized.msu lần này em làm theo kiểu mới, không giống như những build trước đây.

Screenshot 2021-11-25 101117.png

Đây là hình ảnh bên trong gói LCU-customized.msu !

Gói này được làm theo kiểu gói LCU do MS phát hành qua Windows Update cho Windows 11.
Gói này khi Dism thì không được xả nén, xả nén sẽ bị lỗi như bác @Hoang Duch2 !
Bạn @putin2019 , mình cũng không hiểu tại sao bạn xả nén msu mà vẫn dism thành công được ???

Tại sao MS lại làm gói Update kiểu này ??
Vì làm theo kiểu cũ cũng vẫn được thôi nhưng khi chạy lệnh /Cleanup-image /resetbase thi thoảng sẽ gây ra cho Windows 11 bị lỗi do xóa mất một vài gói===> làm hỏng cấu trúc Windows và gây ra lỗi update cho những gói LCU tiếp theo.
Bác @@sec0 và bạn @dtdung77 đã từng trải nghiệm điều này trước đây !

Như đã biết gói SSU có tác dụng cập riêng cho chính Windows Update, nhưng với Windows 11 thì ngoài gói SSU MS có đưa thêm gói Desktopdeployment.cab chứa các thành phần để hỗ trợ cho việc cập nhật gói LCU được suôn sẻ.
Screenshot 2021-11-25 103623.png

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
19044.1266.21h2.IoTEnterpriseS_X64_en-US.iso , có phải bản này không em? @dungltcd.
Đã cài trên 1 máy Laptop Compaq_510 ( Core 2 Duo - 2,0Ghz , Ram 3GB bus 667Mhz ):
- Windows 19044.1266.21h2.IoTEnterpriseS_X64 + Office Standard2019VL
- Khi dùng Egde + Word, Excel máy vẫn có độ mượt :D

P/s: Windows đã tự Update lên build 19044.1348
Thanks bạn @dungltcd !

putin2019

Junior Moderator
Thành viên BQT
Gói LCU-customized.msu lần này em làm theo kiểu mới, không giống như những build trước đây.

Xem phần đính kèm 29819
Đây là hình ảnh bên trong gói LCU-customized.msu !

Gói này được làm theo kiểu gói LCU do MS phát hành qua Windows Update cho Windows 11.
Gói này khi Dism thì không được xả nén, xả nén sẽ bị lỗi như bác @Hoang Duch2 !
Bạn @putin2019 , mình cũng không hiểu tại sao bạn xả nén msu mà vẫn dism thành công được ???

Tại sao MS lại làm gói Update kiểu này ??
Vì làm theo kiểu cũ cũng vẫn được thôi nhưng khi chạy lệnh /Cleanup-image /resetbase thi thoảng sẽ gây ra cho Windows 11 bị lỗi do xóa mất một vài gói===> làm hỏng cấu trúc Windows và gây ra lỗi update cho những gói LCU tiếp theo.
Bác @@sec0 và bạn @dtdung77 đã từng trải nghiệm điều này trước đây !

Như đã biết gói SSU có tác dụng cập riêng cho chính Windows Update, nhưng với Windows 11 thì ngoài gói SSU MS có đưa thêm gói Desktopdeployment.cab chứa các thành phần để hỗ trợ cho việc cập nhật gói LCU được suôn sẻ.
Xem phần đính kèm 29820
Bạn @dungltcd mình đã giải nén gói 22000.348 của bạn thì được file windows10.0-kb5007262-x64-Customized.msu, mình copy file này vào thư mục MSU (thư mục mình tạo ra)

Rôi mình vào Win RE chạy lệnh Dism như comment phía trên thì thành công.
Mình đã Dism theo cách này và đã thành công trên 10 máy tính cài Win 11 Enterprise LTSC 2021 build 22000.346 của bạn đã build

Sửa lần cuối:

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Có nghe thông tin này, mà KB5007262 có 2 gói.
+Gói 1 Update > 22000.346:
Xem phần đính kèm 29780
Gói 2 cùng số hiệu Update > 22000.348.
Xem phần đính kèm 29779
Gói sau chỉ làm 1 việc là fix Kaspersky gì đó.

Đã gặp case cài mới 22000.194 Thành công Update thành 22000.346 > Update tiếp KB5007262 > Không xi nhê, gỡ Update KB5007262 không cho.
Trong những gói LCU sau này MS đã tích hợp cả SSU + LCU vào chung nên khi cài rồi gỡ ra cũng vất vả

Thông tin từ MS:
If you want to remove the LCU

To remove the LCU after installing the combined SSU and LCU package, use the DISM/Remove-Package command line option with the LCU package name as the argument. You can find the package name by using this command: DISM /online /get-packages.

Running Windows Update Standalone Installer (wusa.exe) with the /uninstall switch on the combined package will not work because the combined package contains the SSU. You cannot remove the SSU from the system after installation.
GG dịch
Nếu bạn muốn xóa LCU

Để loại bỏ LCU sau khi cài đặt gói SSU và LCU kết hợp, hãy sử dụng tùy chọn dòng lệnh:
DISM/Remove-Package với tên gói LCU làm đối số.
Bạn có thể tìm thấy tên gói bằng cách sử dụng lệnh sau:
DISM /online /get-packages

Chạy Windows Update Standalone Installer (wusa.exe) với xuyệt /uninstall sẽ không hoạt động vì gói kết hợp có chứa SSU.
Bạn không thể xóa SSU khỏi hệ thống sau khi cài đặt.

sieuviet

Rìu Chiến Vàng
Bạn @dungltcd mình đã giải nén gói 22000.348 của bạn thì được file windows10.0-kb5007262-x64-Customized.msu, mình copy file này vào thư mục MSU

Xem phần đính kèm 29821

Mình đã Dism theo cách này và đã thành công trên 10 máy tính cài Win 11 Enterprise LTSC 2021 build 22000.346 của bạn đã build
Mình thấy Dung lượng 224.498 kb chính là gói custommized của bạndungltcd mình tải về chưa giải nén (của bạn là đã giải nén): Vậy file đã giải nén của bạn chính la file của bạn dungltcd chưa giải nén? Vậy ===> gói LCU-customized.msu không được giải nén mới Dism thành công

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bạn @dungltcd mình đã giải nén gói 22000.348 của bạn thì được file windows10.0-kb5007262-x64-Customized.msu, mình copy file này vào thư mục MSU (thư mục mình tạo ra)

Xem phần đính kèm 29824

Mình thấy Dung lượng 224.498 kb chính là gói custommized của bạndungltcd mình tải về chưa giải nén (của bạn là đã giải nén): Vậy file đã giải nén của bạn chính la file của bạn dungltcd chưa giải nén? Vậy ===> gói LCU-customized.msu không được giải nén mới Dism thành công
Có thể hiểu nhầm cái ý giải nén ở đây , gói MSU vẫn còn nguyên ko phải giải nén gói MSU

dungltcd

Lạt Ma

Xem phần đính kèm 29824

File mình up lên nguyên bản nó là windows10.0-kb5007262-x64-Customized.msu, Bạn tự ý đóng gói lại thành ZIP file 22000.348.zip, rồi bạn dism trực tiếp từ file ZiP này ????
Rồi bạn lên đây nói là không dism được, phải xả nén mới dism được. Bạn nói như thế sẽ làm tất cả mọi người đều hiểu nhầm !

Hôm trước thấy bạn nói ngồi đến 1h30 đêm vẫn không được, hóa ra là bạn dism từ cái ZIP file do bạn tự đóng gói này !!! :)

dungltcd

Lạt Ma
Đã cài trên 1 máy Laptop Compaq_510 ( Core 2 Duo - 2,0Ghz , Ram 3GB bus 667Mhz ):
- Windows 19044.1266.21h2.IoTEnterpriseS_X64 + Office Standard2019VL
- Khi dùng Egde + Word, Excel máy vẫn có độ mượt :D

P/s: Windows đã tự Update lên build 19044.1348
Thanks bạn @dungltcd !
Máy cổ thế bác, máy này dùng x86 sẽ vừa vặn !